Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. hanabi

hanabi New Member

Các bác choi mình hỏi, có nhiều amply có ghi là có DAC tích hợp thì có phải mua DAC rời nữa không?

2. t2b

t2b Approved Member

Các bác cho mình hỏi:
    Mình định mua Macbook Pro mới, nó chỉ có 4 cổng USB-c, cái DAC của mình chỉ có cổnh Usb. Mình có thể dùng cáp chuyển đổi usb-c sang usb để chơi nhạc số tử Macbook Pro, chất lượng âm thanh có ảnh hưởng gì không.
    Cám ơn cace bạn

3. chauphuong

chauphuong Advanced Member

bác build 1 con mini pc fanless, ssd, nguồn linear, tấ cả độ chục triệu, tha hồ nâng cấp, mod này nọ. Mua Macbook về nghe nhạc là phí tiền.

4. CppMb

CppMb Advanced Member

Mua con macbook Pro thì kiếm cái DAC mới chơi nhạc số luôn cho phê bác à. Macbook pro chơi lossless thì khó tìm đối thủ rồi. :lol: :lol: :lol:

5. Thuy

Thuy Advanced Member

Bạn cho hỏi cách chơi APL với Hdd gắn trong (APL nằm trên hdd khác). Hiện phải qua usb

6. CppMb

CppMb Advanced Member

Không ai giải đáp thắc mắc cho bác Thuy nhỉ, mình cũng đang tìm hiểu!!!

7. vandk

vandk Advanced Member

Nếu chọn giải pháp CPU (qua wiless) để phát nhạc lossless thông qua DAC của con ariport express của Aple (air play), bác nào đã chơi qua xin tư vấn cho em cấu hình con CPU build với ạ! Nếu chơi nhạc số vậy thì card âm thanh và card wiless của CPU cái nào quyết định đến chất lượng âm thanh ạ?

8. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Airplay nó đẩy data sang AE nên card sound không có ảnh hưởng gì ạ.

Cơ chế của airplay là tín hiệu được xử lý (renderer) trên iTunes rồi mới đẩy sang AE để phát (player). Nên âm thanh ảnh hưởng rất nhiều ở thiết bị chạy iTunes. Và nhạy cảm với các thứ liên quan: Nguồn, dây nguồn, dây LAN, card wifi usb...

Anh thử phát bằng một cái PC, so sánh với vài cái laptop, iPad, iPhone sẽ thấy rõ liền.

9. luamiennam

luamiennam Advanced Member

không rõ thế nào, nhưng em chạy 2 con CPU:
    - PC 1: Core i5 - 16 Ram - SSD(Hackintosh) + HDD (data + nhạc) + nguồn 475W Cooler Master + Amarra / Audirvana + 3 cái quạt thổi trong thùng máy. ( không tính quạt nguồn và CPU )
    - PC 2: Xeon L5430 - 2Ram - SSD (Win7) + NAS ( data + Nhạc ) + nguồn 450W Cooler Master + foobar ( ngoài cái quạt nguồn và CPU thì ko có cái nào khác )
    Em cảm nhận nghe nhạc từ PC1 hay hơn rất nhiều so với em PC2. Máy chỉ mở lên và dùng soft nghe nhạc, không có làm tác vụ gì khác. Sắp tới Pi3 về em test luôn xem thế nào :D

10. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Cô lập rung chấn của HDD cho Pc làm transport digital thu được kết quả tốt hơn rất nhiều so với dự đoán của mình.

11. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Chơi nhạc trên máy tính thì phần cứng có ảnh hưởng một phần, phần mềm (os và media player) cũng ảnh hưởng một phần. Bác test trên 2 máy khác nhau cả phần cứng lẫn phần mềm thì đương nhiên nó sẽ khác nhau, khó xác định được khác nhau chủ yếu do cái gì... :D

12. vandk

vandk Advanced Member

Em k có điều kiện thử nhiều loại (thật sự là chỉ mới nghe qua lap và CPU thôi) còn ipad, iphone... thif chưa nên mới xin các bác cái cấu hình build nghe ổn. Còn nếu như bác nói nó bị ảnh hưởng nhiều bởi nguồn xung, dây cáp Lan, card wifi thì chắc lap vẫn ổn hơn CPU vì lap cục nguồn nó k nằm gần mà chạy thôg qua pin, chưa kể độ ồn thì lap vẫn ít hơn, nhiễu wifi thì chắc như nhau

