Tìm hiểu về các loại ống kính máy ảnh Canon

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by nguyenstyle, 11/10/08.

1. cafesound

cafesound Advanced Member

Ống 24-70 brand new ở Vũ Nhật (HN) hiện tại khoảng 1350$ đó bác. còn nếu bác tìm cái ống dùng lướt thì chọn mua ở đây cũng được, code ux full box khoảng 1.100USD. Khi nào chơi chán bán cho anh em cũng chỉ lỗ 50-70$ thôi :D
    http://www.bonnevn.com/product.php?id=830&cid=5

2. danlangven

danlangven Advanced Member

Em đang xài 24-105 f4L IS, mai em sẽ được mượn 1 con 35f1.4L về xài thử, nếu ổn em sẽ chiếm luôn, bác nào xài qua rồi cho em ít nhận xét với

3. tai_trau

tai_trau Moderator

Cụ Ven chơi gấu quá rồi. Ống bác định chén em thấy khá ít, thi thoảng thấy bán hàng used thì giá cũng chát quá nên em chưa dám nghĩ đến bao giờ.

P/s: Hôm nọ em quên không đưa 88 nhờ bác thay hộ cái mặt gương. :(

4. danlangven

E chỉ biết nói 1 câu: quá tuyệt, chỉ lăn tăn cái giá nhưng được hứa trả góp 2 tháng nên em đã q.định múc trong sáng nay.
    Hôm nào bác mời em cốc nước vối đi, em mang 88 đi thay guơng HỘ bác ngay :lol:

5. tai_trau

tai_trau Moderator

Chúc mừng bác, lúc nào làm tí phóng sự review ống mới đi bác.
    Còn cốc nước vối thì nhằm nhò gì, mai em đãi bác chầu bún chả nguyễn quyền luôn cho sang.

6. phihong-NS

phihong-NS Advanced Member

:D Kính Thưa các bác ! Em vào topics nầy để hỏi không biết có đúng hay không ? Em thấy các bác chụp hình post lên thấy đẹp quá ,nên dự định sắm cho em một chiếc .Vừa rồi em được người bạn dự định chia lại cho con Canon 40 D . Em xin hỏi con này sử dụng tốt không ? và giá bao nhiêu thì mua được? Xin cảm ơn các bác nhiều . :)

7. tai_trau

tai_trau Moderator

Con này sử dụng tốt, giá nên từ 11 triệu trở lại tùy tình trạng (body).
    Chúc bác sớm có máy mới.

8. phihong-NS

phihong-NS Advanced Member

Em cảm ơn bác tai_trau rất nhiều ! Như vậy em phải xem tình trạng máy rồi mới quyết định phải không bác ? Vì bạn em nêu ra giá rất cao .khoảng 17 triệu bao gồm đầy đủ body ,ống kính , sạc ,.vv. :(

Attached Files:

9. tai_trau

tai_trau Moderator

Òe, nhỡ đâu cái ống kính kia nó có giá 1k rồi thì hời to. :mrgreen:
    Đùa bác chút thôi, ông bạn của bác phải báo cho bác biết cấu hình cụ thể chứ.

10. adv

adv Advanced Member

Các bác cho em hỏi tí ạ . Có bác nào dùng ống kính 15-85 3.5-5.6 . is usm chưa ạ , em đang dùng ống này với 50d mà sao khi chụp o tiêu cự 15 đến 17 thì bị tối ở 4 góc. Bác nào dùng rồi thì cho em biêt lí do tại sao ạ . thanks

11. cuki

cuki Advanced Member

Đó là điểm yếu design của lens này. Bị vignetting (hay bị mất sáng ở xung quanh và bốn góc). Nhất là khi chụp càng gần 15mm (và mở khẩu hay aperture càng lớn) thì bị càng nhiều. Dùng f/8 hay mở khẩu nhỏ hơn (trong khoảng 15-17mm) sẽ giảm đi vấn đề này.

12. adv

adv Advanced Member

Cảm ơn bác rất nhiều .

13. tai_trau

tai_trau Moderator

14. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

15. tai_trau

tai_trau Moderator

Nhớ là giữ lời nha. Sẽ qua cướp trên dàn mướp của cụ luôn.

