Trao đổi về đầu băng cối dòng Akai M-series + dòng Akai khác

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Shing, 11/2/12.

1. pioneer vintage

pioneer vintage Advanced Member

Re: Trao đổi về đầu băng cối dòng Akai M-series + dòng Akai

Nếu ko có 12AD7 thì ghim 12AX7 được Bác ạh.

2. ORA3

ORA3 Advanced Member

Em có Akai M8 nhưng chất âm của em nó thiên về treble. Để có tiếng bass trầm, ấm thì mình nên thay linh kiện nào và thay loại nào...Bác nào cao kiến, cho em xin lời khuyên... :wink:

3. tintin07

tintin07 Approved Member

Em cũng đang dùng con M8, thấy treble hơi chói..Em thay con AK2: con này ~ con trở 100K//tụ 50pF = con trở 100K ( AK2 từ Anode đèn Head 6267(ef86) => lưới đèn 12AD7(12ax7) . Theo em cảm nhận là bới chói hơi nhiều, và tạm hài lòng em nó.

4. longknu

longknu Approved Member

Em xin chia xẻ, năm 1978 ông già đi công tác SG ra mang theo chiếc Akai M9 và đôi loa Sansui Sp 80A cùng 10 cuộn băng gốc trong đó có Sơnca 7 Anh Khoa- Thanh Lan, CHí Linh- tìng bơ vơ, Thanh tuyên, Thanh Thúy... lúc đó em hơn chục tuổi toàn rủ bạn bè cùng lớp và trong khu tập thể vào nhà nghe khi ông bà già đi làm. Tiêng M9 hợp với loa Sansui vô cùng nghe rất là hay, còn trên ông bà ngoại em lại dùng Teac 4100 S+ ampli Sansui 5000x+ đôi loa Pioner CS 99a về giá tiền thì hơn rất nhiều bộ nhà em nhưng mà tiếng nghe khô và cứng chứ không mềm như bộ nhà em. Hồi đó còn nhỏ thấy bộ nhà mình không có cái ampli Sansui 5000x đèn xanh là hơn tức... he hee.. Nhà em dùng 5 năm sau phải bán cả bộ đi để dồn tiền mua nhà dưới đất vì ở tập thể có 20 m2, nhà em bán cho 1 bác ở Văn Điển bộ đó. Bây giờ chắc em phải sắm lại bộ đó cho ông già nghe mới được.
    Cám ơn các bác

5. ORA3

ORA3 Advanced Member

Đầu từ Akai M7 bị mòn: có thể dùng đầu từ M8 thay cho M7 có ổn không vậy các bác.... :wink:

6. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Chào bác Shing và các bác.

Em đang có chiếc M8 và thật sự rất phê với em nó. Với độ mới, cộng với việc giá trị sưu tầm như các bác "Đại Thụ" đã nói ở trên đây (em đọc ngấu nghiến :) ) thì em nghĩ rằng em đã quá may mắn khi là chủ sở hữu!

Các bác cho em hỏi vài câu nhé;

1, Có cách nào tháo bộ pre, hoặc Loa ra để mod cọc loa..... - em cần hình vẽ hướng dẫn chẳng hạn để xem trước. Vì nếu tháo mò, tháo tung ra thì có lẽ không phải là giải pháp hay lắm.
    2, với Loa tích hợp, chắc khoảng 5W nếu em gắn Loa lớn hơn, khoảng 20-30W (loa thùng chẳng hạn) thì điều gì sẽ xảy ra với bóng công suất!

Cám ơn tất cả các Bác!

7. homanhhuong

Chào các bác,

Hiện nay khó có thể kiếm được băng cối chạy với tốc độ cùng một chuẩn.
    Các bác đã từng sử dụng đầu loại Seri M này có biết chỗ nào điều chỉnh tốc độc được không ạ?

Cám ơn các bác.

8. Zorro

Zorro Advanced Member

Anh em trên này vẫn chơi, và các máy vẫn chạy tốc độ chuẩn đấy chứ bác, với các máy xài motor trực tiếp thì tốc độ ít bị sai lệch, với loại xài curoa thì có sai số chút ít nếu dây curoa bị dãn hoặc bị thay thế không đúng khích thước và chủng loại.

