trái tim của bộ dàn là thiết bị nào ?

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by danmiennui, 15/9/10.

1. danmiennui

danmiennui Advanced Member

Em nghĩ nguồn điện chỉ ví như :wink: là dòng máu thôi ạ !

2. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Vậy bác hỏng máu hoặc nhiễm trùng máu coi sao :)

3. uydo

uydo Advanced Member

Sao bác chủ không hỏi "dòng máu" của bộ dàn, mà lại hỏi "trái tim" nhỉ ? :D

4. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Ơ thế máu mới tim là hai thú không liên quan mật thiết hả bác? :lol:
    TK 21 tim chắc toàn bơm silicon thôi :lol:

5. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em nghĩ bác chủ topic sửa tiêu đề thành "trái tim và linh hồn của bộ dàn ở đâu" để topic phong phú hơn. Vì em nghĩ rằng "trái tim" của bộ dàn là giúp cho bộ dàn nó "sống" (hoạt động) được, không chết, còn "linh hồn" của bộ dàn mới làm cho anh em chúng ta đau khổ.

Các bác cho ý kiến ạ.

6. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Theo em về mặt thiết bị, trái tim của bộ dàn là mạch Preamp. Về mặt tinh thần, đúng như bác Zorro nói, trái tim của bộ dàn theo em là chủ nhân.

7. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Trái tim của bộ dàn là cái nút Power on hay cầu chì gì đấy. Ko có nó nghỉ chơi luôn

8. Zorro

Zorro Advanced Member

Bỏ cầu chì nối tắt, bỏ công tắc power, cắm thẳng vào điện nguồn luôn, dàn máy vẫn hát phè phè :) .

Ý bác chủ topic đưa ra là mặc nhiên đã thỏa tất cả mọi điều kiện cần và đủ để bộ dàn hoạt động được.

9. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Trái tim bộ dàn theo em là cái nguồn âm ợ. Không có nó chả cái gì kêu sất :lol: Tín hiệu như máu dây dợ như mạch nó từ cái nguồn âm của các bác bơm đi ampli, pre, pow và ra tay chân là đôi loa. Không có pre thì có thể đánh pow trực tiếp. Không có pre, pow thì ta làm cặp tiến đạt có tích hợp nó vẫn kêu. Không có loa, ta đấu vào hệ thống ánh sáng nó vẫn nhấp nháy theo nhạc. Không có điện ta dùng accu, máy phát. Không có dây loa, dây tín hiệu ta dùng dây điện. Không có nguồn âm ta chịu chết :lol:

10. walkman

walkman Advanced Member

Em đã đọc ở đâu đó, có phile nói rằng amply là trái tim của bộ dàn, còn linh hồn của nó chính là cặp loa đấy ah :D

11. danmiennui

danmiennui Advanced Member

mỗi bộ dàn đều được cấu thành từ nhiều thiết bị và tất cả cùng rất quan trọng nhưng điều em muốn hỏi các bác là thiết bị nào được đánh giá là quan trọng nhất trong việc tái taọ âm thanh ạ ?

12. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Như vậy thì em dám khẳng định luôn là đôi loa ạ. Loa là nơi tín hiệu điện được tái tạo thành âm thanh ạ và nó có có ra được cái âm thanh mà bác mong muốn không thì lại phụ thuộc vào chất lượng đôi loa của bác. Còn âmpli, pre, pow là nơi khuyếch đại tín hiệu, gọt nắn tín hiệu cho nó ngọt và vừa vặn để lọt lỗ tai người nghe thôi :)

13. tigerboy_1985

tigerboy_1985 Approved Member

Chào Bác theo e trong 1 bộ dàn thì không có thiết bị nào là trái tim cả ,vì tất cả các thiết bị đều có 1 nhiềm vụ và chức năng khác nhau

14. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em thì lại cho rằng đôi loa là linh hồn của bộ dàn, dù có thay ampli, cdp và dây dẫn thì chỉ khác là bass, trung, tép mạnh yếu khác nhau thôi còn vẫn là đôi loa đấy, vẫn chất âm đấy.

