Transparent Cable - tiếng Bass tròn như trái banh

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by SunnyLau, 25/4/11.

1. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

tình hình vừa mới sắm cọng dây balance của Transparent định lên diễn đàn xem thông tin về dây hiệu này thì thấy chưa có F.C này nên em mở topic để được các bác trên diễn dàn chỉ bảo thêm thông tin về Transparent. theo em dây transparent dòng cao ( đặc biệt là XLR + dây Loa ) làm tiếng rất sạch, giọng ca sĩ cực kỳ rõ, tiếng lấy hơi của ca sĩ nghe căng mọng ra luôn, đặc biệt làm cho bản nhạc êm dịu rất dễ nghe, 3 dãy rất rõ ràng, tiếng bass cực kỳ sâu và êm, gọn gàng không bị lem lên các dãy trên, cầm đĩa CD trên tay muốn thay đĩa mà thay hẻm được luôn, trước khi xài Transparent em có nhiều đĩa hẻm có nghe được bây giờ 10 đĩa em nghe được 8 đĩa roài đó các bác . ghim dây này vào là rút hẻm ra luôn . hix hix lại tốn tiền thêm nữa rồi các bác ơi :( .
    PS : em hẻm có PR cho cái hãng làm tốn tiền của em đâu nhe, chỉ vì muốn trao đổi kinh nghiệm và học hỏi của các bác trên đây thôi à !!!

Em liệt kê thứ tự của dây Transparent xếp từ thấp lên cao để các bác tiện theo dõi :

* Binh Nhất :? : Dòng High Perfomance ( gồm có 02 cấp ) :
    Binh nhất : THE LINK/WAVE < Binh Nhì : MUSICLINK/WAVE
    * Cấp Úy :) : Dòng PREMIUM SERIES ( gồm có 03 cấp ):
    Thiếu Úy : PLUS < Trung Úy : SUPER < Thượng Úy : ULTRA
    * Cấp Tá :D : Dòng REFERENCE SERIES ( gồm có 03 cấp ) ( từ dòng Reference trở lên thì dây Balance có đến 02 cục lọc, dây RCA chỉ có 01 cục lọc nên giá của dây Balance và RCA chênh lệch rất xa ) :
    Thiếu tá : REFERENCE < Trung Tá : REFERENCE XL < Thượng Tá : REFERENCE MM2 ( chú ý nhiều người hay lẫn lộn giữa công nghệ MM2 và dòng REFERENCE MM2 với nhau )
    * Cấp Tướng 8) : Dòng OPUS chỉ có 01 cấp : Đại tướng OPUS

Transparent đã sản xuất nhiều version khác nhau từ dòng không có công nghệ MM đến MM1 rồi đến MM2
    * Hiện nay công nghệ MM2 là mới nhất nên em nghĩ là chắc là hay nhất và mắc nhất
    * Giá tiền của dây Transparent mắc hay rẻ là phụ thuộc vào cục lọc, chứ còn độ dài của dây thì giá tiền không chênh lệch bao nhiêu hết .

Em xin trích 01 đoạn mô tả của bác Khánh Hùng về dây Loa Ref XL MM2 ( bác ấy dùng lời mô tả chính xác những gì mà em muốn nói ra mà hẻm biết viết làm sao nêu copy y chang câu văn của bác ấy luôn :
    " Khi kết nối với những cặp loa dòng cao cấp ta dễ nhận ra sự khác biệt trong các dãi tần . Dây loa Trans Ref XL MM2 có âm bass tuyệt hảo : tròn mềm mại , sâu nhưng không có cảm giác mất hút mà như đang tràn dài trên sàn tạo độ lực nền cho các dãi âm . Riêng âm mid tạo sự ấn tượng rõ nét như lồi ra trước sân khấu, ta như cảm nhận rõ được khẩu hình những giọng ca Opera , hoặc các ca sĩ nhạc nhẹ luyến láy khi thể hiện . Ngoài ra , tiếng gợn đàn dây , tiếng khò khè kèn hơi hoặc "bum bô" tiếng trống gõ cũng được tái tạo chân thực , tự nhiên . Riêng treble tơ nhuyễn long lanh và ngân vang nhẹ nhàng (đây là sự cải tiến của dòng đời mới MM2) "