Máy M8 của bác bị sao mà phải chỉnh tốc độ vậy?

9. homanhhuong

Cám ơn bác Zorro!

Em mua và thâu nhiều nguồn băng cối khác nhau, nên có băng bị nhanh, có băng bị chậm bác ạ!

10. giahuy

giahuy Shop

Bác ORA3 , em hiện đang sử dụng amply đèn của Akai1710W Mod lại để làm ampli chính của toàn bộ dàn nhạc của em , toàn bộ tụ nguồn thay bằng tụ phim ,tụ nối tầng thay bằng PIO và thêm CHOKE , tiếng Bass xuống rất thấp và rất trầm , nhưng tiếng treble vẫn lanh canh , mà akai 1710 dùng 12 AT7 và 12AR5 xét ra thì công suất bé hơn máy M8 dùng 6BQ5 nhiều
    Cái chính là ở Loa bác à ,em sử dụng ampli bé xíu đó nhưng mà kéo loa OPEN BAFFLE DIY mỗi vế là 1 loa 12,5 inch wharfedale + 1 loa 10 inch victor + cặp toàn dãi tháo cassette national nghe tiếng bass sâu thăm thẳm
    Bác thử nối vào loa ngoài(loa có độ nhạy cao, đường kính loa lớn ) và dùng đường aux in lấy từ CD đưa vào xem sao , nếu vẫn bị thiên treble thì có thể là mấy tụ ôối tầng của bác bị khô cần phải thay hết tất cả các tụ nối tầng trên đường đi âm thanh
    thân

11. panguyen

panguyen Advanced Member

Mỗi dòng mỗi chất tiếng, không lẫn vào đâu được nhưng cái tiếng của Akai M8 và SS 110 thì có lẽ là mộc mạc và đơn giản nhất! Em lôi topic này lên cho vui tí các bác nhỉ?
    [​IMG]11159323_1622277878008547_2120075638_o by panguyen2010, on Flickr
    [​IMG]Akai M8 + Akai SS 110 - Panguyen Thái Bình by panguyen2010, on Flickr
    Củ loa SS 110 đây các bác
    [​IMG]Akai SS 110 - Panguyen Thái Bình by panguyen2010, on Flickr
    [​IMG]Akai M8 + Akai SS 110 - Panguyen Thái Bình by panguyen2010, on Flickr

12. boyhanoichoidep

boyhanoichoidep Approved Member

các bác cho em hỏi akai m8 m10 m -series có loa tích hợp bên trong không ? cám ơn

13. chien68hy

chien68hy Advanced Member

Hàng Đức quốc xã vẫn được kê cao nhất thể hiện đẳng cấp của nó bác nhỉ .... :lol:

14. panguyen

panguyen Advanced Member

Mỗi người một vẻ bác chien68hy ạ! Nếu nghe nhạc xưa mà mềm mượt quá cũng không hay bác ạ! :)

15. chien68hy

Nếu nói vậy thì nghe những con akai hoặc sony tự hành là " hay" nhất phải ko bác panguyen ?
    Em nghĩ nge hay hoặc ko hay là do tai mỗi người cảm nhận, điều này ai cũng biết, ko có tiêu chí nào là chuẩn mực để so sánh bác ạ. Quan điểm của em là ngoài đánh giá bằng tai của chính mình thì em còn nhìn xem hãng sx đầu tư gì cho sản phẩm đó bác ạ. Kính bác !

16. panguyen

panguyen Advanced Member

-------------------------------
    Dạ, Tây Mỹ Nhật họ có đâu sản xuất đầu băng cối chỉ để nghe nhạc vàng, giao hưởng hay vocal... riêng đâu bác. Mình là người sử dụng, thấy cái nào hay, hợp với dòng nhạc mình yêu thích thì mình dùng, không quan trọng là họ sản xuất bằng linh kiện gì, đắt hay rẻ tiền! :)
    Em cũng cam đoan với bác những con Studer 812 bác đang dùng nghe nhạc vàng chưa chắc đã hay đâu bác nhé! :mrgreen:

