TOPIC CỦA CÁC AUDIOPHILES MÊ CÂU HƠN MÊ CÁ

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by ThanhVNS, 23/9/09.

1. lukbandem

lukbandem Advanced Member

Bác Thành tư vấn cho em 1 bộ lure với máy và cần theo chuẩn fuji concept rê lóc nhé. Hôm trước lão Tuấn HX tư vấn em mua 1 bộ 3 khúc nhưng em không ưng.

Bác DIY luôn hay có chỗ chuyên làm?
    Cảm ơn Bác.

2. pktuong

pktuong Advanced Member

Cảm ơn bác. Cuối tuần này em qua bên Campuchia xem đồ audio. Đã đặt vé rồi bác ạ. Nhất định em và bác sẽ câu cá lóc chung nhé. Em rất ghiền. Xin cảm ơn trước nhé.

Gu của em cũng không thích nhậu nhẹt, hút sách gì cả :evil: . Chỉ thuần túy câu kéo thôi!

Em cũng không là người của bang hội nào cả vì thú thật với bác em chưa đóng lệ phí cho hội câu cá nào (em nghèo lắm).

Cái blank cần red sword của Lemax thấy một số bác cao thủ DIY rất thích dùng để dựng lại khoen. Em cũng từng thấy một cây như vậy.

Em có số tel. của bác rồi.

Hẹn sớm gặp bác nhé.

Trân trọng

3. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Hôm nay vui thật vì có cả bác vào tham dự món Rê, thật sự thì Tuấn HX và nhiều rất nhiều những tay câu khác cùng phe Anti DIY cần theo chuẩn New Fuji Concept vì họ cho rằng thêm nhiều khoen vào chỉ làm vướng thêm, nặng thêm và làm dây câu không thoát ra nhanh được cũng có nghĩa là không thả hoặc quăng xa được. Nhưng khoen độ lại toàn nhỏ tí tẹo > 10 cái không nặng bằng 1 cái khoen theo cần > chỉ vì 2 trường phái khác nhau mà em đấu súng với một Super Mod bên Hanoifishing.com gần 2 tháng vì ông này sống bên Canada và giọng điệu thì bài Việt phụng sự Tư bản quá cỡ, cuối cùng thì hắn cũng thất trận khi đấu súng với em vì thực tế chứng minh tất cả.

Thực tế chứng minh ngược lại hoàn toàn, cần độ lại có nhiều ưu điểm nội bật hoàn toàn so với cần nguyên mẫu với 6 hoặc cùng lắm là 8 khoen vì họ chỉ cung cấp sản phẩm với tiêu chí Hoàn thiện chứ không Hoàn hảo. Cần độ lại quăng xa hơn, chịu lực tốt hơn gần 2 lần, ít làm hư dây câu hơn và phá sức cá cực nhanh. Tóm lại bác cứ theo em vài lần và so sánh trực tiếp vì nhóm chúng em xài toàn cần nhỏ, máy nhỏ dây nhỏ.

Phần DIY cần, có một số em tự làm, một số không có thời gian thì đưa qua lão chiến hữu làm. Hy vọng có ngày gặp bác chiến Lóc :D :D

PS: Bác chỉ cần 1 bộ như của em là dư sức Lure rã tay ngay :mrgreen:

Thân,

Attached Files:

4. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Em cũng không Beer Rượu, chỉ có phì phèo vài điếu thuốc :D . Giao lưu với 4 số hay Hanoifishing thì em chưa vì cũng không hợp gu, với 4 số em có tầm 10 bài viết, với Hanoifishing thì nhiều lắm vì cái vụ Fuji New Concept và phe bảo thủ cực đoan tôn thờ Ngoại bài xích ngừơi Việt.

Đối với Lemax em đã viết 1 bài phần trên rồi, Series Red Sword em đang sở hữu 2 cây > đây là 1 trong 2 Series cao cấp nhất và ưu việt nhất của Lemax. Cần của nhóm chúng em khoen nhiều chi chít như heo con nên có nhiều người nhìn nó với con mắt coi thường vì nhỏ và ngắn :D

Hẹn gặp bác dịp khác

Thân,

5. Macao

Macao Advanced Member

Bác ThanhVNS cho em hỏi tí, em có con máy nhỏ như trong hình thì có dùng để đi Lure được không ? nếu mua thêm cái cần tàm tạm nữa thì mua loại cỡ bao nhiêu thóc là vừa ? cám ơn bác.

6. felipon

felipon Approved Member

Máy này lure tốt chứ anh! Còn cần thì em nghĩ khoảng 1 triệu là có cần ngon (mua cần chừng 500k đến 600k về dựng lại khoen). Nếu anh không muốn dựng lại khoen thì cứ để nguyên xài cũng được. Trong trường hợp này thì nên mua cần lemax ngắn ngắn thôi (vì máy nhỏ mà). Anh ra tiệm đồ câu 168 (góc Ngô Gia Tự - Sư Vạn Hạnh, Quận 10), giá cả phải chăng lắm.

7. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

"Bác ThanhVNS cho em hỏi tí, em có con máy nhỏ như trong hình thì có dùng để đi Lure được không ? nếu mua thêm cái cần tàm tạm nữa thì mua loại cỡ bao nhiêu thóc là vừa ? cám ơn bác."

Có nhiều tiêu chuẩn để chọn một bộ cần + máy theo đặc thù của địa hình và đặc thù của từng loại cá. Với Lure, nếu địa hình tương đối bằng phẳng và ít chướng ngại vật thì chỉ cần 1 cây cần từ 2,1m đến 2,4m là quá đủ.
    Nhưng Lure nó đòi hỏi nhiều tiêu chuẩn khá gắt vì Lure đánh thẳng vào tập quán săn mồi sống của nhiều loại cá dữ như Arapaima/ Hải tượng, Bass Fish/ Chẽm, tráp, hoàng đế, Lóc, cá Ngựa v.v

1- Cần câu: Chúng ta phải cần có một cây cần đủ cứng ở phần thân và cán để cương nhu với cá vì hàm các loại cá săn mồi sống thường rất cứng và sức bứt phá của nhiều loại rất ác liệt một khi đã dính câu. Đọt cần phải đủ dịu để không làm loại cá tinh quái nhất nhì như lóc nhận ra đâu là mồi ăn hàng ngày và đâu là mồi của mấy gã lăm lăm súng ống trong tay chỉ chực mình có sơ hở là lôi ngay lên bờ :mrgreen: . Đối với những nơi có địa hình phức tạp thì nên sắm 1 cây cần dài khoảng 2,7m là quá đủ với các tiêu chuẩn như: High Carbon Modulus, Fast Action, Medium Heavy. Yếu tố quan trọng nhất của cần Lure/câu rê là càng nhẹ càng tốt vì chúng ta phải quăng kéo cả ngày, phải đủ cứng mới chịu nổi những cú táp và gỡ lưỡi kiểu lóc v.v.v. Bác cứ mua 1 cây từ 600k đến 1,5tr là quá tốt cho Lure.

2- Máy câu: Lure hay rê mồi giả nghĩa là chúng ta phải quăng hay thả cả ngày do vậy máy càng nhẹ càng tốt (nếu tìm được loại có Body được làm bằng hợp kim nhôm thì tốt nhất) máy câu phải có ít nhất từ 5 Ball Bearing trở lên, phần Spoon phải thoát dây thật tốt thì mới hy vọng quăng xa và dễ quăng được. Với lure thì cần mua máy cỡ 2000 cho cần từ 2>2,1m và từ 3000 đến 4000 với cần từ 2,4> 2,7m. Hiện nay trên thị trường đang bán khá nhiều loại, bác có thể chọn với giá từ 400k đến 2,5tr.

Thân,

8. Macao

Macao Advanced Member

Cám ơn 2 bác đã tư vấn, máy câu của em chính xác là cỡ 2000, vậy em sẽ mua cái cần Lemax tầm 2>2.1m là ổn, nhưng chắc để xài luôn vì em chưa biết mod, hôm nào em chạy qua bác pktuong nhờ hướng dẫn sau.
    2 cái nghĩ lễ này em bận nên sau lễ em sẽ xin đu theo các bác chiến với mấy con lóc vào cuối tuần. Không phải chuẩn bị mồi là thích rồi, đi câu với mồi cám chua trứng kiến về hôi tay quá.

9. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Bác mà câu mồi hà hay mắm là còn dã man hơn nữa. :lol: :lol: :mrgreen:

10. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Trưa nay mới ra Hàng xanh trang bị thêm một mớ "vũ khí" để ngày mai "chiến" tiếp
    @ Macao: Ngày mai có rảnh cứ mang máy đi, cần khỏi lo :D

11. Macao

Macao Advanced Member

Hic.... mai em về quê rồi :(

12. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Theo cháu, Chú nên đổi cần vì cái Telescopic của chú quá yếu, khi Lure nó làm giảm khả năng đóng lưỡi và không quăng xa được do phần Action hầu như không có :)

Thân,

13. lukbandem

Mua bộ này ở đâu? hết bao nhiêu lúa để em còn lo cày ạ.

Thân

14. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Em liệt kê bác xem thử nhé:

1- Cần Series Red Sword chỉ còn loại 2,1m giá 780k
    2- Máy: Mitchell 2000, 4 Ball bearing: Giá 450k
    3- Máy Abugarcia 2000, 6 Ball bearing: Giá 650k
    4- Dây Suffix 0,2mm chịu tải 14lbs: Gía 45k/100m

Với cây Red Sword 2,1m tuy là đồ chưa Mod nhưng nó cũng đã được Lemax dựng theo Fuji Concept, tuy nhiên nếu muốn thiện chiến thì bác phải độ lại theo New Fuji Concept :D

Cần câu bác qua cửa hàng 168 góc ngã tư Sư Vạn Hạnh và Vĩnh Viễn, máy câu và dây thì nhiều chỗ bán, riêng con Spinner thì em không chắc là nhiều nơi bán, bác cứ đi với em thì sẽ có Spinner miễn phí để bác Lure. Nếu chiều nay bác mua thì ngày mai là có đồ nghề để chiến LÓC rồi :D

Nếu bác chưa mua kịp, ngày mai cứ đi người không, em sẽ đưa bác một bộ của em> Red Sword + Abugarcia + Spinner hoàn toàn theo Fuji New Concept để bác thử sức cùng LÓC.

