Tìm hiểu về đầu CD NAIM

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by audi432, 29/3/06.

1. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

#4, Đường số 6, KĐT Waterfront, Hải Phòng
    Bộ của bác San68 đẳng cấp cao hơn đấy !!!
    & cho tới khi có bác nào bê xong bộ Naim CD3 & Nait3 thì mình mới dám có ý kiến !!
    Nhưng mà sơ bộ 1K cho cặp đó thì cũng chả có gì phải bàn !!

2. San68

San68 Advanced Member

HI HI

Bộ của Phong KT theo em được biết đã có Bác bê rồi. Còn của em thì khác hắn ạ.

CD: CDI quả này của em đã bằng cả bộ của Phong KT rồi
    PRE: NAC 92
    POW: NAP 90.3

Em đang bận kiếm để thanh toán bộ này, khi nào set up xong sẽ mời các bác.

Em xin tiết lộ rằng cao thủ khuyến khích em chơi bộ này chính là Kiếm khách Quajgiaf.

3. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

CDI của bác San chạy chíp TDA1541A-S1 cơ !!
    CD3 của em .... cũng vậy !!!
    Mà lại double crowns nữa mới đau chứ !!
    Kiểu như thế này này :

P/S. CD3 của em là hàng .. thửa riêng cho thị trường Nhật bản (bê từ Nhật về & chạy điện 100V)

Attached Files:

4. Catear

Catear Advanced Member

Bác Quạ chừng nào chán chê nhớ để lại em nha.

5. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Hi Catear,

Ở nhà mình cũng có 1 em miu miu ... béo ú như hình trong image của bạn đấy & đanh đá lắm nhé !!!

6. Planets

Planets Advanced Member

Nếu chưa đủ tiền chơi NAIM thì kiếm một chú ARCAM Alpha 5. Nghe cũng hay phết đấy các bác ạ. Không cùng đẳng cấp với NAIM nhưng mà giá mềm.

7. Pices

Pices Advanced Member

------
    Ối anh Quạ ơi
    Sao anh nhổ IC bày hết lên bàn thế này :lol: ???

8. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Ko phải cái trong máy !! Cái này để biểu diễn thôi !! Hi hi

9. con buon

con buon Approved Member

bác Quạ chuẩn bị chán Naim rồi
    :wink:

10. huyhoang

huyhoang Advanced Member

so sánh CD player Naim CDI va Naim CD1

-Thưa Bác Quajgiaf va Bác Sân68 , các Bác có thể cho Em biết có khác nhau giữa Naim CDI va Naim CD1 không
    - Tại sao Em thấy ở thị trường Châu Âu : giá của Naim CDI lúc nào cũng đắt hơn Naim CD3 ?

11. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

CDI là ( CDi ) còn CD1 là CD đời đầu của Naim.
    Hai cái này khác nhau về năm sản xuất và đẳng cấp của sản phẩm !! Loại "I" có chất lượng cao hơn và giá cả cũng cao hơn so với CD1 và CD3 !!
    Nếu nói khác nhau thì có nhiều điểm khác nhau lắm !! Riêng chỉ bộ cơ hay con chip giải mã D/A loại tốt hơn cũng làm cho hiệu quả âm thanh tốt hơn & dẫn đến việc giá bán cao hơn rồi !!

12. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Cám ơn Bác Quajgiaf , Em sẽ làm 1 Em Naim CDI chơi ngay , nghe các Bác nói mà Em sốt ruột đây

13. San68

San68 Advanced Member

CDI của Naim là một trong các sản phẩm tự hào của NAIM, thực ra trên 4rum của các Bác chơi NAIM vẫn ca ngợi em CDI này và còn nói hay nghiêng ngửa với CD5... Đúng là NAIM có âm hình rất riêng biệt nhưng sẽ khác biệt hơn nhiều nếu nghép với ampli tương xứng và đặc biệt là với đồ cùng hãng.

14. San68

San68 Advanced Member

Ủa Bác Quạ ơi em tìm mỏi mắt làm gì có CD1 hả Bác, chỉ có CDI thôi sản xuất năm 1993-1994 sau đó chuyển sang CD2 rồi CD3... Em tham khảo ở đây Bác
    http://www.naim-audio.com/products/intro_history.html

Bác xem lại hộ ae với.

15. San68

San68 Advanced Member

Ủa Bác Quạ ơi em tìm mỏi mắt làm gì có CD1 hả Bác, chỉ có CDI thôi sản xuất năm 1993-1994 sau đó chuyển sang CD2 rồi CD3... Em tham khảo ở đây Bác
    http://www.naim-audio.com/products/intro_history.html

Bác xem lại hộ ae với.

16. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Em đã xem trên các forum của Châu Âu nói rằng CDI sau CDS ( có nghĩa la sau cả CD2 và CD3)

The CDI is Naim Audio's second CD player after the flagship CDS. Based on the CDS, it has simpler power supplies (no external PSU) and transport/motherboard suspension. Whereas the CDS had both motherboard and transport mechanism individually suspended, the CDI has them both suspended as one. The Philips CDM4/27 transport mechanism and TDA1541S1 Silver Crown multibit D/A convertors are however the same in both players.

