Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. korien

korien Advanced Member

Các bác cho e hỏi để Stream DSD ra DAC thì cần khoảng bao nhiêu RAM là đủ, với phần mềm chơi nhạc là Foobar 1.3.5?

Và giải pháp Fanless cho CPU là gì? Hiện e đang dùng nguồn Fanless và SSD, còn CPU đang dùng stock fan thấy tương đối nóng. Nếu ko fan thì làm thế nào để có thể tản nhiệt hiệu quả cho PC?

2. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Giải pháp là dùng CPU fanless luôn đi bác.

3. korien

korien Advanced Member

Nếu tản nhiệt bằng tản nước thì thế nào bác nhỉ?

4. chauphuong

Dính vào làm gì cho mệt mỏi hả bác

5. kingcolor

kingcolor Approved Member

Mình thấy có loại tản nhiệt cho CPU (máy bàn) như: Zalman FX70 - ultimate Fanless CPU Cooper,
    Zanmal FX100 - ultimate Fanless CPU Cooper hoặc CoolerMaster hyper Z600 không quạt hoặc mini PC, bạn mua dùng thử xem, mình đang dùng Zalman FX70 khi thay thế loại tản nhiệt CPU có quạt bán kèm theo máy thì âm thanh có thay đổi, còn thay đổi như thế nào, nhiều hay ít thì tùy theo khái niệm về âm nhạc của bạn.

Last edited: 3/9/17
  6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

ram 4G là thoải mái rồi,Cái quạt CPU nhiễu rất nhiều vì từ trường từ quạt,điện cung cấp cho quạt và rung chấn do quạt quay.Mình xử dụng Zalman FX100 cho CPU I7-3770S.Với mainboard H61,B75 thì nhiệt độ CPU rất ổn khoảng 50 độ C,Nhưng với mainboard Asus P8-Z68 thì nhiệt độ rất cao nếu đóng nắp Case thì Overheat,quá nóng CPU không hoạt động,nếu mở hết nắp case thì CPU cũng trên 60 độ C và nếu xem Bluray ca nhạc lâu cũng overheat luôn nên mình xử dụng một quạt với nguồn DC rời và cách biết với case mới ổn.

7. moonbeam

moonbeam Advanced Member

Em muốn nhập môn, các bác tư vấn giúp em 1 bộ DAC USB (cắm thẳng USB từ PC sang DAC) tầm giá trên dưới 20tr được không ạ?
    Em search 1 vòng thị trường mà thấy hình như ít lựa chọn ở tầm này quá

8. chauphuong

Bác nghiên cứu mấy con hàng của Gustard, Yulong, Oppo. Chê hàng Tàu thì kiếm đồ của Marantz hay Teac.

9. Wingman

Wingman Advanced Member

Em đang quan tâm đến phần mềm tối ưu hoá cho PC audio(em dùng laptop ASUS GL552JX chạy Win 10). Các bác đã có trải nghiệm cho biết Audiophile Optimizer hay Fidelizer Pro software nào cho chất âm hay và "analog" hơn?

Cảm ơn và chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!

10. chauphuong

Mua cả 2 về đi bác. Nếu bác chưa thao tác tối ưu hóa gì trong hđh thì có thể có tác dụng rõ rệt. Như tôi đã làm đủ thứ với win10 thì cài AO ở chế độ ultimate (cao nhất) cũng ko thấy ép phê nhiều lắm. Mà bác cần build 1 cái pc riêng phù hợp với audio đã.

11. mtbc

mtbc Advanced Member

Em có thử và kết luận: thay luôn hệ điều hành (cài 1 bản Remix OS) cho PC thì sẽ khác biệt hẳn (VD 30%) so với tweek bằng Fi hay AO.

asap likes this.
  12. asap

asap Advanced Member

Hi,

Anh Huy nói rõ rõ hơn tí nữa cho em theo với nhé.

Thanks anh.

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Dạ thưa, câu trên có nghĩa là sau khi em thử các bản Win XP,7,8,10, các phần mềm nghe nhạc khác nhau (Foobar, JRiver, HQPlayer, Emperor Bughead...) và các tweek cho Win cho một số laptop/PC khác nhau thì nhạc tính vẫn kém hơn là tải bản http://www.jide.com/remixos-for-pc về cài (sau đó mua UAPP hay Newtron hay Onkyo Player trên Google Playstore).

asap and Wingman like this.
  14. Wingman

Wingman Advanced Member

Em được một anh bạn vong niên đồng nghiệp người nước ngoài, cũng là một tay chơi audio có hạng, khuyên nên mua laptop chơi game đời mới của ASUS, sau đó dùng phần mềm tối ưu hoá để dùng cho audio. Mới nghe em thấy ngỡ ngàng vì gaming laptop cấu hình rất mạnh nhưng còn vấn đề quạt gió và tản nhiệt đủ kiểu, anh bạn bảo nếu mày tin tao thì cứ nghe tao đi. Em tìm hiểu thì trên diễn đàn nước ngoài đã có nhiều người chơi như vậy, cộng thêm kiến thức DIY, dựng PC của em là zero. :)

Vậy em sẽ order cả hai phần mềm để trải nghiệm, thanks bác.

