Tính biến mất của loa.

Discussion in 'Loa' started by Tẩu, 30/5/08.

1. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Có đôi loa nghe ở cửa hàng rất hay và lúc nghe em còn không biết là âm thanh phát ra từ đâu, mua về khi test vào hệ thống thì vẫn thấy âm thanh phát ra từ hai loa, nghe lâu rất mất hứng. Theo các bác thì tính biến mất của Loa phụ thuộc vào vị trí và khoảng cách đặt loa hay phụ thuộc vào đồ đánh?

Tags:
  2. Virgo

Virgo Moderator

Cả hai bác ạ. Thêm cả phòng ốc với lại nguồn điện nữa....
    Túm lại là nhiều thứ lắm lắm.

3. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Cái này theo em là phụ thuộc nhiều vào vị trí đặt loa, nhất là khoảng cách giữa hai loa.

4. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

cẩn thận ko bác bị thuốc rồi. Chỉ có những âm cực trầm mới ko có tính định huớng , chứ nghe loa mà ko biết từ đâu , chắc hẳn phòng quá rộng chăng :mrgreen:

5. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Không phải đâu bác. Những đôi loa hi-end thường như vậy mà. Loa đặt trước mặt mà âm thanh dường như không phát ra từ loa.

6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em đọc tới đây thấy "tẩu" thiệt rồi bác . Bác vui lòng giải thích thêm chứ em hổng hiểu :(

Thân

7. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Đơn giản là bác đặt 2 đôi loa cạnh nhau và bật nhạc, một lúc có người mở cửa phòng vào nghe một lúc rồi cứ hỏi đôi nào kêu thế mày? Đang nghe đôi loa nào thế?

8. audible

audible Advanced Member

Chào bác !
    Khi phát nhạc, bác không không cảm thấy âm thanh phát ra từ loa nhưng có cảm thấy hình tượng sân khấu nhạc trước mặt hay không ? Âm thanh phát ra tai bác nghe có cảm thấy hay hay không ?
    2 loa phải đặt cách nhau tối thiểu 2m mới có âm thanh sì tê dê ô.
    Có thể phòng bác quá vang âm thanh đan chéo nhau loạn xạ, bác thử đặt ở phòng khác thử xem.
    Bình thường khi nghe ở cửa hàng thấy hay nhưng đem loa về nhà nghe không hay là do còn cái bụng thổi ở cửa hàng nó khác nhà bác, phòng ốc ở cửa hàng cũng khác ở nhà.
    Không có chuyện đôi loa hi ênh khi phát là như vậy cả, nói chung loa hi ênh nghe qua 1 lần thì đôi loa cỏ ở nhà để dành kê đồ thôi :D
    Bác thử setup lại phòng xem thử
    Thân !

9. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

hehe cái nick nói lên tất cả

10. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Dạ vâng, em cũng phải lọ mọ sắp xếp lại loa xem cải thiện thêm chút nào không. Hiện tại thì em cũng cẩn thận lắm, khi kê em mang thước dây ra đo các khoảng cách tường, độ nghiêng của loa hướng tới "điểm ngọt" để đảm bảo tính cân xứng và đồng nhất nhưng vẫn chưa đạt yêu cầu. Sân khấu thì trước mặt rồi bác, chỉ hiểm nỗi vị trí nhạc cụ chưa định hình cụ thể, được mỗi cái là kèn đứng trước, trống đánh sau và ca sỹ đứng giữa thôi, mọi thứ còn lại vẫn còn "hoa quả trộn".

11. Mr Hoa

Mr Hoa Approved Member

Không phải bàn , 100% là do phòng nghe đấy, set lại phòng thôi .

12. ttuananh

ttuananh Advanced Member

Thường thì phòng nghe ở các cửa hàng ko ghê gớm đến nỗi làm âm thanh biến mất như bác chủ topic nói đâu, em nghĩ đây cũng là thuốc của cửa hàng, nhất là mấy cửa hàng kiểu Chợ Giời.

13. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Việc phòng nghe làm đôi loa biến mất thì e nghĩ không hẳn, quan trọng nhất là đôi loa, tất nhiên đó chỉ là điều kiện cần chứ chưa phải đủ, em cũng đã kiểm nghiệm tại phòng nghe ở cửa hàng đó nhiều đôi loa lắm, không phải đôi nào cũng có được tính "biến mất", kể cả đôi đắt tiền nên e mới có những nhận định như vậy. Mà CHỢ GIỜI thì đâu có cửa hàng nào có phòng nghe thuốc đâu nhỉ. :)

14. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:p đọc từ đầu thì em hiểu ý bác rồi . bác ví von rất hay

cái âm ly ở nhà nó không chịu cặp loa đó mà !

15. ruby

ruby Advanced Member

Yes,Sir! :lol: :lol: :lol:

16. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em thấy nhiều yếu tố phòng ốc, thiết bị .... , lúc xưa em cũng y bác ,cặp loa có 6tr mà tại cửa hàng dùng pre pow (ko nhớ tên) Châu âu > 2000USD, CD CEC khoảng 1000 , dây dợ,nguồn điện lúc đó là mơ ước với em. Nghe sao nó hoành tráng quá bê về nhà liền , ghép với Marant CD80 Pow ,Marantz PM88SE nghe sao dở ẹt :)

17. chinh93q

chinh93q Advanced Member

Subject: Tính biến mất của loa.