Còn nếu đã đặt câu hỏi rằng trái tim của bộ dàn? thì có nghĩa là so sánh bộ dàn với một cơ thể sống thì em cho rằng cdp không thể là trái tim. CDP có thể là tri thức, là ký ức thời gian, là kiến thức tích lũy được theo thời gian.

Trái tim của bộ dàn thì em nghiêng về phía ampli nhưng vẫn cảm thấy hơi gượng.

Trước đây, em vẫn thường so sánh bộ dàn như một cô ca sĩ. Trong đó, đôi loa đặc trưng cho chất giọng của ca sĩ, còn ampli thì ví như sức khỏe và kỹ thuật hát của cô ca sĩ. Như vậy, vẫn giọng hát đấy nhưng không có thể lực hoặc chưa học qua thanh nhạc (ampli yếu kém) thì hát không thể hay được (không phát huy hết được chất giọng/chất âm của loa).

Như vậy, các bác thử nghĩ xem, nếu chúng ta thay đôi loa là thay đổi hẳn chất âm của bộ dàn, còn khi thay ampli là ta muốn phát huy hết khả năng của đôi loa. Vậy thì có thể kết luận được không: đôi loa ví như linh hồn và ampli có thể ví như trái tim của bộ dàn (dù hơi gượng).

Mời các bác cho ý kiến tiếp. Em làm hớp trà đã rồi tiếp sau.

15. sonbeo

sonbeo Advanced Member

cho em ...múa một tí

- cục pow nó tạo ra không gian âm thanh
    - cục rề nó chỉ huy các con âm nhảy nhót trong đó
    suy ra : cục pow nó không quan trọng với ta - chỉ quan trọng với ...cặp loa , 2 đứa này nó mà ghét nhau thì xin lổi , cục rề càng mắc tiền nghe càng ..dở
    cục pow để hợp với loa thì có nhiều đó , quan trọng là tòm cho ra , cũng không đến nổi ghê gớm lắm ... có pow và loa ngon lành rồi( âm thanh đúng ) thì bắt đầu chặng 2 đầy ...sẹo ( kiếm âm thanh hay )
    CD quyết định định dạng các chủng âm , nguồn gốc của âm ...là sếp! . cục rề có nhiệm vụ truyền đạt lại nguyên văn của sếp nhưng có phần tinh tế và hợp cảnh hơn , không được quá méo mó hoặc ủy mị ... là thư kí xinh đẹp .. còn nhân viên thừa hành là ...cục pow! -- he he pre quan trọng hơn pow là cái chắc !

các bác có cục pow gấu và hay thì quên ngay việc mua 1 con pre cà na đi - tâm lí chung hay quan niệm pre không quan trọng như pow và có phần xem nhẹ ( cũng như mua lọc điện cứ ..đè con pow hay âm ly mà cắm -- cóc cho sếp với thư kí vào phòng ..riêng )
    trong dàn máy - cái nào cũng quan trọng hết , nếu đè ra mà tra tấn thì em cũng ráng khai 1 chút : pre quan trọng hơn !
    cái camera là CD! - cái lap là cục pow!- cái hình là cục loa! ... còn cái pre là ...thằng cha đứng chỉnh lap! ... mẹ kiếp , nó mà cà chớn là tấm hình của em nó ..tối thui hoặc trắng dã he he he

còn nếu mà ép quá thì em khai nốt : cặp loa quyết định đến chất âm , chưa chắc hay hoặc dở
    còn nếu hăm xử bắn thì em khai thiệt : cả hệ thống quyết định âm thanh hay hoặc dở