15. dnh

dnh Advanced Member

Thử bản này xem có gì hơn không H ơi: http://www.phoenixos.com/en/download_x86

16. Wingman

Wingman Advanced Member

Giữa UAPP, Newtron và Onkyo Player bác mtbc thích chất âm của soft nào nhất vậy, cảm ơn bác đã chia sẻ.

17. chauphuong

Tôi nghĩ phần cứng phù hợp quan trọng hơn khá nhiều so với phần mềm. Dù chơi single hay dual pc thì máy tính phát nhạc nên có cấu hình vừa phải, ít nhất chạy ssd, ko quạt, nguồn ngoài linear. Còn nếu máy tính to khỏe thì sẽ là thả gà ra đuổi, tha hồ mà đi giải quyết đủ mọi vấn đề.

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Newtron kiểu màu âm ấm và tròn trịa, để dành nghe voice kiểu Emi Fujita, Susan Yong. Onkyo trung tính và thoải mái hơn. Uapp chi tiết hơn, để dành nghe giao hưởng.

Thành ra em để cả 3 thứ.

Em có thử chục loại khác, và cuối cùng giữ 3 bạn trên

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Ui. Vậy mà bữa nghe đồn Jide merge luôn Phoenix, hoá ra là k thành.

Em sẽ thử bản Nougat này.

20. Wingman

Wingman Advanced Member

Em đang vọc thử cả ba apps, âm thanh cải thiện đáng kể bác ạ. Mới nghe thì thấy UAPP chi tiết và hơi khô, Onkyo HF Player âm nền có vẻ tĩnh và vào tai em hơn, ba phần mềm đều xuất được Native DSD. Bác biết cách control bằng điện thoại hay tablet không, cứ phải điều khiển trên laptop cũng hơi bất tiện bác nhỉ.

Một lần nữa cảm ơn bác mtbc, chất âm đã làm em mỉm cười hài lòng! :)

Last edited: 10/9/17
  21. Wingman

Wingman Advanced Member

Bác nói rất logic, em cũng đã hiểu như vậy nhưng trong audio có những điều rất khó giải thích. Như bác Steven Plaskin của AudioStream dùng laptop ASUS G501 JW để review phần mềm AudiophileOptimizer:
    https://www.audiostream.com/content/audiophileoptimizer

22. chauphuong

Bác đọc chưa kỹ thôi. Máy tính khỏe của nó chỉ để làm server, còn máy phát nhạc là Microrendu (máy tính siêu mini chạy bản linux được tối ưu hóa cho audio).

Nếu định mua AO, bác nên sang hdvn rủ mua chung. AO một lần mua được 5 key, tính ra khoảng 6-700k 1 key, mua chung cho kinh tế. Hom trc tôi hô hào mua chung, phải từ chối rất nhiều bác muốn tham gia vì hết chỗ.

namkhanhaudio8899 and Wingman like this.
  23. Wingman

Wingman Advanced Member

Đúng rồi bác, còn người chơi thường dùng laptop tối ưu hoá bằng AO làm nguồn phát, xuất qua cổng USB ra DAC thôi, mà về lý thuyết thì music server cũng không cần cấu hình mạnh như vậy, tóm lại nghe thấy hay là được bác nhỉ. Nhân tiện em cũng muốn hỏi có lọc điện nào kiểu Shunyata Research Hydra DPC-6 v2 để chặn nhiễu ngược từ laptop lên nguồn điện mà giá hợp lý hơn không? Em đã kéo laptop ra khỏi dàn máy, dùng dây USB dài 4m kết nối với DAC, kết quả tốt nhưng vẫn muốn hết lăn tăn. :)

Em sẽ sang hdvn xem, thanks bác chauphuong, good day cả nhà!

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Em nhắm con Rendu đây. Họ ra bản mới rồi, chắc bản cũ sẽ giảm giá :))

25. chauphuong

Ko phải bản mới bác ạ,mà là bản cấp cao hơn, gọilà UltraRendu (đại để là phân khúc cao hơn, đắt hơn nhiều) và vẫn giữ bản cũ. Cho nên e là bản "cũ"nó vẫn chưa cũ để có giá mới.

Mà em thấy đại đa số những chú Tây vừa có microrendu vừa có Sonore Sotm SMS200 thì đều cho là SMS200 hơn tí chút. Cái này chắc cũng đúng vì SMS200 ra sau nên có thể rút kinh nghiệm từ thằng đi trước. Tụi Sonore này quái, có UltraRendu một thời gian là chúng nó cũng tung ra SMS200 Ultra.

tqv-hcm and dokien like this.

Share This Page

Loading...