Tự chế cái Volume.

Discussion in 'Thiết bị điện tử khác' started by ThuyLT, 29/6/07.

1. khuehn

khuehn Advanced Member

Chế cái volume chuẩn thì dứt khoát phải dùng loại selector step make before break thì k bụp các cụ ạ. Còn dùng chuyển mạch như em thấy trên các cụ kêu ầm lên dùng cái đó nó không bụp thì em lọa quá :lol: vì nó chắc lài Loại selector step make after selector.
    Lý do K nghe thấy bụp chẳng qua là dùng vào vị trí input của power thôi , các cụ cứ lắp vô Pre coi biết ngay mà :D [/quote]

2. Muihex

Muihex Advanced Member

Đang xài loại 24 bước cho pre đây cụ và chả có tiếng bụp nào hết

3. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Ứ tin, Em thấy vụ này có màu sắc mê tín :lol: .
    Còn về cách lựa selector làm volume thì trước cụ ACG có chỉ em như sau:
    ( Cụ nào biết rồi thì bỏ qua, cụ nào chưa biết và có ý diy một cái thì ráng mà nhớ kẻo lại đóng học phí giống em hồi đầu ahj :lol: )

4. BadboyHIA

BadboyHIA Advanced Member

BadboyHIA:

Hôm rồi đi đồng nát... lọm mọ đá trúng một chiếc selctor made Gemani nhưng rủi là nó chỉ có 16 bước...nó lỡ cỡ nếu so với tiêu chuẩn. Vậy là đành tự ngồi tính các giá trị resitor theo kiểu Loadder Shunt. Tớ chụp mấy cái hình kết quả tính và đồ thị mô phỏng theo "Attaenuator 16 step Volume Logaritt". Bác nào đi qua ném giúp mấy hòn gạch xem có nên mất công vói nó hay không.. :mrgreen:
    Badboy
    Brs

Attached Files:

5. AGC

AGC Advanced Member

Cụ Boi cố gắng kiếm cái sê lếc tơ 4 bước nữa để phối ghép thì ra được 1 cái 48 bước lai giữa siries và ladder

6. vuduydong1980

vuduydong1980 Advanced Member

Cái chổi than mà đem làm shunt nhỡ nó hở chân giữa lên thì có mà quấn lại loa thôi bác psman à.k dám chơi với amp cs lớn đâu.mod vào chú kia 6210 chắc bố đỉnh đây.

7. PSman

PSman Advanced Member

Kiếm ALPS xanh mới thì k đến nỗi bác Đ à. Vol shunt bằng quay step thì cũng vẫn phụ thuộc tiếp điểm mà. Nó bụi k ăn, nhẹ thì bụp, nặng thì mất shunt đóng thẳng tín hiệu vào loa ré lên tí thôi. Hehehe

8. BadboyHIA

BadboyHIA Advanced Member

Badboy:
    Cảm ơn bác đã cho " hòn gạch"...Dưn mà Cái Chát xít nhà em định nhét nó vào khó khoan lỗ quá mà toàn là lỗ to nên rất mắc công... và cũng khó xếp đặt cho hợp lý. Vì vậy ... dự là sẽ làm Đơn giản 8)
    Brs

9. jamahamvui1978

Chưa chắc. Kiếm cái biến trở dây quấn 10 vòng đấu kiểu shunt đập chết các kiểu selector. Mỗi tội tìm biến trở 10 vòng 5k - 50k quá khó, mà tìm được thì giá trên trời vì trong đó có zàng :lol:

10. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác có hình không shown lên để em đặng kiếm zàng :lol: , nói thiệt đó :mrgreen:

11. jamahamvui1978

Đố các cụ em quay tay cục này để chuột bạch vụ gì :lol:
    http://s949.photobucket.com/user/Nguyen ... 4.jpg.html
    ===========================

Mấy cái biến trở 10 vòng trong mấy thiết bị đo hay ốc xi lô đó cụ. Nếu cụ vẫn cần thì tối về em chụp ruột gan nó phục vụ cụ.
    =======================================

12. jamahamvui1978

Cứu, cấp cứu ........... Các cụ giúp em vụ này với..........
    Em quấn cái trans làm volume 24 bước, sau nhiều lần quấn rồi bỏ giờ được cái khá ưng ý rồi nhưng sao nó ù quá các cụ ahj. Em đi mas, bỏ vô nồi inox dày cộp, bọc đồng cuộn sơ, thứ .... đủ các kiểu có thể nghĩ ra mà nó chỉ hạn chế một phần nhỏ. :(
    Em đấu dây như hình, trans nối đường tín hiệu từ cd với pow ( ACA), cuộn S: 3500v, cuộn P: 4500v... Nhờ các cụ chỉ giúp thêm cách đi dây, bọc trans chống nhiễu giùm ahj!!!!!!!

Attached Files:

13. hoangphung

hoangphung Advanced Member

biết ngay là bác làm volume trans. ù là do bác đấu ngược dây đó. hoặc là bác ghép fe không chặt. chỉ cần fe rung chút là ù.