PS: Ngày mai sẽ có món Lẩu cá lóc nấu chua kèm theo rau và bông so đũa, cá tự tay chúng em câu :D kèm theo chai Vang Chile, mời các bác tham dự cùng chúng em

Thân,

15. lukbandem

Bác hay đi rê ở đâu thế? Mai em chưa đuợc duyệt quota nhưng nếu gần nhà em thì em ... xoay.

Thân

16. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Địa bàn Bình Chánh gần Long An bác ạ :)

Thân,

17. lukbandem

Oái, em đang ở Thủ Đức. Căng quá!

18. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Xời bác lo gì, cụ Hamcq ngày mai còn thủng thẳng từ Quận 4 xuống bãi chiến trường mà vẫn ung dung thì sao :mrgreen:. Em đang chuẩn bị mồi cho ngừơi đây :mrgreen:

Thân,

19. pktuong

pktuong Advanced Member

Câu thì câu chứ hỗng được nhậu nha! :D

20. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Hôm nay quả là một ngày khó nhai do con nước rút quá thấp, cá thiếu Oxy lừ đừ và chậm ăn. Cả hồ hơn 10 tay câu quăng rã cả tay nhưng chỉ lẹt đẹt 1 > chú lóc nhỏ cẩu lên bờ. Sau gần 80 phút quăng kéo để có bữa trưa với cá lóc nấu chua, em cũng lôi lên được 3 chú, chú lớn nhất 1,2kg và 2 chú kia tầm 800gr, trong khi đấy chú Felipon và cụ Ham chưa một lần được biết (SƯỚNG) là gì.

Đến gần trưa nắng rất nóng và ngột ngạt, cá không thèm ngửi chứ đừng nói đến táp mồi. Hehehe nhóm 3 chú cháu chuẩn bị cho bữa trưa bằng 1 nồi lẩu và 1 chai Vang Chile, sau khi cụ Ham và chú Felipon cạn hết chai thì cả 2 có vẻ hơi tây tây :D riêng em chỉ Pepsi nên vẫn còn rất phong độ với cần lăm lăm trong tay tiếp tục chiến đấu :mrgreen:

Đến 3 giờ chiều, sau nhiều tiếng thở ngắn cắn dài thì chú em Felipon cũng lôi lên được 3 chú lóc cỡ 1,2kg/chú :mrgreen:, thấy 2 thằng em lên cá đều đều cụ Ham than " 2 ông thuốc tôi hết cả chai nên nãy giờ vắt vẻo trên võng khò khò chả làm ăn gì được"

Hehehe, với quyết tâm lôi bằng được 1 chú lóc lên bờ để giải tỏa tâm lý sau 2 lần chiến bại với lóc, cuối cùng cụ Ham cũng lôi lên bờ được 1 chú lóc tầm 700gr.

Kết thúc một ngày vất vả em mang về 4 chú lóc mỗi chú từ 1,2 > 1,3kg

Thân,.

Cụ Ham với chú lóc đầu tiên

Đây là chiến lợi phẩm của em

21. lukbandem

cái này là cá lựa người rồi. Bác Thành sát cá nhỉ, chắc cũng sát...G nốt. hihihi

hôm nay khg đi được, tiếc quá. Bác thông cảm, cái Center nhà em còn bé quá.

thân,

22. taolao

taolao Advanced Member

Em cũng khoái câu cá nhưng chỉ khoái câu cần tay thôi,cảm giác lắm các Bác ạ.
    Câu cá rô phi lớn đã lắm,gặp cá chim hay tra ăn thì chỉ có run muốn rớt tim ra ngoài thôi. :lol:

23. caithang

caithang Advanced Member

Lão Ham dạo này trông chiến quá đi :D

24. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Cám ơn bác :) Cũng nhờ đua đòi theo bác ThanhVNS nhà ta nên lão Ham cũng biết được thế nào là..có cái nắng ..có cái gió..và cũng có cái...hương đồng cỏ nội lẫn có cả..lùm bụi :D he he

25. pktuong

pktuong Advanced Member

Nếu câu nhái sống em thấy chỗ QM đó nó ăn nhạy nhất tầm trước 9h sáng. Và phải rê nhái lửng hoặc nhái chìm vời chì tầm 2g trở lại.

Nếu câu mồi giả chắc con spiner đó bị bể mồi rồi. Mấy tiệm bán đồ câu thường bán hộp 4 con đó với giá 80k-120k. Bác thay con blue fox vào chắc sẽ nhạy hơn và nên rê lửng.

Hy vọng thông tin hữu ích cho bác.

Share This Page

Loading...