16. danlangven

17. comatce

comatce Advanced Member

Sorry các bác, em đang lăn tăn giữa 2 con lens Tarmaron 17-50 f2.8 với Canon 28-135 vì tầm tiền như nhau.
    Các bác nào đã chơi về dòng này cho em xin ý kiến !

18. Onecent

Onecent Advanced Member

Theo kiểu này là chắc bác đang chụp máy số khổ APS-C chứ không phải loại "toàn khung" như 5D hoặc 1Ds ?
    Nếu như vậy thì em còn 1 ống kính khác giới thiệu cho bác đó là Xích-ma 17-70mm f/2.8-4.0 Macro OS HSM. Nhớ là loại f/2.8-4.0 chứ không phải loại f/2.8-4.5 vì loại f/2.8-4.5 là đời cũ không mô-tơ lấy nét vận tốc cao (HSM) và cũng không có bộ chống rung "OS" và đương nhiên rẻ hơn (rẻ hơn khoảng 150 Ô-bá-mà). Ống kính Xích-ma 17-70 f/2.8-4.0 này rất nét và đương nhiên nét hơn cái Ca-nông 28-135 IS. Nếu bác chấp nhận độ nét của 28-135 IS thì không lý do gì chê cái Xích-ma 17-70 f/2.8-4.0 này trừ khi cái Xích-ma có vấn đề lắp ráp mà chỗ bán không bảo đảm hoặc cho trả lại.

So sánh giữa ống kính Tam-rông 17-50 f/2.8 với Ca-nông 28-135 IS thì được cái Ca-nông có chức năng chống rung và tương thích với thân máy khổ "toàn khung" kiểu 5D hoặc 1Ds tiện lợi cho việc nếu bác có dự tính lên đời mua thân máy "toàn khung"; nhưng nếu không vì cho tiêu chuẩn máy "toàn khung" mà chỉ tính tới máy khổ APS-C thì cái Tam-rông lại lợi sáng được từ 1-2 khẩu nên sự thuận lợi có IS của cái 28-135 có thể nói là huề nhưng vận tốc chụp thì cái Tam-rông lại vẫn lợi tuyệt đối. Tuy nhiên trên thị trường còn có cái Tam-rông 17-50 f/2.8 VC nữa cũng có chống rung thì cái "VC" này còn cho thêm cái Tam-rông thêm "hỏa lực". Còn về chất lượng hình thì nếu cả 2 cái đều tốt thì cái Tam-rông nét hơn cái Ca-nông 28-135 rất nhiều là đằng khác nhất là ở khẩu f/4.0-5.6. Chỉ đến khi khẩu f/11.0 thì 2 thằng tương đương nhau nhưng nếu ở khẩu f/11 rồi thì hiện tượng nhiễu xạ (do hiện tượng ánh sáng qua vòng khẩu độ thu hẹp) bắt đầu xảy ra nhất là cho những thân máy APS-C có nhiều điểm ảnh kiểu 16M-18M thì do mật độ điểm ảnh quá nhiều trên cùng 1 diện tích thì nên né ống kính Ca-nông 28-135 IS. Nếu bác để ý là bỗng dưng ống kính 28-135 IS với giá phải chăng và có IS tính năng tốt như vậy mà dạo gần đây nhiều người bắt đầu thải ra bán rất nhiều mà trước đó vài năm kiếm mua không dễ là có lý do. Đơn giản chỉ vì vấn đề giới hạn Vật lý mà nó bắt đầu không phù hợp với những máy số có mật độ điểm ảnh quá nhiều trong 1 diện tích (do chạy đua cạnh tranh là chính) và bản thân nó lúc được thiết kế ra mục đích chính là giá thành phải chăng và nhiều tính năng hòng phục vụ cho nhiều giới khách hàng và thời đó là còn chụp phim nên mọi thứ phải dung hòa và hy vọng người ta thường chụp ở khẩu f/8.0-11.0 thì vẫn nét tương đương những ống kính khủng khác .... Nhưng thời này nhất là thời máy kỹ thuật số đã không còn hợp thời nữa và các hãng lai như Tam-rông hay Xích-ma lợi dụng tình thế đó với giá thành rẻ hơn thi nhau ra đời ống kính khẩu to kiểu f/2.8-4.0 với chất lượng cao để cạnh tranh với chính hãng.