14. jamahamvui1978

Loop mass + không có nối đất cụ ạh. Mua cọc sắt fi 12 dài 2m đóng lụt đầu, đi mass đúng là im phắc :lol: .
    Đáng làm lắm cụ ạh, khó nhất kiếm fe khủng thôi. Nhà em toàn fe 6.3 Nhật, 6.4 Nga nên 3500v được có 84H. Giờ mà vớ được fe amcc 10 Hitachi hay fe giấy Western làm là bố đỉnh .... Ước gì :(

15. hoangphung

Bác có phương pháp quấn nào khác không chứ quấn như hình mình họa em nghĩ là không được.
    Không đều dai tần trên các mức volume.

16. jamahamvui1978

Đúng là cao thủ quay tay, nhìn sơ đồ biết ngay điểm chết của trans này. Em phải quấn mấy cặp mới ngộ ra được đới cụ :lol:
    Có hai cách hạn chế việc thay đổi đáp tần:
    - Gắn thêm con trở 30- 500ohm vào đầu in sao cho đáp tần khoảng mình hay nghe ít thay đổi nhất. Cái này hãng nào cũng làm vì nó còn tác dụng hạn chế overload nguồn phát.
    - Kiếm fe hịn: Nếu không kiếm được loại quấn lên được 1100H như hãng thì chí ít cũng phải 70-100H. Để được 70-100H cũng dễ vì có thể chọn fe to hoặc quấn nhiều vòng nhưng khi đó gặp trở rắc rối với dải cao -> đòi hỏi vật liệu lót cách điện phải khủng và mỏng cỡ tép lon lót tụ .

Cụ đừng quấn vội: 99,99% rớt đó. Việc đầu tiên lên cửa bán dây điện trên Lâm đen chút mua dây đồng Nhật 0.12 và 0.16 về ủ, dây rất tốt. Thứ đến kiếm fe nào 1000v được tầm 10-20H xong rồi tìm gấy lót (Vụ giấy lót em có thể chia sẻ với cụ đủ một cặp trans vì em không còn nhiều :D ). Cứ từ từ đồng nát rồi có hết, gom đủ vật liệu quấn tận tâm một cặp lên đỉnh luôn cho sướng, giờ nghĩ lại 3 tháng ngày nào cũng quay quay rồi bỏ em thực sự hãi :lol:

17. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Thôi, nghiên cứu cái tube volume control nhẹ người hơn anh ơi
    http://www.vias.org/crowhurstba/crowhur ... 3_016.html

18. hoangphung

Ai biểu thinh thinh làm một mình. Em mới nghĩ ra cách hay hơn, tính sau vậy, nghiên cứu volume tube trước đã. Hì hì.

19. jamahamvui1978

Cụ làm đi, em theo với :lol:
    Mạch này trong con cd Luxman 103u. Giang hồ phán nó là mạch chỉnh tone cụ xem có phải không:
    http://s949.photobucket.com/user/Nguyen ... 6.jpg.html

20. hoangphung

Cái link cụ đưa là đệm tube thay opam.
    Còn cái volume biến thế cụ quấn rồi thì chuyển nó ra phía sau đèn đầu đi. Giải quyết vô số vấn đề, Henry thấp, trở kháng ra thấp, không suy hao tín hiệu.

21. hoangphung

bác giamahamvui cho em hỏi cái, bác quấn cách ly hay tự ngẫu, em thấy đã số trên mạng là quấn kiểu từ ngẫu.
    bác nên quấn tự ngẫu vì đầu vào không có DC. quấn 2 cuộn, vị chi ra 48 đầu dây. đấu 2 tần select. giống kiểu ladder điện trở.
    cực nhỉ.

22. jamahamvui1978

Kakaka .... cục của em chắc chỉ dụng được ở ngõ vào hoặc ra thôi ahj.
    Ở vị trí bác chỉ nó đóng vai trò như một cục IT thì 10 năm nữa chưa chắc em quấn đạt vì vật liệu, kỹ thuật đòi hỏi cao hơn bội phần. Quấn được IT ra tiếng người thì nhiều nhưng hình như chưa ai quấn đạt hơn ... tụ thì phải.

23. jamahamvui1978

Cách ly nó mới hái èn chứ tự ngẫu thì ... dễ ẹc :lol:. Tuy nhiên autotransformer cũng cho chất âm nhiều con pre bán dẫn khó theo được nhất là dải mid low và trung âm dù em quấn rất ẩu.

24. Kết thúc

Kết thúc Advanced Member

Có cái cục vặn vặn rồi mờ ngại vụ trở quá thấy gì hay hay em toàn ham nhiều híc. mua trở về cắm kín chân bọn này chắc lủng kho thóc.
    Tự dung mấy cụ lập topic đâm ra lại tốn hè hè :D :D

25. nvkhoahcm

nvkhoahcm Advanced Member

Bới ở đâu ra nhiều vậy chú :D

Share This Page

Loading...