TOPIC CỦA CÁC AUDIOPHILES MÊ CÂU HƠN MÊ CÁ

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by ThanhVNS, 23/9/09.

1. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Vâng, cám ơn bác về các thông tin mà bác vừa cung cấp. Tuy nhiên, em câu Lóc dựa vào đặc tính của nó chứ không câu theo kiểu "Quần Ngư tranh thực" vì cá ở QM không hề đói mồi tẹo nào, bằng chứng là ở QM nhiều tay câu cơm gạo vào thử sức đều thất bại thê thảm mà mấy tay ấy đâu phải không biết rê chìm, rê nổi :) tức vì bao nhiêu kinh nghiệm đổ ra mà không lôi lên bờ được chú nào nên mấy tay ấy chửi đám rê mồi giả chúng em " ĐM! mồi nhái, mồi thiệt hổng ăn mà nó lại ăn mồi giả, mịa mấy thằng câu mồi giả câu hết phần mình" .

Kinh nghiệm cho thấy, có lúc rê sát đáy nó táp, có lúc rê lưng lửng nó mới chịu táp mà chúng em toàn mò vào hồ từ lúc mới hửng sáng đến nỗi phải A lô mỏi mồm chủ hồ mới ra mở cửa. Khi nào có dịp chơi blue fox như bác nói xem thế nào nhưng em vẫn tin vào kinh nghiệm của em đối với thuộc và đặc tính săn mồi của từng loại cá vì lần nào đi em cũng phải thả hoặc cho bớt cá chứ đem về chịu không thấu :mrgreen: .

Thân,

2. pktuong

pktuong Advanced Member

Bọn cá lóc tình khí bất ưng lắm!

Trân trọng

3. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

@pktuong:

Các kiểu câu như bác từng trải thì em cũng kinh qua khá lâu rồi. Ngày nay câu sướng hơn xưa quá nhiều, xưa em chỉ có cần nứa 6m với lưỡi là nan hoa xe đạp/căm xe, với 6m dây câu bở như chỉ may đồ, móc nhái treo cứ thế là rê, cá nhiều vô tận chỉ cần 1 tiếng đồng hồ thì đã có gần chục chú mang về.

Sau khi vào Sài Gòn, những năm 90 lúc ấy nhà em ở cách Đầm Sen 1km thời kỳ Đầm Sen còn khá hoang sơ với phong cảnh lèo tèo và vài ba cái chuồng nuôi trai ngọc trong đầm, thời ấy cá nhiều vô kể > Chép, Mè, Mè Vinh, Tra, Rô phi con nào cũng tầm khủng long. Những năm 2000 em lại mài đít ở Thanh Đa phục Chép, sau khi cưới vợ em bỏ một thời gian dài không câu kéo cho tới 2008 lại miệt mài với Nhái đùm, Nhái treo tại miệt ruộng Củ Chi gần 2 năm nhưng dần dần số lượng người câu nhiều hơn cá hehehe thế là em lại bó cần lại cất, thi thoảng nghiện quá ra hồ làm vài chú Tra tầm 6> 12kg để cai nghiện hoặc xuống Bình Tân đánh lóc nhưng toàn câu ngâm là chính.

Bẵng đi một thời gian, mãi tới tháng 2 vừa qua, chú em Felipon và lão Chép Còm rủ đi đánh Lóc, thế là em lại tái nghiện cái thú thuở nhỏ, nhưng lần này phải đổi chiến thuật vì cá không còn như xưa sau khi dùng đủ các chiêu ngày xưa để áp dụng nhưng lóc vẫn lóc :mrgreen: . Đấy là lý do tại sao bây giờ em chỉ xài Spinner vì lóc bây giờ đâu còn như lóc ngày xưa, cái gì cũng nuôi hết thì còn đâu cái hoang sơ của thuở ban đầu :) :)

Thân,

4. pktuong

pktuong Advanced Member

@ ThanhVNS

Nghe bác tâm sự mà thấy .....:(. Vì bây giờ cá ngoài tự nhiên ít quá.

Bữa nào gặp bác đàm đạo thêm

Trân trọng.

5. felipon

felipon Approved Member

Đây là một vài ảnh chụp hôm thứ 6 vừa rồi. Đánh lọi cả tay đến chiều mới được 3 em. Đúng là không phải này tốt rồi hìhì!
    Kính mời mọi người thưởng lãm.

6. lukbandem

lukbandem Advanced Member

Hình như cái máy ngang của bác tay quay bên phải pkg? Em đang tìm mua 1 máy ngang tay quay bên phải, Bác có thể giới thiệu sơ về bộ cần-máy của Bác, mua ở đâu và hết bao nhiêu lúa không?