19. comatce

comatce Advanced Member

Thanks! Lần đầu tiên có người phân tích đầy đủ và chi tiết với em đến vậy về Lens. Em cũng vừa chập chững bước vào môn ảnh ọt này thôi và đang bắt đầu với 1 chú 30D + Lens fix 50-1.8f. Ống kính Xích-ma 17-70 f/2.8-4.0 thì em ít thấy quá, đa số bây giờ toàn 4.5 thôi bác
    Hiện tại em đang cần 1 Lens để chụp ảnh gia đình là chính với chi phí khoảng 300-400$ thì theo bác em có lựa chọn nào khác hợp lý hơn ko?
    Thanks!

20. Onecent

Onecent Advanced Member

Trước khi em góp ý cho bác thì bác giúp em trả lời những câu hỏi sau đây:
    1- Bác đã có trong tay 1 ống kính nào chưa? Nếu có cho em biết thương hiệu lẫn loại gì (tiêu cự, khẩu độ ).
    2- Bác có định "lên đời" chơi thân máy khủng kiểu 5Dxx hoặc 1Dsxx hay gì gì trong tương lai gần (1, 2 năm) không?
    3- Bác có định đổi hãng từ Ca-nông sang chơi hãng khác không; hoặc sẽ chơi luôn nhiều hãng máy ảnh cùng 1 lúc không?
    4- Bác có ý định thường thay đổi ống kính lúc chụp hay chỉ 1 muốn mua 1 ống kính cho mọi trường hợp? Nếu cho mọi trường hợp thì bác thiên chụp chân dung, hay chỉ ảnh phóng sự gia đình, hoặc chỉ để chụp cảnh trí?
    5- Bác nghĩ nếu kinh tế của bác cho hôm nay và vài năm kế thì bác sẽ chi tiêu bao nhiêu tiền cho toàn bộ hệ thống máy ảnh và đặc biệt là cho cái ống kính?
    6- Bác có định thường xuyên phóng ảnh to cỡ hơn trang giấy học trò không hay chỉ xem trên màng hình máy tính hoặc gởi ảnh trên mạng kiểu facebook là chính?
    7- Bác có thường xuyên chụp ảnh với ánh sáng sẵn có hay là với ánh sáng chụp flash vẫn chấp nhận?
    8- Bác có thường xuyên gặp dân chơi ảnh hoặc chơi máy ảnh hoặc cả 2 loại người đôi khi lẫn ngay ở diễn đàn này để bàn thảo hoặc thảo luận (lộn) về phân tích ảnh chụp, chất lượng ảnh, hay máy móc thiết bị hay gì gì không? Vấn đề này rất quan trọng vì nhiều lúc đây là yếu tố gây tốn tiền nhất và đôi khi cũng ... vô bổ nhất cho ngay chính sở thích, cảm nhận về hình ảnh lẫn yêu cầu thực tế của chính bác! :evil: :lol:

Bác giúp em trả lời từng câu đô khi chỉ "Có" hoặc "không" là cũng đủ. :)

21. comatce

comatce Advanced Member

Hic hic. Em xin trả lời luôn :
    1.Hiện nay em chỉ có mỗi Lens fix 50-1.8 Canon
    2.Chắc khoảng 1 năm nữa em sẽ lên đời( có thể là 7D)
    3. Tương lai vẫn là Canon
    4. Em định dùng quay quay 3 loại ống : chụp chân dung ,chi tiết thì dùng ống fix ; 17-50 hoặc 28-135 để chụp gia đình và tương lai sẽ mua thêm 1 chú 70-200..
    5. Em chót nghiền audio mất rồi,chắc máy ảnh chỉ là phụ thôi :D
    6. Cái này em chịu chẳng biết trả lời ntn, chắc lưu trên máy là chính thôi. rửa thì toàn phóng 40x60 hoặc 50x75 thôi à
    7 Ánh sáng thì thực sự em chưa care lắm bởi vì em có body 30D lâu lâu rồi nhưng toàn vứt hộp trống ẩm thôi..
    8. May cho em là ko có bạn nào chơi máy ảnh thực sự :D