17. chien68hy

Nếu nói vậy thì nghe những con akai hoặc sony tự hành là " hay" nhất phải ko bác panguyen ?
    Em nghĩ nge hay hoặc ko hay là do tai mỗi người cảm nhận, điều này ai cũng biết, ko có tiêu chí nào là chuẩn mực để so sánh bác ạ. Quan điểm của em là ngoài đánh giá bằng tai của chính mình thì em còn nhìn xem hãng sx đầu tư gì cho sản phẩm đó bác ạ. Kính bác ![/quote]
    Dạ, Tây Mỹ Nhật họ có đâu sản xuất đầu băng cối chỉ để nghe nhạc vàng, giao hưởng hay vocal... riêng đâu bác. Mình là người sử dụng, thấy cái nào hay, hợp với dòng nhạc mình yêu thích thì mình dùng, không quan trọng là họ sản xuất bằng linh kiện gì, đắt hay rẻ tiền! :)
    Em cũng cam đoan với bác những con Studer 812 bác đang dùng nghe nhạc vàng chưa chắc đã hay đâu bác nhé! :mrgreen:[/quote]
    Bác pannguyen xem lại chút ? Em ko nói câu nào động đến nhạc ngoại hay nhạc nội. Vấn đề em đề cập là chất lượng âm thanh cơ mà. Ko thể nói một sản phẩm đc đầu tư bằng giá thành thấp lại cho chất lượng âm thanh tốt đc. Bác ạ ! Nguồn âm là nhạc pre 75 ko như bác nghĩ đâu, xưa nay mình cứ quen cho rằng nguồn âm đó ko cần phải đến thiết bị tốt để thể hiện nó là ko đúng, tuy rằng nhạc pre 75 chơi rất ít nhạc cụ nhưng để thể hiện sự trung thực giọng hát và nhạc cụ đó thiết nghĩ vẫn cần một thiết bị tốt chứ ko thể nói thiết bị đó là quá tốt cho một dòng nhạc nhất định. P/s em đang nghe bằng 812 đó và còn nhiều thiết bị tốt nữa nhưng ko phải mua về chỉ để khoe đâu bác ạ. Mình có điều kiện đến đâu dùng đến đó chứ em có ý gì về việc bác dùng đồ gì để nghe đâu. Mình nói là để có định hướng phù hợp cho điều kiện nghe của mỗi người mà bác. Em nghĩ nên dừng câu chuyện ơ đây có lẽ sẽ hay hơn.

18. panguyen

panguyen Advanced Member

Em cũng cam đoan với bác những con Studer 812 bác đang dùng nghe nhạc vàng chưa chắc đã hay đâu bác nhé! :mrgreen:[/quote]
    Bác pannguyen xem lại chút ? Em ko nói câu nào động đến nhạc ngoại hay nhạc nội. Vấn đề em đề cập là chất lượng âm thanh cơ mà. Ko thể nói một sản phẩm đc đầu tư bằng giá thành thấp lại cho chất lượng âm thanh tốt đc. Bác ạ ! Nguồn âm là nhạc pre 75 ko như bác nghĩ đâu, xưa nay mình cứ quen cho rằng nguồn âm đó ko cần phải đến thiết bị tốt để thể hiện nó là ko đúng, tuy rằng nhạc pre 75 chơi rất ít nhạc cụ nhưng để thể hiện sự trung thực giọng hát và nhạc cụ đó thiết nghĩ vẫn cần một thiết bị tốt chứ ko thể nói thiết bị đó là quá tốt cho một dòng nhạc nhất định. P/s em đang nghe bằng 812 đó và còn nhiều thiết bị tốt nữa nhưng ko phải mua về chỉ để khoe đâu bác ạ. Mình có điều kiện đến đâu dùng đến đó chứ em có ý gì về việc bác dùng đồ gì để nghe đâu. Mình nói là để có định hướng phù hợp cho điều kiện nghe của mỗi người mà bác. Em nghĩ nên dừng câu chuyện ơ đây có lẽ sẽ hay hơn.[/quote]
    Vâng, trao đổi kinh nghiệm, review rồi cho mọi người biết chất âm của từng loại thôi mà bác, vui là chính thôi đâu phải đưa ra để cãi nhau... he he ! :lol:

19. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Em thấy M7 và M8 đều dùng mạch khuếch đại đầu từ bằng đèn nên chắc trở kháng cao giống nhau và thay được cho nhau bác ạ. Bác lấy đồng hồ để thang Ohm x 10 đo thử xem điện trở đầu từ giống nhau ko nhé.
    Em vừa đọc lại trong Service Manual thì trở kháng đầu từ REC/PB của M7 và M8 giống hêt nhau bác nhé.