Thân

7. felipon

felipon Approved Member

Dạ cái máy này là thằng bạn em để lại, cả cần cả máy.
    Cần Lemax Storm Legend 1.98m. (Cần xài rồi nên giá 1 triệu. Hàng mới thì khoảng 1 triệu 4) Hiện nay đã gần như biến mất tại thị trường VN vì em tìm cả năm trời mà không cửa hàng nào có. Nghe nói ngoài DOCAU.COM Hà Nội có hàng nhưng liên lạc hoài không được.
    Máy là Team Daiwa X 103Hi L - Made in Japan. Hàng Second Hand bác ạ nhưng máy trơn lắm, quăng rất ngon. Giá 1 triệu 3
    Trân trọng

8. felipon

felipon Approved Member

Mời mọi người xem giỏ cá lóc mà mấy anh em bọn em cẩu dưới hồ lên hôm qua. Tổng cộng khoảng gần 30 em tầm 7 lạng đến 1 kí. Riêng bác ThanhVNS túm được một em tầm 2.5 kí.

Attached Files:

9. pktuong

pktuong Advanced Member

Dạo này QM thả cá nhỏ quá nhỉ. Chỗ QM câu cá tính theo giờ hả bác? Các bác làm dữ quá hết cá mất.

Hồi trước cứ oằm cái nào kéo lên xấp xỉ 2-3kg/con không à.

Cảm ơn

10. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Không phải thả cá nhỏ mà mấy chú hàng khủng đã bị tóm để làm món cá lóc nướng trui cuốn bánh tráng gần hết, thi thoảng mới có cơ hội lôi lên vài chú tầm 2>3kg. Hồ câu tính kg bác ạ, chúng em câu theo kiểu Catch and Release chỉ mang về vài chú ngon nhất mà thôi

Thân,

11. lukbandem

lukbandem Advanced Member

Bác Thành lại sát cá rồi. :lol:

12. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Em chờ mãi mà chửa thấy bác đi câu lần nào đấy nhé :mrgreen: :mrgreen:

Thân,

13. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Hôm nay tranh thủ buổi sáng em lại vác cần chiến lóc với mấy anh em trong nhà, loay hoay gần 4 tiếng đồng hồ 3 anh em cũng lôi lên gần 50 chú lóc tầm 1,3 > 1,8 kg :)

Thân,

Attached Files:

14. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Anh em nhà bác làm kiễu này thì có ngày mấy tay nuôi nhái sẽ ép các bác phải câu nhái luôn nhé, hoặc chủ hồ sẽ tính kiễu khác với các bác đấy. :)
    Hôm đó thì mình cũng được mấy con chẽm đầm lầy. Công nhận cá tự nhiên ngon hơn cá hồ, nhất là về đến nhà cá còn thở :lol:

15. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Nhất chú rồi ạ, tự nhiên thì còn gì sướng bằng :D . Thứ 7 tuần này chúng cháu lại chiến tiếp lóc và Gà Sao thả vườn bóp gỏi đi kèm lá Cách hái tại hồ + Vang Chile chú ạ :D

Thân,

16. tepriu

tepriu Advanced Member

bác thanhvns ơi chủ nhật này có đi câu lóc không cho ông anh em theo sách giỏ cho bác cái . he he ông anh em nhìn mấy tấm hình này do em khoe ông mê tít thò lò cứ hỏi thăm bác thanhvns và khen bác sát cá quá . ông anh em cũng mê câu lắm ngoài thời gian đi làm ra chỉ đi câu thôi. thanks bác chúc bác vui .

17. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Thứ 7 tuần này em và cậu em lại tái đấu tại hồ Lóc bán hoang dã này. Bác cứ nói anh bác đi chung cho vui, cá nhiều vô kể nhưng nó chỉ khoái cái món mồi giả của chúng em thôi ạ :D

Thân,

18. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Khoái cái vụ lá cách hái tại chỗ rồi a? Thứ bảy này mình có chương trình câu cá lăng thiên nhiên cách TP khoảng 50 km. Chỉ e bão rớt.

19. felipon

felipon Approved Member

Em bon chen khoe hàng tí xíu hehehe!!!

20. felipon

felipon Approved Member

Thêm vài hình nữa...

Attached Files:

File size:
      68,1 KB
      Views:
      87
      File size:
      63,5 KB
      Views:
      87
      File size:
      74,6 KB
      Views:
      87
  21. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Có lẽ phải dành chỗ cho 1 cái ampli tube. Mấy cái màng loa trần có lẽ dễ làm chỗ cho đệ tử của felipon thử ..câu cá

22. felipon

felipon Approved Member

Hehe cảm ơn chú Hamcq!!! Cháu cũng thấy trước việc này nên bác ThanhVNS cũng thiết kế cặp lưới sắt che lại rồi!!!
    Hôm trước ông lỏi con thử độ cứng của lưới, hắn húc vào rồi bật ra ngay, thế mà vẫn nhe răng cười khà khà!!!

23. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Lên cá cái kiểu này điệu chảy nước luôn. :mrgreen: :lol:

24. felipon

felipon Approved Member

Con chẽm cả chục kí mà dây chỉ có 12 lbs thì bác bảo em phải làm thế nào bây giờ hehehe!!! :shock: :roll: :mrgreen:

25. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Ngài Felipon chụp ảnh nhìn chán quá :mrgreen: :mrgreen:

Thân,

Share This Page

Loading...