PS : chất âm của Transparent thích hợp với các bác thích độ êm dịu, tĩnh lặng, bass gọn, mid gồ lên, đặc biệt là tạo lực cho tiếng bass đánh sâu ( hiệu này giảm mất một ít chi tiết ở phần treb để lấy được độ êm cho bản nhạc ) .
    Hiệu Transparent này không thích hợp với các bác thích chất âm thoát tiếng, độ động cao, cân bằng, tự nhiên, khi đó thì lựa các loại dây không có cục lọc như ( dây không có cục lọc như của transparent chất âm rất thoát, rộng, nhưng nền âm hơi ồn hơn transparent ): Virtual Dynamic, Nordost, Purist v.v...
    Kinh nghiệm sử dụng cá nhân của riêng em : Nên sử dụng dây Line của hãng cho tầng từ Pre xuống Power và setup dàn máy theo nguyên tắc từ CD player xuống Pre đi dây không có cục lọc, từ Pre xuống Power đi dây Transparent lúc đó chất âm của dây line Transparent mới được phát huy tối đa. Còn về dây Loa của Transparent thì em nghĩ chất âm cực kỳ tuyệt vời.
    Lưu ý : trên thị trường hiện nay có một số bác mua dây loa transparent không có cục lọc, theo em loại dây này được cắt ra từ dây transparent đoạn không có cục lọc, nhưng chất âm giữa dây có cục lọc và không có khác nhau rất xa, không nên mua đoạn dây loa không có lọc

Tags:
    Wilson Fans likes this.
  2. setia

setia Approved Member

dây của bác toàn là đỉnh cao của transparent, khi nào có dịp cho mình nghe nha. thank's

3. setia

setia Approved Member

mình thấy có bác Trần mai phong đang sử dụng 2 dây loa opus ghép bi wire với loa Speaker Focal JMlab Grande Uptopia.bạn giao lưu với bác phong xem sao (có đang trên vnav)

4. Wildbird

Wildbird Advanced Member

..............................

5. Electra

Electra Advanced Member

dây bác dùng quá dữ ..... cho em hỏi dây này dòng Ultra xài được kô bác?

6. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Bác cho em hỏi: chất liệu làm dây Transparent và chất liệu của các loại dây dùng để đấu trong cái cross-over (tính từ cọc loa đến củ loa) của bộ loa nhà bác có đồng nhất nhau không? rồi bàn tiếp :)

7. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Hồi trước từ Hà Nội về quê mình đi xe máy mất 4,5h. Từ ngày có đường cao tốc Pháp Vân cầu Rẽ còn 3,5h, xong cầu Tân Đệ còn 3h dù các đoạn đường còn lại vẫn thế. Mình tai trâu nên chẳng biết bát tròn bát méo cũng dốt đặc kỹ thuật nên không lý giải được tại sao đường chỉ tốt hơn có 1 đoạn và chỉ có 1 cây cầu mà về quê nhanh quá. Tuy nhiên nếu đường cao tốc về tận làng mình thì còn nhanh nữa, có điều sẽ nhiều tai nạn hơn.
    Mình chả có tiền chơi dây Trasparent mí cầu chì rhodi nhưng người có tiền chắc họ khôn hơn mình. :wink: :mrgreen:

8. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Lâu chả thấy bác đâu, nay lại đọc được bài Bác viết thấy vẫn vui như ngày nào :lol:
    Thanks bác!

9. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Thay cả tran pa ren cho cho dây trong thùng loa luôn :lol: Nói thế thôi chứ dây trong thùng loa xịn nó cũng xịn lắm bác ạ.