It is interesting to note that earlier D/A convertors like the TDA1541s are more microphonous and sensitive to vibration than their more modern counterparts, so Naim's efforts in floating the motherboard is important. This also means a good support will usually benefit the CDS/CDI. Mana Acoustic's Reference Table is an ideal support.

Both the CDS and CDI use a very lightweight plastic clamp with a strong magnet to hold down the CD to the spindle hub. The clamp is delibrately lightweight and small in diameter so as not to introduce additional inertia and loading to the rotating system. Furthermore, only a small rubber tube, glued underneath the clamp, contacts and grips the CD during rotation. This minimum of contact decouples the CD from spindle motor vibration, resulting in a cleaner eye pattern. In practice however the rubber may lose its elasticity with use, resulting sometimes in tracking problems, but a simple replacement of the clamp generally solves matters. Clamps with two rubber tubes are also available for better grip, but in line with Naim's reasoning of CD decoupling, they do not sound as good as the original clamp.

Later versions of the CDI use the CDM9 Pro mechanism. The clamp is also changed to a flatter type, similar to the ones in the CD2 and CD3, with 3 rubber feet underneath.

The CDI was tested in the context of a non-Naim system, consisting of the Michell Argo HR and Alectos combination with Dynaudio Crafft speakers. Admittedly this system may not have been able to fully realise its potential, Naim CD players traditionally sounding at their best together with Naim amplification. The Chord company's Cobra 2 DIN-to-RCA interconnects were used.

Compared to the Bow Technologies ZZ-8 CD player also hooked up to the same system, the CDI sounded clearly leaner, less rounded. Leading edges were ever so slightly emphasised to good rhythmic effect, allowing the music to sound quick, 'catchy' and snappy. In terms of scale and tonal richness the ZZ-8 had the upper hand, with the CDI sounding at times a little colder and harder. Whereas the ZZ-8 had powerful bass, the CDI traded a little weight for a tighter and punchier performane. I would have preferred playing classical pieces and vocals through the ZZ-8, but with well-recorded pop, jazz or blues the CDI was always able to conjure up a performance that is uniquely upbeat and enjoyable in typical Naim fashion.

Return to Main Page

17. San68

San68 Advanced Member

Bác tìm đúng tổ con chuồn chuồn rồi đấy nhưng nếu xem trong History của NAIM bác sẽ thấy CDI sau CDS là đúng. Còn CD 2 và CD 3 thì ra đới sau CDI bác ạ.

Chúc Bác chọn được em CDI ưng ý và sẽ không phải trăn trở về em nó đâu Bác.

18. lantan

lantan New Member

Hai bác cho em hỏi giữa Naim CDI của bác Sam68 và Naim CD3 của bác QuajGiaf (thửa riêng cho thị trường Nhật) về chất âm hơn kém nhau có nhiều không ? chất cái nào hơn ?

19. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Hi hi, hai chúng tôi chưa thi đấu nên chưa biết hơn thua !!!
    Theo các thông tin & giá cả thì thường nhận định rằng Naim CDI thì hơn CD3 (loại tiêu chuẩn) !!
    Còn trên thực tế thì phải of-line mới biết chính xác !!

20. San68

San68 Advanced Member

Khó quá Bác Qua nhỉ hay hôm nào để em mang xuống Bác nhỉ, bác cho địa chỉ em gửi cable xuống cho Bác.Theo em thì nó chắc sẽ không bằng cable xịn đi theo CDP rồi.

CDI của em được xách tay từ CANADA về bên đó chủ của nó có cả CD3 ( tiêu chuẩn) thì thấy rằng CDI đẳng cấp hơn, nhưng so với CD3 special for Japan thì :oops:

21. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Các bác ơi, họ bán con CD3 - TDA1541A double crown này !!!!!!!!

22. lantan

lantan New Member

Ở đâu bán thế hả bác QuajGiaf. Cho em cái địa chỉ. Như Bác Sam68 nói khó thế thì phải tổ chức một buổi ộp-nai cho anh em mở rộng đôi tai.

23. San68

San68 Advanced Member

24. theloitran2001

theloitran2001 Advanced Member

Cái này giao dịch đang ở kỳ hoàn tất mua bán rồi,và Bạn không còn cơ hội mua nó nữa.(Sale Pending)

25. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Thông báo cùng các Bác : Em vừa tậu về em Naim CDI có cả remote, đẹp long lanh , đọc đĩa thì nhanh như chớp , không kén đĩa nào cả , thật sự mà nói rằng chất tiếng rất hay và chi tiết , nghe không lẫn lộn với đầu CD nào khác được , Em nghe so sánh với con Sony SCD-777ES của Em thì tiếng nghe ngang ngữa (so với tiền : thì con Naim này chỉ bằng hơn 1/3) ,nhưng nghe giọng nữ cao thì hơi chói ( nhưng cái này mình có thể phối ghép dây interconnect là Ok thôi )
    -Ngày mai khi về nhà mình sẽ chụp hình cho các Bác xem
    -Cám ơn Bác San68 và Bác Quajgiaf đã tư vấn cho Em

Share This Page

Loading...