Totem Acoustic-Góc dành cho bác nào thích "Tòm Tem"

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by teppi79, 5/6/12.

1. teppi79

teppi79 Advanced Member

Lục tìm trong fanclub mãi mà không thấy có, em tủi thân quá nên mạo muội lập topic mới cho có anh có em.
    Totem Acoustic là 1 hãng loa đến từ xứ lá phong lạnh lẽo Canada, sản phẩm của hãng trải rộng từ bookself, loa cột cho tới bộ complex dành cho các bác mê phim ảnh. Điểm mạnh đầu tiên phải kể tới là hãng luôn chú trọng tới việc làm thùng loa rất nghiêm túc và bắt mắt. Về chất âm thì xin mời các bác đã từng và đang sở hữu vào cùng chia sẻ. Ấn tượng đầu tiên khi em được nghe cặp Model 1 ở nhà 1 bậc đàn anh là loa nhỏ tí ( trông giống 1 quyển sách) mà sao tiếng người nhớn quá :D
    Em xin mở hàng cặp loa ở hạng entry level của hãng là Rainmaker.
    Xin mời các bác thích Tòm Tem vào chia sẻ kinh nghiệm phối ghép nhé :D

Tags:
    Trần Đình Lê Vũ likes this.
  2. Cai thang

Cai thang Advanced Member

Em nghĩ là có FC Totem rồi chứ nhỉ ? Bác đang phệt Rên Mếch Cơ bằng amp gì ?

@Điểm mạnh của Totem bác nói đến em nghĩ là điểm mạnh của tất cả các hãng loa hiện nay

3. teppi79

teppi79 Advanced Member

Em tìm ko thấy có nên mở topic mới, chắc loa nhỏ quá nên ko có bác nào chơi :(
    Em đang phệt thử bằng chú Audiolab thấy rất ổn trong tầm tiền.
    Điểm mạnh đó là khi ta nhìn, âm nhạc mới chính là mục tiêu cuối cùng của hãng. Chi tiết, mạch lạc, 3 dải âm đầy đủ, đều tăm tắp chứ không thiên về dải nào. Nhưng sự hòa quyện của âm thanh mới là điểm em thích nhất ở dòng loa này. E cũng đã ghép thử với 1 cặp Rề Pao đèn công suất chỉ khoảng 10w, trung âm tốt hơn rất nhiều và cũng tình cảm hơn khi so với SS, nhưng dải trầm bị hụt đi đáng kể. Bookself 4 Ohm nên cũng khá kén ăn... :mrgreen:

4. ngocdj

ngocdj Advanced Member

E một lần đi triển lãm đã cực kỳ ấn tượng với cặp Totem The one. đây là hãng loa rất hay rất đáng nghe chỉ có điều ko phổ biến ở VN mình thôi, có lẽ do bà con mình sợ tính thanh khoản ko cao nên ít ai mua. E một lần nâng cấp đã suýt chút nữa mua cặp Totem the one rồi nhưng trời xui đất khiến thế nào em lai bê Focal Micro Utopia về rồi dính luôn với nó nhưng nhắc tới Totem thì vẫn thòm thèm. Hy vọng sau này dư dả thì bê em nó về sau vậy.

5. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Trước em có một thời gian ngắn được "ăn ở" cùng với một em Totem Arro. Em thực sự bất ngờ với những gì mà nó thể hiện, đặc biệt là tiếng trầm sâu lắng và lan tỏa của nó. Không thể ngờ được một đôi loa 8cm mà lại có được tiếng trầm hay đến như vậy, đặc biệt nếu dùng với tube amps thì thực sự tuyệt vời. Các dòng khác của Totem thì em chưa được nghe.

6. 4everyoung

4everyoung Advanced Member

Bác mua đôi này cũ hay mới vậy, và giá bn? e thấy ít rao quá

7. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Em cũng dùng rainmaker của 1 người bạn trong vài ngày, tiếng vững, gọn, chi tiết và cân bằng, nhìn chung là 1 đôi bs tốt, mặc dù với gu của em thì tiếng trung còn chưa được "bay" như proac. Totem dùng củ cuả dyn nên về chất có lẽ hơi giống dyn. Em lại thấy totem không chú trọng ngoại hình lắm mà chú trọng bên trong cho nên nhìn khá bình thường. Rainmaker có cái lưới loa tép quá mềm mỏng và rất dễ móp vào loa tép bên trong, mà lại không có ê căng, bác nên cẩn thận.

8. pqhung2005

pqhung2005 Advanced Member

Bác ghép Rainmaker với Audiolab gì ạ?
    Em cũng đang nghiên cứu dòng loa này

9. Dinosaur

Dinosaur Advanced Member

Em đã nghe Rainmaker đánh với cặp đôi Musical Fidelity X-Pre và X-A50 monoblock. Tiếng rất ấn tượng, đặc biệt có tí hơi đèn vào làm trung âm trở nên dịu dàng và uyển chuyển hơn. Không gian rất tốt, 3 dải khá cân bằng. Có bác đang ghép Rainmaker với 1 em class A 50w/kênh (Alchemist thì phải), chuyên nghe cổ điển, tiếng cũng lôi cuốn lắm các bác ạ.

10. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

EM cũng như bác, rất ấn tượng khi nghe tại triển lãm lần ấy với bài How high the moon, how sweet the tune.
    HỎng biết giờ giá em nó hàng 2hand bao nhiu thì vừa cho đôi the one các bác nhỉ???
    Thanks all!

11. cacuong

cacuong Advanced Member

Thật là vui khi thấy các bác quan tâm và có tình cảm với dòng loa Totem.
    Em cũng đang chơi đôi totem 1 và thấy tiếng của nó rất hay so với vóc dáng nhỏ bé của nó - Chất âm của nó rất chi tiết, cởi mở, rộng rãi và đầy cá tính. Khi ta nhắm mắt lại nghe một bản nhạc từ đôi loa nhỏ bé với trọng lượng vỏn vẹn chỉ 4 đến 5 kg này thể hiện thì cứ ngỡ như là đang nghe một đôi loa có kích thước và trọng lượng lớn hơn nó nhiều :D

12. teppi79

teppi79 Advanced Member

Bác Jacky5555 nhận xét rất chuẩn về rainmaker. Tiếng trung của cặp loa nay chưa bay được vì nó hơi lùi so với dải trên và dưới. Để làm nó "lòi" ra thì CDP và dây loa lợi trung là rất thích hợp với em nó.. :)

13. teppi79

teppi79 Advanced Member

The One cũng là mơ ước của em các bác à. Đây là cặp kỉ niệm 20 năm của hãng phát triển từ cặp Model 1 và sau đó là Model 1 signature rồi đến The One, sx có 2000 cặp thôi. 2hand thỉnh thoảng em thấy có trên Gon, giá loanh quanh đâu đó $2500 :p
    @pqhung: em dùng Audiolab 8000A bác à. :)

14. pheulong

pheulong Advanced Member

em cũng vừa đi nghe 1 đôi còn bé hơn của anh về(bass 13cm,thùng kín)lạ là đôi này nghe không cần nhắm mắt vẫn thấy tiếng trung và sân khấu như loa lớn :) lạ nữa là nó còn khuyến mại thêm tiếng bass uy lực và sâu,nghe cứ như ở âm phủ vọng về ấy chứ không phải ở loa..........thế mới lạ :lol:

15. cacuong

cacuong Advanced Member

Teppi ơi dạo này Rainmaker kêu ra sao rồi. Dòng loa Bookself 4 Ohm totem nghe rất ấn tượng nhất là rất thích hợp ở nơi có không gian nhỏ, vậy mà rất ít người để ý tới có lẽ là vì nó đắt so với vóc dáng quá nhỏ bé của nó hoặc vì nó có trở kháng thấp nên mọi người sợ khó tìm đồ ghép :lol:

16. cacuong

cacuong Advanced Member

Chiều nay có mấy bác ở HN xuống nghe ở nhà chú có ý kiến gì không 8)

17. teppi79

teppi79 Advanced Member

Dòng loa này có rất nhiều yếu điểm anh ơi, trong đó vụ không có e căng là yếu nhất, hi hi... :mrgreen:

18. cacuong

cacuong Advanced Member

Còn một yếu điểm nữa là nghe nó rồi muốn sưu tầm bằng được :lol:

19. Capstan

Capstan Advanced Member

Ông nào bảo nghe rồi là muốn sưu tầm bằng được nhỉ? He he

20. teppi79

teppi79 Advanced Member

Bác Capstan hôm qua về nhà an toàn chứ ạ? :D

21. cacuong

cacuong Advanced Member

Đầu tiên là em.. hihi
    Em được nghe đôi totem đầu tiên cách đây ngót chừng 10 năm roài, lại là đôi bé nhất của hãng chứ - đôi mite :lol: nên cứ đi săn mãi tới giờ mới gặp đấy

22. Capstan

Capstan Advanced Member

mite mai mai. nghe quen quen :)

teppi79: về an toàn rồi. giá mà cắp đc đôi loa về test ở nhà thì hay quá. he he

23. 4everyoung

CHào cả nhà,
    e đg quan tâm đến đôi Totem Raimaker, có bác nào ở Hn đg dùng hiệu Totem cho e vác ampli đến ghép thử với nhé

24. Cai thang

Cai thang Advanced Member

bác tìm em Chik_bong_oi đi, các loại Totem cho bác thử amp

25. 4everyoung

;0, vâng e cám ơn bác Cai thang. E thì đg có amp Classe nên muốn kiếm Totem xem cùng quốc tịch nó có hợp nhau k.

Share This Page

Loading...