Tự đóng kệ Audio - xin lời khuyên thế nào

Discussion in 'Phụ kiện' started by Vdzung, 20/3/15.

1. Vdzung

Vdzung Advanced Member

Chào cả nhà VNAVer nhà mình.
    Chả là em mở cái công ty chuyên sản xuất POSM nên thợ cũng chút ít biết về gỗ, sắt, foam, mica, ....
    Và vì mới mở nên việc còn chưa nhiều nên em nghĩ ra việc đóng kệ Audio ( để amply, CD, pre, pow, .......
    Tuy nhiên em nghĩ thế này: Đóng bằng gỗ loại cao cấp, gỗ thật thì em chưa đủ trình, chưa đủ vốn, chưa đủ kinh nghiệm và khi bán ra chưa đủ cạnh tranh, giá cao khiến sức mua chưa đủ và em sẽ chết non luôn khi chưa đủ lớn.
    Đấy, nhiều cái chưa đủ thế nên em thử làm bằng gỗ thông ( loại chắc và đã qua xử lý ) , gỗ MDF sơn PU chống ẩm loại dày 8ly.

Em show hình sản phẩm mới đóng thử nghiệm:
    https://www.flickr.com/photos/dzungle13/16844225636/

https://www.flickr.com/photos/dzungle13/16682495728/

và thêm hình ở Flick của em, hình như tập tin lớn nên em chưa biết cách đưa hình lên đây ạ.

Kích thước :
    Ngang : 59cm x cao 72cm x Sâu 53cm
    Lọt lòng ngăn 1: 28cm
    Lọt lóng ngăn 2: 23cm
    Ngăn dước cách mặt đất: 12cm

Hiện em chưa xong chân đinh nên chưa gắn. Có chân đinh vào chắc kích thước lọt lòng + thêm khoảng 2,5-3cm nữa.
    Và em mới chỉ làm ra 1 mẫu kiểu này.

Giá thành làm ra 1 bộ kệ này ( 3 cái ) khoảng 2,2tr đồng ( chưa tính chân đinh, chén hứng) .
    Khoảng chân đinh và chén hứng em đang nhờ thợ tiện và báo giá sau.

Em nhờ cả nhà giúp em vài câu hỏi sau:

1/ Giá em bán 2,4tr cho cả bộ ( hoặc 850k-850k-700kcho kệ thấp đến cao - bán lẻ từng kệ và chưa chân đinh ) liệu có phù hợp với túi tiền đa số anh em chơi HD ?
    2/ Liệu em có nên dùng hình thức mua chung để bán tận tay cho anh em thay vì mở CH hay thông qua NPP nào đó ?
    3/ Với 1 kệ Audio cho 1 bộ dàn trung trung thì dùng gỗ này được không ?
    ( Cái này em phải nói rõ là nó nặng khoảng 6kg 1 thớt và sức nặng chịu tải là 300kg cho từng thớt nên anh em có thể yên tâm. Hơn nữa, em có thể sơn theo màu anh em thích như gỗ, trắng, đen, nâu, vàng, tím, .....:)) )

Em biết mua 1 đống kệ thế này hàng gỗ xịn khá đắt nên em định làm hàng rẻ hơn ( chứ ko phải nhái hay rởm nhé) :)

Và nếu cái này hay hay, ổn ổn, được được có khi em sẽ design thêm vài mẫu kệ, cố làm được cái chân Loa nữa có Ok không?

Rất mong anh em chém nhiệt tình để em thêm tí quyết tâm. Anh em nào có nhã ý đặt hàng mời đặt luôn để em thử nghiệm xem thế nào. Nhưng chắc đợt đầu em chỉ giao quanh HCM trước. Vụ ship xa xa em phải cân nhắc vấn đề bao bì, đóng gói và phí ship.

Em tên Dũng - 38 tuổi - nhà ở Hàng Xanh
    Công ty em tên là One Will : .:Welcome to OneWill:.
    Anh em có thể tham khảo website của em và email của em là: dunglv@onewill.vn

Xin chân thành cảm ơn anh em rất nhiều. Và cũng mong anh em cho nhiều lới khuyên để em thử bước vào lĩnh vực này tí.

Tags:
  2. mushroomhoping

mushroomhoping New Member

đường link của bạn bị hỏng hay sao đó. Không xem được hình.

3. dophien

dophien Advanced Member

Chào Bác
    Kệ của Bác là gỗ Thông mà giá 2,4tr em sợ ko ổn, vì Kệ Xinh là gỗ Căm Xe,mặt Gõ Đỏ bán 4,2tr.Hình như Cali Audio gỗ nhập Malaisia hay gì ấy,cũng bán giá tương tự. Theo suy nghĩ của riêng em, nếu đã sắm đươc bộ dàn ngon thì họ sẽ cố 1 tí để có được bộ kệ "gấu" hơn,vả lại kệ có thương hiệu sau này thanh lý cũng dễ dàng hơn.
    Theo em nếu giá thấp được tí nữa em nghĩ sẽ phù hợp với những bộ giàn bình dân hơn và dễ đươc nhiều ngươi chấp nhận hơn,nhưng nói thế cũng khó cho Bác,vì còn phụ thuộc vào rất nhiều thứ.
    Vài điều suy nghĩ cá nhân,nếu có gì Bác bỏ quá cho em
    Chúc ý định của Bác sơm hoàn thành và chúc Bác đắc hàng.
    Có khi là em sẽ ủng hộ Bác thì sao(vì em chuẩn bị làm phòng nghe,cũng đang lăn tăn cái zvụ kệ đây,nên đầu tư đầy đủ 1 bộ ít tiền hay lá loại tốt mà mua dần dần,ít tiên nó khổ thế đấy Bác ạh...!!!???
    Chúc cả nhà VNAV vui khỏe và nghe nhạc vui ve nhé!

4. chichsg

chichsg Advanced Member

Hic, em đã từng đóng kệ (vì có bạn làm thợ mộc) nhưng không như mình nghĩ là dễ như ăn kẹo vì chỉ làm theo mẫu có sẵn.
    Theo em thì bác nên nhịn thêm tý cafe sáng rồi đặt cửa hàng chuyên làm kệ người ta làm cho, chứ như em khi làm mộc không thì các chân khít với nhau nhưng khi gắn chân đinh vào thì vẫn còn bị lệch (cho dù không nhiều). Với lại tiền mua vật tư tính ra cũng gần bằng cửa hàng người ta làm rồi mà lại không đẹp bằng nữa.
    Vài lời cùng bác.

Thân

Share This Page

Loading...