Với hàng 2end e không có nên hông dám bàn nhwng với bộ bình dân thì hình như đúng là cái amp quyết định phần nhiều.
    Bộ của e sau khi đấu amp đèn vào đúng như thế thật mặc dù tính biến mất không phải lúc nào cũng có.
    Nói khác đi là trường âm rộng hơn hẳn không bị bó hẹp nữa. :D

18. Planets

Planets Advanced Member

Em cho là cái này phụ thuộc vào độ chi tiết của cả bộ dàn ạ.

Em nghĩ là bác Tẩu diễn tả chưa chính xác một chút về cảm giá của bác. Không phải là "không biết là âm thanh phát ra từ đâu" mà là nghe như âm thanh nó phát ra từ những chỗ bên ngoài 2 cái thùng loa chứ ạ.

Cái này các bác trên điễn đàn cũng có bàn tán rồi. Hình như gọi là "âm hình" ???

19. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Dạ, sau một hồi loay hoay em rút ra thế này: Đôi loa phải được lắp đặt và bố trí một cách hợp lý (đó là điều quan trọng nhất), tiếp đó đến Ampli, CDP, dây nhợ, bộ lọc, nguồn âm-CD, LP, băng cối....(quan trọng thứ nhì), phòng ốc (quan trọng thứ ba).

20. socnau

socnau Advanced Member

Em thì lại nghĩ ngược lại, đầu tiên phải là phòng ốc, sau đó đến loa rồi tiếp đến mới là ampli và thiết bị nguồn. Phòng chưa xử lý tốt thì hệ thống âm thanh có đắt tiền đến mấy thì không thể hiện được hết cái hay của nó. :D

21. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Em đồng ý là phòng rất quan trọng, nhưng thực tế hiện nay rất ít người có được phòng nghe theo tiêu chuẩn, gần như em thấy rằng người thì nghe ở phòng khách, người thì phòng ngủ, người thì phòng sinh hoạt chung cho nên trước khi quyết định mua loa nên theo kiểu mua loa cho hợp với phòng chứ đừng quá ham đồ xịn rồi về lại không phát huy hết được cái hay của đôi loa chưa nói là còn dở hơn thì coi như rất phí. Bản thân em đã như vậy, đầu tiên em mua 1 đôi loa với giá là X tiền, về nghe chưa đã đổi sang đôi loa (x+y) tiền, nghe một thời gian lại thích đổi chác tiếp (tâm lý đổi chác không phải là loa mình không hay mà là đã hay rồi nhưng cố lên đôi đàn anh của nó để đỡ phải đổi rồi tập trung vào đồ đánh) và em tổng đầu tư vào đôi loa có giá = 2(x+y) tiền. Khi mua loa về setup vào hệ thống, cảm giác háo hức tan biến ngay khi nghe chưa đủ một bản nhạc, đó là cảm giác bị ăn nhiều quá mà không tiêu hóa hết được, miếng này chưa gặm nhấm được hết đã có miếng tiếp theo nhét vào mồm. Cú quá em tưởng là do đồ đánh, liền đi vác một bộ đồ đánh hùng hậu về (bộ này đã setup thành công tại cửa hàng), sự việc không những không thay đổi lại càng thậm tệ hơn và cuối cùng em quay về với đôi số 2, sự nghiệp tiếp theo là setup hệ thống làm sao có được cảm giác "biến mất" của đôi loa, rồi khi ngồi nghe từng giai điệu như tràn tới, lan tỏa khắp phòng, nhẹ nhàng cuốn tan đi bao nhiêu ưu phiền của cuộc sống

22. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Đọc tới đây em tạm hiểu ý bác là muốn sống trong một không gian âm nhạc mà không phụ thuộc vào nguồn phát ra âm thanh là cặp loa

Điều này thì dễ thực hiện thôi và em có một người bạn đã từng làm như sau: nghe nhạc trong bóng tối tức là nghe nhạc trong một phòng không có một tí đèn trừ các đèn phát ra từ thiết bị. Bác cứ thử làm xem sao

Thân

23. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Ý bác Chim hoang rất chính xác đấy ah, tắt hết đèn đóm phòng nghe đi là cách đơn giản và hiệu quả nhất để cảm nhận sân khấu trước mặt mình. Anh bạn em còn dùng nhiều cách để che bớt ánh sáng phát ra từ thiết bị nữa cơ.

24. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Bác Tẩu mang đôi Bose Acoustimas 2.1 về nhà đi. Oánh với Caver hay gì cũng được. Đảm bảo không biết nhạc phát ra từ đâu :lol:

25. likefather_likeson

likefather_likeson Advanced Member

Theo em nếu ở cửa hàng bác Tẩu cảm nhận tính biến mất của loa nhưng khi mang loa về nhà thì không được như vậy là do :
    1/ Khác nhau về không gian phòng ốc và các điều kiện tiêu tán âm (ở cửa hàng so với ở nhà bác)
    2/ Cách phối ghép thiết bị : có đảm bảo bác bê nguyên si bộ dàn ở cửa hàng về nhà để nghe không, hay chỉ lấy cặp loa mang về thôi (điều này chưa thấy bác nhắc đến). Nếu bác chỉ mang loa về và ghép với các thiết bị khác của bác ở nhà thì việc không như ý ở cửa hàng là điều khó tránh khỏi
    Về việc tính biến mất của loa, trừ những bộ dàn quá cỏ (chỉ vài ba triệu/dàn), còn lại nếu bác để 2-3 cặp loa cạnh nhau thì việc đánh một cặp và bác đứng cách vài mét thì rất khó phân biệt cặp nào đang đánh là chuyện bình thường, tuy nhiên việc xác định hướng của âm thanh phát ra từ hướng nào là hoàn toàn dễ nhận biết được (bởi thế mới là âm thanh sân khấu chứ đâu phải âm thanh phim trường :) )

Share This Page

Loading...