10. caobeo68

caobeo68 Advanced Member

các bác cho em tham gia với.em cũng đang sài dây tín hiệu tránparent supe line và dây loa music wawe. :D To bác Bảo anh-Huế:cá nhân em nghĩ rằng:có A thì sẽ có B,vì vậy bất cứ một sự thay đổi nào dù là thành phần nhỏ nhất cũng sẽ dẫn đến sự thay đổi của cả hệ thống,chỉ là có "đủ"để mình cảm nhận được hay kô thôi.Cũng như vậy,cho dù là loa kô thay đổi nhưng kô phải là vô lý khi các audiofile tìm kiếm,săn lùng các loại cable để thay đổi gu nghe sao cho hợp,hay với mình.Và theo tai nghé của em thì cái sự thay đổi đó nhiều lúc là rất nhiều và cũng rất bất ngờ đấy ạ.Cho phép em được dẫn lời của một người vĩ đại nhất của loài người:"một cái đập cánh của một con bướm đêm ở trung hoa cũng có ảnh hưởng đến những cơn bão lớn ở tận florida_Mỹ" Thân ái

11. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

em đang xài loa dòng Wilson , và nghe nói hãng Wilson sử dụng dây dẫn của hãng Transparent để đi cho dây loa của họ. nên xài dây loa Transparent em nghĩ là hợp . còn về chất lượng của cọng dây đồng để làm dây loa cho hãng Transparent em kể lại lời nói của một cao thủ : nguyên là anh ta mua được 01 cặp dây loa dòng cao của transparent rất dài, anh ta hí hửng cắt cho nó ngắn bớt để được 02 cặp ( 01 cặp có lọc + 01 cặp hẻm có lọc )( tưởng là vô mánh như dây của nordost) . Sau đó tét lên thì cọng dây hẻm có lọc em nghe nói là còn dởm hơn của Kimber dòng thấp nữa. Suy ra nếu Transparent chất lượng và cao cấp hay không thì chủ yếu là do cục lọc còn chất liệu dây đồng thì em hẻm biết có khác gì giữa dòng Opus và dòng reference hem nữa, các bác nào biết xin chỉ bảo em thêm nhe !!!!!!!! em hi vọng xe đang chạy trên xa lộ ( dây Opus ) đến trạm thu phí ( trạm loa ) sau đó lại chạy lên đường cao tốc tiếp ( dây đồng của Transparent ( hi vọng chất lượng dây đồng của OPUS củng giống như chất lượng của dây Transparent trong loa wilson ) nếu mà không giống chất lượng thì chắc tiêu vì có nhiều quá nhiều gờ giảm tốc trên đường roài .
    @Bác Tuan CD : ý kiến của bác rất vui nhộn, hehe , theo em nếu mình xài dây chất lượng không cao thì cũng như con đường chưa trải nhựa, xe Ferari mà cho đi đường ruộng thì chắc chít quá bác ơi , lúc đó thì không chỉ 1 cây cầu , mà cả nghìn cây cầu trên đường đi, theo em nghĩ đường xá mà như vậy thì chắc mình phải quay lại chứ đi gì nỗi hả các bác.
    Điều thứ 2 cần lưu ý là em hẻm biết chất lượng giảm như thế nào mà bộ loa của em khi xài dây loa này thì từ 1 cô gái dữ dằn có giọng nói hẻm được thiện cảm với có các số đo như sau vòng 1(H) : 50 , vòng 2 (M) 50 , vòng 3 (L) 50 ( xài với dây nordost Val ) biến thành 1 cô gái có giọng nói rất là êm dịu, từ tốn, hình như tính tình thay đổi rất là đáng yêu với các số đo như sau : vòng 1 90, vòng 2 120, vòng 3 hix hix em hẻm biết là size bao nhiêu nữa ...

Wilson Fans likes this.
  12. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Em thì thấy chả biết có phải tại dây hay tại ca sĩ nhưng mấy ca sĩ á châu thì khi hát tiếng hổn hển và kéo hơi như người sắp bị die :( , còn ca sĩ da đen da trắng em ít khi nghe được tiếng lấy hơi của họ. Vậy là do ca sĩ á châu sức khỏe yếu hay ca sĩ da đen, da trắng không biết lấy hơi?. :lol:
    Còn cái vụ dây loa và dây tín hiệu thì em chịu chả biết cắm ra cắm vô hỏng hết cả jack RCA mà chả thấy hay hơn tí nào :( .
    Tai em đúng là tai bò rồi ạ.

13. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

edit

14. panguyen

panguyen Advanced Member

Bác chủ topic dùng từ chưa được chuẩn thôi, mong rằng các bác bỏ qua cho bác ấy. Và mong rằng sự chia sẻ kinh nghiệm, sự trải nghiệm của các bác đã dùng để anh em chưa được nghe, chưa được dùng có thêm kinh nghệm!

15. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Bác Chim dạo này khó tính quá :mrgreen:. Tròn như trái banh > chắc, gọn, sâu và không có đuôi hehehe chỉ nghe cái bụp :mrgreen:

Thân,

16. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Về dây loa có "lọc" và dây loa không có "lọc", thảo luận cho vui tí:
    Như em được biết dây loa có "lọc" thì giữa dây + và dây - có gắn một số linh kiện như tụ, cuộn cảm... (đã có bác mở topic về Mod dây transparent rồi), vậy khi bác cắm dây loa có "lọc" vào cọc loa tương đương với việc bác đã mod lại mạch cross-over của loa-->âm thanh bị thay đổi :)
    Cụ thể hơn tí: bác xem kỹ mạch mạch cross-over bậc 2 của loa sẽ thấy rõ, VD: đối với cầu bass của loa sẽ có 1 cái tụ nối giữa cọc + và cọc - của loa, giả sử dây + và dây - của dây loa transparent có 1 cái tụ ---> có 2 cái tụ mắc // tương đương việc mod cầu bass của cross-over bằng 1 cái tụ tương đương có trị số khác trị số nguyên bản-->âm thanh bị thay đổi (còn hay hoặc dỡ hơn thì em chịu, tùy người)
    Vậy việc cắt đôi sợi dây ra làm 2 khúc dẫn tới âm thanh có thay đổi cho mỗi khúc dây là như vậy đó.
    ....tổ chức Test mù đi bác :D

17. huongduong

huongduong Advanced Member

Transparent cable cho âm trầm gọn và nền âm vững vàng, tuy nhiên phối ghép để có được âm thanh hay thì còn tùy bộ dàn, theo kinh nghiệm mà mình đã trải qua thì nó phối ghép rất thành công với JBL, từ phiên bản nhỏ là Plus cho đến phiên bản tuơng đối lớn là Reference XL ( đời cũ ) đều hay cả

18. panguyen

panguyen Advanced Member

---------------
    Nói như bác Thành là banh căng hơi, còn băng non hơi nghe khác đấy....! :)

19. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Bác chủ đâu có nói là banh da hay banh nhựa mà bác đoán thế :mrgreen:

20. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Dạ em lấy mẫu số chung ấy mà bác, nếu mà chia loại ra thì lại còn chết nữa > loạn hết hehehe nhỡ banh bằng chì kiểu như banh bàn thì tiếng nó ra răng bác :D

Thân,

21. Wildbird

Wildbird Advanced Member

..............................

22. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

em nghĩ là hơi giống banh làm bằng chì hay banh sắt rớt xuống đất thành từng cục trước loa . :mrgreen: ( nói giỡn vậy thôi chứ theo em dây transparent cho tiếng rất êm, đặc biệt là làm nền của bản nhạc rất sạch và êm. nghe đúng nghĩa là không bị lùng bùng một nùi khó chịu như các loại dây mà em đã từng nghe )

23. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Em mà có xiền thì em cũng phải làm bộ dây này về sét ắp một bộ dàn để .............................. xem bóng đá !

Chắc là phê lắm ! :D

24. sontuoc

sontuoc Advanced Member

bộ dàn của bác mua được căn nhà....nhất định phải êm rồi :D

25. TuanCD

TuanCD Advanced Member

delete

Share This Page

Loading...