Tìm tiếng Bass tuyệt diệu liệu có là nhiệm vụ bất khả thi ?

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by giahuy, 15/10/16.

1. Nghiadalat

Nghiadalat Approved Member

Re: Tìm tiếng Bass tuyệt diệu liệu có là nhiệm vụ bất khả th

Nhà em cũng xin phép đánh dấu ngồi hóng.

2. biennguyen75

biennguyen75 Approved Member

Re: Tìm tiếng Bass tuyệt diệu liệu có là nhiệm vụ bất khả th

Nghe bác Giahuy giải thích về tâm, sinh lý trong việc cảm thụ âm thanh thật là súc tích, rõ ràng và đơn giản. Em đọc xong cũng thấy đỡ bội phần bùng nhùng trong việc lý giải tại sao cùng một bản nhạc, một bài hát mà lúc nghe thấy thật hay, lúc thấy chán ngòm, lúc chơi đàn cũng vậy.... :D :) . Cám ơn bác nhiều!

3. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Mời cụ giahuy vào viết tiếp, chủ đề rất hay

4. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn Bác Viethoangosaka , em sẽ viết tiếp Bác ạ , thời gian vừa rồi bận với dự án pure DSD nên không tập trung cho đề tài này , bây giờ có thể tiếp tục được rồi

syen+ likes this.
  5. giahuy

giahuy Shop

TỶ LỆ VÀNG TRONG VIỆC BỐ TRÍ phòng Nghe
    Việc bố trí loa theo tỷ lệ vàng dựa trên nguyên tắc của dãy số Fibonacy(1,1,2,3,5,8,13.....55,89,144...) , đây là dãy số đặc biệc trong toán học được tạo nên bằng cách lấy 2 số nguyên gần nhau cộng lại thành số nguyên kế tiếp , và kỳ lạ thay nó xuất hiện trong tự nhiên một cách lý thú như số cành cây trong 1 cây , các tỷ lệ trên gương mặt người , sắp xếp của nhụy hoa thậm chí là hinh dạng của cơn bão , thậm chí có thể áp dụng dãy số Fibonaacy để dự báo đà tăng giảm của chứng khoán !!
    [​IMG][​IMG][​IMG]

Trong âm thanh cũng như vậy , áp dụng tỷ lệ vàng trong bố tri phòng nghe nhằm mục đích giúp năng lượng được phân bố hài hóa , không có điểm nào có sự đồng nhất âm thanh gây dao động cộng hưởng
    Để các bác không nhức đầu em không đi sâu vào khía cạnh toán học và vật lý chỉ mô tả cách bố trí đơn giản

Đầu tiên các Bác đo chiều rộng phòng nghe RW ( room wìdth)
    sau đó căn cứ vào RW bố trí loa như hình 1 là xong khỏi nhức đầu
    Nếu các Bác làm phòng nghe ngay từ đầu thì chọn kích thước phòng nghe theo tỷ lệ vàng ngay từ đầu :
    5 (cao):8(rộng):13(dài) (hay 10:16:26 như hình C)
    ví dụ các bác có phòng rộng 4 m , thì trần cao 2.5 m dài 6.5 mét là theo tỷ lệ vàng sau đó bố trí
    tâm 2 loa bass (không phải là thùng loa nhé)cách tường sau = 4x0.447=1.788 m , tâm loa Bass cách tường bên 4mx0.276 = 1.104m
    Vị trí ghế ngồi nghe nằm ờ giữa 2 loa và hợp với 2 tâm loa thành 1 tam giác đều , sau đó điều chỉnh tinh lại để tìm điểm G ( điểm mà âm thanh nghe ngọt nhất) băng cách thay đổi từ từ vị trí nghe
    Các Bác xem hình D là một cách thể hiện khác của việc bố trí theo Fibonaacy
    Bây giớ không lấy bề rộng phòng lảm chuẩn nữa mà lấy khoảng cách từ tường sau đến tâm 2 loa làm chuẩn (1) thì khoảng cách từ tâm mỗi loa ra đến tường lá 0.618 , khoảng cách giữa 2 loa là 1
    quay lại cách bố trí ban đầu gọi A =0.447xRW (khoảng cách từ tường sau đến tâm 2 loa) ,B=0.276xRW( khoảng cách từ mỗi tâm loa ra đến tường bên) lấy 2 số trên chia cho A ta có :
    A=A/ A=1 , B/A=0.618

[​IMG][​IMG]

Chắc các Bác thắc mắc , phòng lấy theo tỷ lệ 5:8:13 là đúng rồi , còn bố tri loa thì tại sao lại nói theo tỷ lệ vàng các bác chú y 1 một trong các đặc tính của dãy số fibonaacy là :
    Bỏ qua một vài con số đầu tiên trong dãy số, nếu bạn lấy tỉ lệ của bất kì con số nào với con số kế tiếp ngay sau nó, kết quả sẽ là 0.618. Ví dụ : 34/55 = 0.618.

Nếu bạn lấy tỷ lệ luân phiên giữa các số, lấy 1 số bất kỳ chia cho số kế tiếp của số kế tiếp sau nó, kết quả sẽ là 0.382. Ví dụ, 34/89 = 0.382. Và đặc biệt : 1-0.618 = 0.382.

Những tỷ lệ này được gọi là tỷ lệ vàng đó cũng chính là một bí mật hoàn hảo của tự nhiên

tuancomtam, Cuongdv, HoanComf and 2 others like this.
  6. mtbc

mtbc Advanced Member

Lấy diagram A, nửa phòng là của cu con, nửa còn lại của em. Bắt buộc đặt loa ở sidewall thì người nông dân phải làm sao? :D :lol:

Sent from my iPhone using Tapatalk

7. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Đặt cái giường của thằng cu con vào đúng điểm ngọt đi bác. Giải quyết cả bài toán ngắn hạn và dài hạn (bác có thêm 1 đồng minh) :D

8. audioman10

audioman10 Advanced Member

Nếu loa 2 đường tiếng, midbass hai bên hông loa thì đo thế nào bác?

