trái tim của bộ dàn là thiết bị nào ?

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by danmiennui, 15/9/10.

1. uydo

uydo Advanced Member

Kính bác,

Mình đã rất thích nhựng bài viết của bác, nhưng mình có suy nghĩ này, có phần giống và khác với bác, tất cả cái thiết bị trong bộ dàn đều quan trọng, theo mình đó là sự hòa hợp, cùng đẳng cấp, tuy nhiên, cột mốc nào (hay thiết bị nào) là khởi phát cho sự chuẩn hóa dàn âm thanh của mình ?
    CD: nâng cấp CD, sau khi Loa & amply đã ổn.
    Amply: oánh loa này chưa ra, phải nâng cấp amply & CD & Dây
    Loa: anh em hay ít chú ý điều này, nhưng thật sự, mình thấy chọn loa trước rồi tìm amply& CD sau, thấy dễ dàng hơn là làm ngược lại

Thân ái.

2. pktuong

pktuong Advanced Member

Chẳng bác nào chịu giúp em cả :mrgreen: .

Thôi thì em tự chọn vậy!

Trong hình có Người nghe (con bé gái) và cặp loa (có cái lưng à) đuợc nhấn mạnh qua bố cục điểm mạnh, đuờng mạnh (sorry vì chụp bằng điện thoại củ chuối).

Em tự chọn "Người nghe là trái tim bộ dàn vậy"

Nghe mà không hợp nhĩ thì chẳng món nào tồn tại lâu được!

3. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Hi bác Bình, lâu quá không ghé thăm bác.
    @ Bác Tea, bác Pktuong: Em là dân IT, nên thường nói những vần đề mình thích theo ngôn ngữ IT. Lúc còn đi dạy IT vỡ lòng cho sinh viên, em hay lấy con người để minh họa cho 2 khái niệm phần cứng (hardware) và phần mềm (software), một cơ thể dù có khỏe mạnh đến đâu mà không có 1 tâm hồn đẹp thì đều trở nên vô dụng (theo ý em, dĩ nhiên :) ). Rất tiếc là chủ đề topic có nói đến những thiết bị trong bộ dàn (phần cứng) nên ý của 2 bác hơi bị lệch chủ đề, chứ theo em, ý của 2 bác là số 1, cần phải có những bản nhạc hay và 1 tâm hồn cảm nhận được những bản nhạc đó thì mới gọi là "số dzách".

Thân.

4. hoadanh

hoadanh Advanced Member

Đúng như mọi ngừoi nhận xét là mỗi thành phần của bộ giàn đều có vị trí quan trọng nhất định. Theo thiển ý của em cái âmli là bộ phận quyết định nhất - trái tim của bộ giàn vì: bác có âmli xịn - loa tầm tầm, CDP tầm tầm nghe vẫn hay. trong khi đó, CDP xịn cũng không vực lên được âmli và loa làng nhàng. trường hợp loa xịn mà âmli nhoàng nhoàng thì cũng không lên được tiếng.

Theo em, nên đầu tư âmli xịn trước khi tìm tới loa hay và CDP xịn.

5. An Vo

An Vo Advanced Member

Em Theo hướng dẫn của các sư huyng khi mới tập tành chơi Em đầu tư 30% Là đầu CD, 40% là Âm ly và phần còn lại là Loa + dây => nên em cũng đồng ý là Amply vì nó lấy tiền của em nhiều nhất

6. Vannam

Vannam Advanced Member

Em nhớ TCNN hồi đang còn rất uy tín có đăng 1 bài viết đánh giá nôm na thứ nhứt là cái loa thứ nhì là cái phòng ,em cũng ngả theo ý kiến này vì nó đúng là nói về phần cứng như chủ đề :mrgreen:

7. a lũ

a lũ Advanced Members

Theo em thì một cặp loa hay tìm rất khó còn ampli và CD hay thì tìm dễ hơn.Khi bạn có được loa hay rồi thì bạn sẽ không bao giờ bán đi-Vì bán đi sẽ không tìm lại được, mà sẽ chỉ đỗi mấy món kia thôi.Theo em cặp loa là linh hồn của bộ dàn.

8. taolaositbot

taolaositbot Advanced Member

đồng ý 2 tay với bác 60% cho loa 40% cho tất cả

9. Dung new bie

Dung new bie Advanced Member

theo em nghĩ đôi tai biết đánh giá 1 bộ dàn hay và dở thì đôi tai mới là trái tim bộ dàn. :D

10. moigot

moigot Advanced Member

trái tim bộ dàn là đôi tai mình,nhưng khg thể thiếu USD.

11. bv

bv Advanced Members

Theo BV thì:

Trong cinema thì trái tim là chiếc receiver. Vậy, phải đi tìm mua receiver trước theo chất âm, sự tinh tế và công suất mà mình mong muốn. Sau đó sẽ đi tìm loa cho nó. Nhưng bạn cũng có thể đảo ngược lại vì cặp loa hay sẽ khó tìm hơn là chiếc receiver. Nhưng cũng tùy, thấy cái gì ngon là sắm trước. kẻo nó mất tiêu, sau này kiếm không có.