20. ORA3

ORA3 Advanced Member

Đầu Akai dòng M đèn, M8 em có một số nhưng cảm nhận cá nhân thấy M7 mono nghe ấn tượng hơn cả...Volume vặn 25% em nó đủ nghe phòng 4 m x 5m...dù ampli bên trong chỉ là single end EL84 kéo loa hột xoài :wink:

21. homanhhuong

Tây họ chẳng nghe được cái thể loại gọi là nhạc vàng (nhất là pre 75) của ta, ngược lại thì chắc chỉ có vài bác là có thể nghe được thể loại nhạc Tây.
    Với một số người, trong đó có em, chẳng thể quên được tiếng leng keng, tiếng ghita bass trầm ấm......
    Chỉ tiếc là nguồn âm gốc (trước 75) , hoặc chuẩn chút, F1 hoặc F2 nếu được ghi bởi những đầu ghi CHUẨN thì bây giờ quá hiếm. Thậm chí, có băng gọi là chất lượng tốt một chút, đầu ghi được cho là chuẩn một chút NHƯNG cái bác chịu trách nhiệm ghi lại chẳng chịu vệ sinh cơ và đầu từ thì cũng như không.
    Thậm chí, mua một con Studer vài ngàn USD về nhưng có cuốn băng được ghi âm "củ chuối" và chất lượng băng cũng "củ chuối" thì chẳng thể nghe hay bằng nguồn băng ngon được nghe bởi cái đầu giá trị vài trăm USD được.
    Tuy nhiên, Cái gì nó cũng có giá của nó cả các bác ạ. Đồ ít tiền thì chẳng thể so sánh được với đồ nhiều tiền được!.
    Khả năng đến đâu, chơi đến đó, như một câu slogan của bác nào đó viết;
    Nghe cảm thấy hay là được! :D
    Chúc các cuối tuần bác vui vẻ.
    Em không có nguồn âm tốt nhưng vẫn đang phê vì ca từ đây!

22. trịnh hồng quân

trịnh hồng quân Approved Member

Tôi đang dùng Akai 630D pro cũng thích chất âm mộc mạc của nó tiếc là có 2 chắc (Mà nghe giang hồ đồn đại là 2 trắc nghe hay hơn 4 trắc vì chi tiết hơn) đang muốn kiếm thêm em Akai 635D để so sánh hai em bác nào có không thích dùng nữa hay muốn đổi gió thì alo tôi nhé: 0976553434

23. cung nhau nghe

cung nhau nghe Advanced Member

chào các bác cho em hỏi . akai 747 của em đang bị hiện tượng đồng hồ để đếm số lúc thì nhảy lúc không. là do bị hiện tượng như thế nào, cách khắc phục. còn vấn đề thâu hoặc phát đều bình thường. xin cám ơn các bác.

24. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Em chào các bác ạ.
    Em mới mua chiếc akai 635D nhưng em nó có hiện tượng bệnh lạ quá ạ.
    Khi để qua đêm sáng hôm sau bật, hoặc lâu hơn nó chỉ quay được khoảng 1/4 vòng băng 10" sau đó im re luôn. Phải tua đi tua lại, một lúc sau độ tầm 15 phút em nó mới hoạt động trở lại. Nhờ các bác có nhiều kinh nghiệm bắt bệnh giúp em với ạ, em xin cám ơn ạ.

25. toptran

toptran Advanced Member

Em chào các bác ạ!
    Các bác đã có kinh nghiệm sử dụng Akai M-series cho em hỏi cổng Din 5 trên máy Roberts 770x (Akai M8) có sử dụng được các loại dây Din đang bán trên thị trường không ạ?
    Cảm ơn các bác nhiều!!

Share This Page

Loading...