22. Onecent

Onecent Advanced Member

Nên giữ lại ống kính này. Cho dù có ống kính dum khủng hay gì gì đi nữa cũng không qua mặt nổi chất lượng ảnh và giá thành của cái ống kính này :)
    Trời! Như thế sau này bác lên đời chơi 7D là ... phí của trời vì bác không phóng to thì cần gì máy nhiều điểm ảnh? Bởi máy càng có nhiều điểm ảnh lại càng đòi ống kính càng khủng càng mắc càng nặng ... lúc này mọi thứ đều đi lên nhất là tiền! :evil:
    Quá tốt! :mrgreen:
    Nếu thế thì em giới thiệu bác vài ống kính sau đây:
    1- Xích-ma 17-70mm f2.8-4.0 HSM OS hoặc 17-70mm f/2.8-4.5. Nếu bác không kiếm được cái f/2.8-4.0 thì đành chơi cái f/2.8-4.5 vì cả 2 cái đều nét hơn cái Ca-nông 28-135 IS.
    2- Ca-nông 17-85mm f/4.0-5.6 IS
    3- Ca-nông 15-85mm f/3.5-5.6 IS UD. Cái này rất chiến nhưng hơi mắc. Nhưng nếu có tiền thì vô tư mà múc!
    4- Tam-rông 24-135mm f/3.5-5.6 nếu kiếm được và không cần chức năng chống rung IS. Ống kính này nét hơn cái Ca-nông 28-135 IS và cũng tương thích với mày "toàn khung" như 5Dxx hoặc 1Dsxx
    5- Tam-rông 17-50mm f/2.8 hoặc 17-50mm f/2.8 VC. Loại có VC có chức năng chống rung thì đương nhiên càng tốt. Tuy nhiên nếu bác chọn tiêu cự này thì em khuyên là bác nên chơi cái Xích-ma 50-150mm f/2.8 thay vì chơi 70-200 f/2.8 vì bác sẽ không mất hụt khoảng tiêu cự từ 50-70mmm. Hơn nữa cái Xích-ma 50-150mm f/2.8 chất lượng ảnh rất cao không thua gì các ống kính 70-200 f/2.8 khủng trên đời; hơn nữa lại rẻ và nhẹ lẫn nhỏ gần phân nửa khiêng cho đỡ gãy vai và tốn chỗ.
    ...
    n- VÀ đệ nhất "1 cỡ vừa khít tất cả" đương nhiên là mấy ống kính kiểu 18-270mm của Tam-rông chẳng hạn.

Nhớ là mua ống kính là phải có bảo hành hoặc cho trả lại nếu có trục trặc hoặc phải kiểm tra cho kỹ cho dù là ống mới hay xài rồi! :D

23. tai_trau

tai_trau Moderator

Em ủng hộ 17-50. Ống này chụp siêu nét và giá rất hợp lí. Có điều là nó hơi ám vàng nên chụp thiếu sáng hay bị sai màu.
    Sau này quen tay bác xơi thêm chú 70-200 là đủ nhu cầu nếu không quá cầu kì.

24. Onecent

Onecent Advanced Member

NÓ hơi ám vàng thì ... càng tốt bác Tai ui vì cho nó "hơi hám" màu của ... Ni-công lẫn Pen-tắt :mrgreen:

25. Cominup

Cominup Advanced Member

Cái Sigma 17-70 bên canon em không biết nhưng em đã dùng thử cái 15-30 của Sigma for Nikon. Cái này có ánh tím khá rõ. Chụp ngược sáng halo tím rõ phết. Chụp cảnh ở xa hơi bị chút viền tím. Nhưng nói chung cái Sigma này để đi chụp cảnh trên máy DX là hợp lý.

Cái 17-70 nếu kiếm đc thì cũng hay vì nó lên đc đến 70, bổ sung thêm cái 70-200 là toàn dải.

Share This Page

Loading...