Đây là bài viết của bác Dũng-audio trong topic Vai trò của pre amply trong hệ thống âm thanh, khi em có thắc mắc giữa pre và pow cái nào quan trọng hơn thì bác Dũng viết bài này, rốt cuộc em hiểu và không hỏi nữa :D . Bác Dũng viết rất hay và càng nghiền ngẫm, trải nghiệm em thấy đúng như bác ấy nói cái nào cũng quan trọng hết, không cái nào quyết định cho cái nào đâu :wink:
    Việc bác hỏi em cũng suy nghĩ nhiều rồi và em thấy cái nào cũng rất quan trọng, Cd hay mà loa kém, amp kém thì cũng vứt, loa hay mà thằng đầu tiên cho ra âm thanh dở thì cũng vứt, Cd và loa hay mà thằng amply công suất kém, tái tạo âm thanh dở, không trung thực cũng vứt. Tóm lại trái tim của bộ dàn chính là cả hệ thống ăn ý, bổ trợ cho nhau và cho mình thứ âm nhạc làm rung động trái tim mình nhất. Em xin hết (bác cứ đọc lại rất nhiều bài viết trước đây sẽ hiểu)
    Pm: Việc bác hỏi trái tim bộ dàn là thiết bị nào em nói thật đến bây giờ cũng chưa ngã ngũ, không ai dám khẳng định cái nào là quan trọng, là nhất trong hệ thống âm thanh đâu. Gặng hỏi quá thì em cũng thú thật là Power suply, nó mà không có thì tim khỏe mấy cũng ngừng đập luôn :lol:

16. Niagara

Niagara Advanced Member

Cá nhân em thì trái tim của bộ dàn là cái loa: Nó phản ánh được toàn bộ hệ thống của người chơi phối ghép với nhau đã được đúng chưa, tốt chưa, thường thường khi mua dàn người chơi cũng hay mua loa trước tiên, loa cũng là phản ánh gu nghe của người chơi nhiều nhất.
    (cá nhân em thấy thôi nhé, mong các bác đừng chém em :lol: )

17. Capstan

Capstan Advanced Member

theo mình nếu bác định chi:

+/- 5 triệu cho cả bộ thì trái tim là amp

+/-10 triệu: trái tim chia 2 phần tươi đỏ là amp + loa

+/- 15 triệu: trái tim chia 3: cd-amp-loa

cao hơn nữa vẫn thế nhưng đầu tư thêm phần mềm và dây nhợ, nguồn power.

bác cứ chơi đồ tích hợp cho lành. cái đỉnh cao có khi lại là cái đơn giản nhất, trừ khi bác thích tham gia hội cắm rút.

18. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Hehe, nghe đến từ "trái tim" là ngay nghề cái nick của em, nên em cũng vào xem cái topic này và thấy mỗi bác tự thấy 1 thiết bị nào đó là trái tim của bộ dàn.
    Một khi đã có quan niệm trong bộ dàn có 1 thiết bị nào đó được xem là trái tim, thì nơi đó là nơi ta cần đầu tư nhiều nhất vào đó (vì đối với mình nó là quan trọng nhất mà), và vì thế sẽ có những thiết bị bị cho là không quan trọng, không được đầu tư đúng mức và thế là ... hiệu ứng domino xảy ra. Có kinh nghiệm thì còn biết hiệu ứng đó nó bắt đầu từ thiết bị nào, không kinh nghiệm thì bắt đầu ... tẩu, thay đổi thiêt bị liên tục, tài chính dồi dào thì không sao, tài chính eo hẹp thì cái sự chơi không những không mang lại lợi ích mà còn dày vò tâm hồn, thể xác mình hơn.
    Cách đây gần 20 năm em cũng có quan niệm như thế nên vật vã 1 khoảng thời gian gần cả chục năm, và cuối cùng em rút ra 1 kinh nghiệm cho mình:
    Chẳng có 1 thiết bị nào đối với em là quan trọng hơn hết, bởi vì tất cả ... đều quan trọng như nhau.
    Vài lời tâm sự cùng các bác.