Trong music stereo thì trái tim là loa. Vậy, phải tìm loa trước. Được một đôi loa hay, rồi mới đi tìm ampli để phối ghép cho hay. cái này là chắc chắn.

Muốn hiểu lý do tại sao thì ta phải biết rõ ý nghĩa và chức trách của từng thiết bị.

Thân.

12. bv

bv Advanced Members

Nói như thế thật là không đúng.
    Đôi tai là chỉ dùng để thẩm âm, cùng với khối óc để thẩm định sự hay dở của nó. Còn sự quyết định hay dở thì không phải do đôi tai mà do các thiết bị làm nên. Mà cái hay và dở cũng phải có chuẩn mực của nó.

Ví dụ: một chiếc receiver rõ ràng là nó oánh dở, hoặc cặp loa không hay được sở hữu bởi một người lần đầu tiên biết chơi âm thanh và chưa có kinh nghiệm về những chất âm khác. Người ấy cho rằng nó là hay. Nhưng người có đôi tai tốt hoặc đã từng trải nghiệm cho rằng nó là dở. Vậy thì cái đúng nó sẽ thuộc về ai. Lúc ấy không thể nói rằng hay hoặc dở là do đôi tai mình. Mà phải theo một chuẩn mực đúng.

Nó cũng giống như là toán học, là định luật, là quy định. Nó có chuẩn mực như moị thứ trên đời giống như là ta đánh giá về cái đẹp vậy. Ví dụ một vẻ đẹp bên ngoài của giống đực là một sự cường tráng, cơ bắp, gọn gàng. Còn vẻ đẹp của giống cái là sự tao nhã, nhẹ nhành, mảnh mai, thướt tha. Nhưng hai điều ấy ta thử đổi ngược lại xem. Nó thì sẽ không đẹp một chút nào hết.

Thân.

13. nghia37

nghia37 Advanced Members

chính xác tuyệt đối :!:

14. NhuQuynh08

NhuQuynh08 Advanced Member

Câu này mà bàn luận rộng ra gộp cả người lẫn thiết bị vào bàn,em e là sẽ dễ đụng chạm,khó xác định và k có hồi kết.Cho nên ta tập trung vào các thiết bi tái tạo music.Trái tim bộ dàn sẽ phải nằm 1 trong các thiết bị chính.Theo em-loa là 1 thiết bị tưởng như đơn giản và ít linh kiện nhất lại là thứ trực tiếp đến tai ta(hay or dở biết ngay :p )...Nguần âm(cdp,lp...)cũng quan trọng,amp cũng thế nhưng 2 thứ này phải qua biến đổi,khuyếch đại mấy lần mới ra tới loa...Xét về quá khứ và hiện tại thì thiết kế mạch amp đa phần anh em đang chơi về cơ bản vẫn từ mấy chục năm trước mà phăng ra>>>vẫn thế :( >>>cách phối hợp các linh kiện cho amp và cdp đã trở thành kinh điển rùi,nếu có chăng chỉ là thêm ,bớt,thay thế linh kiện tốt hơn mà thôi. Loa thì khác,để phối hợp các loa con với nhau là 1 chuyện cực kì khó khăn bởi mỗi 1 cái loa con trong 1 thùng loa là 1 "giọng" ,chế độ làm việc khác nhau,kích cỡ,thể tích làm việc....rồi đủ thứ nữa.Cho nên đẳng cấp của cặp loa rất rõ ràng khi nghe... Suy nghĩ chủ quan của em chỉ đến thế thôi,mời các bác tiếp tục..........................................

15. thungmangnhi

thungmangnhi Approved Member

Bác nói làm em liên tưởng đến bà Nguyễn Phương Nga :lol:

16. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Em cũng đồng tình với bác, tìm loa rất vất vả - nhiều khi phải tìm rất lâu :p

17. thedung

thedung Advanced Member

Em thì thấy trái tim bộ dàn là dây dẫn :lol: :lol: :lol:

18. meaudio

meaudio Advanced Member

e củng thấy cặp loa là quan trọng nhất. còn mua sắm dàn mới thì người ta khuyên nên theo thứ tự nguồn âm (nghe đĩa cd, đĩa than, lossless..), amply, loa.

19. ADN

ADN Advanced Member

ý bác là mua CDP >> rồi mua AMPLY >> và cuối cùng là mua LOA ?

20. meaudio

meaudio Advanced Member

đúng rồi bác, nguồn phát > ampli>loa

21. ADN

ADN Advanced Member

Bác cho hỏi như vậy thì Em có cái Quisheng, em sẽ phải mua cái gì tiếp ah ? :p

22. meaudio

meaudio Advanced Member

tiếp theo là bộ loa vt NANSHIN 2.1 :lol:

Share This Page

Loading...