9. giahuy

giahuy Shop

Do tiếng Bass thấp (Low bass) là không định hướng , nên loa Bass đặt bên hông cũng không ảnh hưởng gì đến việc bố trí loa , Bác cứ lấy tâm của loa MID làm căn cứ thay cho tâm của loa Bass theo diagram A là OK , sau đó xê dịch chút đỉnh là OK

10. giahuy

giahuy Shop

Nếu phòng Bác nhỏ quá thì Bác cũng theo sơ đồ A , nhưng lúc đó coi chiều rộng phòng là bé bằng 1/2 phòng hiện hữu , sau khi xích loa lại gần nhau thì chổ ngồi nghe của Bác cũng xích tới gần hơn 2 loa
    do đó nếu phòng nhỏ Bác cần sử dụng loa nhỏ vị trí ngồi ghe gần hơn
    Trong phòng thu âm , người ta cũng sắp xếp như vậy do đó nên các loa monitor thường cũng là loa nhỏ vì cự ly của người ngồi mix nhạc và 2 loa là gần nhau
    Nếu phòng nhỏ nữa thì 2 loa tiến gần tai bác và như vậy Bác nghe Headphone là hay nhất

rightman01 and sxct like this.
  11. mtbc

mtbc Advanced Member

Trường hợp em là chỉ có 1 phòng bự không có vách ngăn ở giữa chứ không phải là phòng nhỏ bằng nửa ạ :) Xong chia đôi xài ;)

12. tronghai

tronghai Advanced Member

Hay mình thích vụ dãy số fibonaacy của bác gia huy rồi đó

13. spd

spd Approved Member

114/6M Thống Nhất , Phường 11, quận Gò Vấp, TPHCM
    Bác gia huy kiến thức uyên thâm chia sẻ nhiệt tình, mến phục bác

14. sontuoc

sontuoc Advanced Member

cái này là hướng dẫn setup của hãng Cardas

tqv-hcm likes this.
  15. atcfirst

atcfirst Advanced Member

nhờ bác Gia Huy tính giúp em vị trí kê loa cho phòng của em có kích thước như này với đc ko ạ:
    Dài 6.8m, rộng 3.9m, cao 2.85m
    Em cảm ơn!

16. hung1976

hung1976 Advanced Member

Ủng hộ bác chủ viết rành mạch rõ ràng logic

17. giahuy

giahuy Shop

Bác theo hướng dẫn (diagram A) bên trên với RW=3.9m -> Loa cách tường sau = 0.447x3.9m=1.74 m
    Tâm loa cách tường bên = 0.276x3.9m= 1.07 m
    Vị trí ngồi nghe cách đều 2 tâm loa 1.74m ( vị trí này bác sẽ xê dịch để có điểm nghe tốt nhất

18. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Em làm theo đúng hướng dẫn mà sao vẫn ko tìm đc vị trí ngồi nghe ưng ý!!!

19. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác cần chú ý thêm chỉnh độ chụm của 2 thùng loa, độ cao ghế ngồi so với độ cao của 2 thùng loa nữa nhe. Chắc chắn điểm ngọt sẽ gần đâu đó thôi.

20. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Phòng em như có ma! Ko thể nào nghe nổi! Nhờ các bác đến nghe bắt bệnh cho em phát ạ!

21. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Bác cần phải chỉnh balance cho tiếng vào giữa đã rổi mới tìm vị trí ngồi

aqh likes this.
  22. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Kê loa theo hướng dẫn của bác Giahuy là chuẩn nhưng chưa đủ do hệ thống qua nhiều tầng (stage) có ai đảm bảo là tất cả các tầng đều có âm lượng trái và bằng nhau và kể cả đôi loa cũng vậy nên nếu một tầng không cân bằng thì cả hệ thống không cân bằng. Do vậy cần phải chỉnh nút balance hoặc volume cho mỗi kên của power amp để tiếng hát tập trung vào giữa, sau đó bác mới tìm được điểm ngọt của chỗ nghe

pqhung2005 likes this.
  23. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Thì bác ấy đang dịch và diễn giải hướng dẫn cách đặt loa theo tài liệu hướng dẫn của hãng sao cho mọi người dễ hiểu dễ làm thôi,chứ bác ấy có nói là bác ấy nghĩ ra đâu. Còn bác rành tiếng Anh thì bác cứ đọc thẳng tài liệu tiếng Anh cho nó đỡ bị bỏ sót từ thôi...?!

24. vtrung_khoa

vtrung_khoa Advanced Member

Bài viết rất hay, mở rộng tầm hiểu biết của em. Cám ơn bác Giahuy.
    Nhưng đến phần tỷ lệ vàng này đối với em (phòng 3m x 4m) thì bất khả thi rồi ! hu hu ...
    ** Ngày xa xưa, hình như bác Aries đã viết bài về cách setup dàn máy theo đĩa Genersis. Nay em tìm lại, không biết nằm ở topic nào luôn. Bác nào biết chỉ em với. Cám ơn trước!

Tìm tiếng Bass tuyệt diệu: là nhiệm vụ bất khả thi !

Last edited: 23/10/17
  25. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Phòng của tôi cũng giống của bạn,nhưng chịu khó kê kích cũng vẫn ra được âm hình đấy,nhưng chỉ chơi đc loa BS nhỏ thôi thì ổn. Còn bài bạn muốn tìm là ở topic "Để có được âm thanh tốt hơn" của bác Tuấn CD nhé ,tks !

Share This Page

Loading...