Chúc các bác vui với audio, đừng vật vã vì nó :oops:

19. tcqanh

tcqanh Advanced Member

lâu rồi mới thấy cụ viết 1 bài...có vẻ là văn viết từ khi tái xuất giang hồ :lol: viết nhiều bài như vậy nữa đi anh. :D

đúng vậy các bác ạ. mọi thiết bị trong bộ dàn tương tự như từng bộ phận trong cơ thể, như từng phòng ban trong 1 công ty. tất cả các bộ phận ấy phải hoạt động nhịp nhàng, đồng bộ và ăn ý với nhau thì mới cho ra kết quả tốt. nếu 1 bộ phận nào đó kém đi, hay nổi trội hơn thì kết quả cũng không như mong đợi.

nhưng cái đầu tiên bao giờ cũng quan trọng. nó là nguồn phát, là ban chủ tịch hội đồng quản trị, nó là bộ não. nó sẽ quyết định cho các bộ phận phía sau hoạt động như thế nào.

các bác nói loa quan trọng. ok, rất quan trọng. các bác nói amp quan trọng, vẫn đúng. vì khi thay chúng các bác thấy âm thanh thay đổi ngay lập tức. nhưng mà các bác hãy lắng nghe kỹ đi và các bác hãy nghe 1 thời gian dài. các bác sẽ cảm nhận đó cũng chỉ là 1 ca sĩ nhưng ca sĩ ấy mặc đồ khác, ca sĩ ấy cầm micro khác, ca sĩ đó lúc hát phòng trà, lúc hát ở sân khấu, lúc hát trong buổi tiệc, có lúc hát trong phòng karaoke.... có khi ca sĩ ấy hát với ban nhạc này, có khi hát với ban nhạc khác...

nhưng khi các bác thay đổi nguồn phát, các bác sẽ nghe 1 cô ca sĩ khác hát hoàn toàn. thế là cuộc phiêu lưu âm nhạc sẽ bắt đầu.

trong 1 bài tư vấn cho các anh em mới chơi âm thanh trước kia em viết- được dịch từ 1 sách tin cậy, thì " bộ phận đáng đầu tư nhất có thể được chính là nguồn phát "

20. Teablue

Teablue Advanced Member

Các bác sì pam quá, không theo tiêu đề của topic gì hết :!:
    Trái tim của bộ dàn là thiết bị nào ?
    Mà tiêu đề này cũng kỳ, vì khi nói đến "trái tim" thì sao lấy thiết bị ra mà khất phục được
    Theo em chỉ có phần mềm (âm nhạc) chính là trái tim của bộ dàn :)
    Cuối tuần sạo sạo tí, chúc các bác vui

@Ý bác Listen_by_heart sao?

21. Magnolia

Magnolia Approved Member

Cho em hơi lái câu hỏi đi một tí. Thế nếu đầu tư cả bộ dàn tất tần tật là 100% thì phân bổ ngân sách thế nào ạ?

Loa: 50%
    Ampli: 30%
    CDP: 10%
    Dây nhợ: 10%

Thì có ổn không ạ?

22. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em thì nghĩ bộ dàn chẳng có trái tim :roll: :wink: :twisted: :mrgreen:

23. Niagara

Niagara Advanced Member

Nhưng chủ nhân của bộ dàn cần có trái tim, cả về nghĩa đen và nghĩa bóng.

24. pktuong

pktuong Advanced Member

Cả nhà trao đổi sôm tụ quá!

Em cũng có bức ảnh góp vui. Nhờ các bác chọn giúp. :oops:

Chúc cuối tuần vui vẻ!

Attached Files:

25. duy_87

duy_87 Advanced Member

Theo em nghĩ mỗi lần nâng cấp thành công bộ dàn sẽ có 1 trái tim khác nhau :mrgreen:

Share This Page

Loading...