13. luamiennam

luamiennam Advanced Member

Theo em với cấu hình khác nhau nhiều, nhưng nếu chạy tác vụ chỉ để nghe nhạc thì xem như không ảnh hưởng từ phần cứng. Chủ yếu do phần mềm ( OS & Soft ).
    Nếu nói do phần cứng thì con i5 chạy Hackintosh nhiệt nó cao hơn con Xeon L5430 ( em có dùng phần mềm đo ) --> quạt sẽ quay nhiều hơn, sẽ ồn hơn. Chưa kể cái nguồn cao hơn thì cũng tạo nguồn xung cao hơn--> Con i5 sẽ tạo ra nhiễu cao hơn???
    ==> i5 sẽ nghe nhạc kém hơn con Xeon kia nhiều. Không biết có sai gì không nhỉ?
    Nhưng để tối về em test thêm i5 chạy Win7 + foodbar xem sao, rồi báo cáo các Bác. Tuy nhiên, em thiên về Mac OSx nghe nhạc hơn rồi hihihi.

14. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Phát airplay, theo em đã thử. Có thể tạm xếp theo thứ tự sau ạ, hay nhất xếp trước:
    - MacBook Pro
    - iPad
    - MacBook Air
    - Mac mini
    - iPhone
    - Laptop
    - PC máy hiệu
    - Tablet Android
    - PC máy ráp

15. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

chú thanh tìm mua cái hộp này( đồng, nhôm, mút chống rung ) về bỏ con hdd vào đảm bảo chú bay lên nóc luôn,em đã và đang dùng :D ( em tìm trên đồng nát yahoo của bọn nhật về đấy nặng hơn 2 kg )

16. Scorpio

Scorpio Moderator

Bác kiếm con máy xách tay IBM/Lenovo dòng T series (chọn máy có xài card wiless của Intel) thử xem sao :mrgreen:

17. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Dạ em cũng có nghe các anh khen hay, mà chưa có dịp thử ạ. Mấy năm gần dây Dell lấn sân nên ít gặp Thinkpad. Anh bạn em còn một con T4xx. Hôm nào em mượn được test luôn cho hết bài.

18. anhbatin

anhbatin Advanced Member

Nhốt trong lớp mut này HDD có nóng lắm kg cụ.

19. edm0611

edm0611 Advanced Member

Ổ SSD thì có cần Shield bảo vệ ntn ko bác?

20. thelonelyone

không nóng mình có post một tấm hình test dây sata có hdd nhiệt độ giao động 34 - 40 độ thôi, trong hộp thì phần nắp nhôm mình thấy bản đồng dầy 3mm dính chết với nắp, mút không biết loại ji rờ vô cũng thấy ấm thì mình nghĩ nó có tác dụng tản nhiệt ngoài chống rung cho hdd

ssd không cần quá nhiều như hdd đâu bạn chỉ cần 1 tấm damping đặt trên nó thôi :D

21. edm0611

edm0611 Advanced Member

Cám ơn bác, tiện cho em hỏi ở HN tìm mua mấy tấm này ở đâu nhỉ :)?

22. thelonelyone

em ở HCM, HN em cũng không biết chỗ nào bán luôn,em chủ yếu mua hàng qua mạng, hiện tại em đã dùng 3 loại damping: oyaide(MWA-030), sotm(EABS-100), 3m(AB5100S), bác kiếm thử xem.

23. CppMb

CppMb Advanced Member

SSD mà mua ổ để chứa DSD thì xèng nhiều lắm, chơi nhạc số HDD thôi nhỉ??? :lol:

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Bám vô DSD chi cho mệt người hè :)

25. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Vấn đề nhạc DSD,96,192,384 v.v......mình xin có ý kiến riêng của bản thân như sau:
    MÌnh không nói về lý thuyết,kỹ thuật,nhưng chỉ nói thực tế của riêng bản thân thôi.Gu thì mình thích Ballade,pop,country,rock,Paul,Clayderman,Classic.Nguồn nhạc thì chủ yếu là download bên HDVN.Và hiện tại hơn 90% nhạc mình nghe vẫn là rip từ CD.Cách đây khoảng 2 năm có mua chung với một số bác trên diễn đàn nhưng chỉ một thời gian ngắn là mình ngưng vì kiếm nhạc để nghe quá khó,sau đó mình download bên HDVN khoảng 700G nhưng chỉ nghe được một vài G mà thôi.Ngay cả bản Symphony 6&9 của Beethoven mình đã download được cả 4-5 bản nhưng vẫn nghe bản rip từ CD(mình không để ý đến dàn nhạc và nhạc trưởng)

Share This Page

Loading...