Tự làm ampli đèn điện tử,cần những kiến thức gì?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by Onecent, 24/6/10.

1. tube audio

tube audio Advanced Member

Tube 845 có Dâu à bạn huyhoang96? :lol:

2. tube audio

tube audio Advanced Member

GK71 có sử dụng đế của 845....? :lol:

3. quangnt

quangnt Advanced Member

em đọc nhiều và thấy có ích, dễ hiểu và súc tích, thanks chủ thớt và các bác :D

4. tienetic

tienetic New Member

Mình có một số đèn điện tử nga ghi số ( XII - 79 ) bên dưới là ( IN - 1 ) chữ nga .có bạn nào biết nó là đèn gì? có dùng làm đèn khuếch đại được không giúp đỡ tí chút , xin cám ơn nhiều.

5. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Đây là đèn hiển thị, không đóng vai trò khuếch đại bác ạ :D

6. tranhoan06

tranhoan06 New Member

Em cũng vậy, cũng đang mày mò tự học, thank bác chủ thớt nhé :D

7. tienetic

tienetic New Member

Có một quyển sách kỹ thuât phổ thông với tiêu đề radio thật là đơn giản,suất bản lâu rồi viết về kỹ thuật điện,điện tử (trình độ cấp 1 đọc cũng hiêu ) có thể tìm ở hiệu sách cũ hoặc thư viện quốc gia.đảm bảo nếu ham học hỏi chỉ sau 1 tháng từ không biết gì về điên cũng có thể thốt lên điện tử thật là đơn giản!
    Chúc các bạn thành công.

8. dangthang476

dangthang476 Approved Member

9. quangnt

quangnt Advanced Member

toàn tụ nga cả, em chỉ thấy mấy cái công tắc là thèm, bóng thì chưa chắc. Mà bác ngó đống này ở đâu thế, nếu không phiền chỉ giùm e, thanks :D

10. botram

botram New Member

Chào các bác.
    Em tự giới thiệu mình là super newbie, gần như chưa có 1 chút kiến thức nào về điện tử, nhưng rất ham modding hoặc lắp ráp. Lâu giờ vào diễn đàn ngồi yên ắng đọc và tự cảm thấy đàn gảy tai trâu vì chả hiểu gì. Nhưng đọc mãi rồi, tự cảm thấy phải bắt tay vào làm thử để xem cụ thể nó là cái gì.
    Khởi đầu:
    Em không phải là người sành âm nhạc, và nhu cầu cho sự khởi động của em cũng không hẳn vì chất lượng tuyệt đỉnh của âm thanh mà vì hình thức. Em đang tự làm 1 hệ thống nghe nhìn tại nhà. Phần nhìn thì em đã làm xong. Giờ em đang cần 1 ampli, vừa có chức năng nghe nhạc, vừa có tính trang trí cho phần còn thiếu của hệ thống. Em cực kỳ thích design của Nagra 300i

Về phần chassis thì em có thể tự thiết kế vì em làm nghề này, và có cậu em có máy CNC nên có thể tự làm được.
    Cái em đang không biết gì là về phần lõi.
    Câu hỏi của em là:
    Liệu ở Việt Nam, em có thể tìm mua linh kiện và tự lắp ráp được 1 cái tương tự (em nói tương tự vì em sẽ design khác, chỉ có cảm hứng từ Nagra 300i thôi). Em tìm thì thấy linh kiện về tube amplifier hầu hết ở SG, ở HN gần như không có sẵn. Và với các bản mạch của các bác đã làm trên diễn đàn, em có thể chọn 1 cái làm sự bắt đầu và chỉnh sửa theo design của em được không?
    Đây là bước khởi đầu của em, do bản thân thiếu trình độ về âm nhạc nên em đang dựa vào cảm hứng về hình thức. Hy vọng nếu qua được bước đầu tiên thì em có thể coi như nhúng hẳn cả người vào chàm rồi, mới có thể bắt đầu thưa chuyện với các bác được.
    Coi như bài đầu tiên của em là lời chào và cám ơn gửi đến các bác đã truyền đam mê và nhiệt tình cho những người super newbie như em.

11. dangthang476

dangthang476 Approved Member

à,do kiến thức về đèn của em là con số 0,cho nên em sẽ chỉ cho mọi người chỗ có cái đống ấy để có thể phục vụ nhu cầu DIY cho mọi người .Nó nằm ở chợ nhật tảo,các bác đi sang bên khu bán đồ cũ chợ nhật tảo ấy,chịu khó hỏi người ta là cái trường trung học cơ sở ??? (khu vực này có 1 cái trường thôi,em ko biết tên) ở đâu,rồi đi ra đó. Giả sử các bác đang đứng theo hướng nhìn vô trường,thì quay ngược lại,đằng sau các bác chính là cả một rừng đèn và tụ dầu,công tắc,.. mà em mới thấy họ dọn ra gần đây. Các bác nhanh chân hốt nhé. (nhớ chừa em nếu có thể :) )
    Thân.

12. huuhuan

huuhuan Advanced Member

Các bác cho em hỏi ở Hanoi muốn "gióng" một ampli đèn theo ý mình thì đến địa chỉ nào là bảo đảm chất lượng ạ?

13. cdhanh

cdhanh Advanced Member

Dạo này rảnh vào nghiên cứu Topic này nhưng một số ảnh minh họa ở trang 1 đã bị mất. Bác Onecent có thể up lại các ảnh minh họa này được kh?
    Cảm ơn bác rất nhiều.

14. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Bác vào đây đao về ngâm cứu nè:

15. cdhanh

cdhanh Advanced Member

Thanks.

16. Nguyễn Thanh Hùng

Nguyễn Thanh Hùng Advanced Member

Em chào Bác.
    Em mới biết vnav em xem bài Bác viết thật ấn tượng. Mong được giao lưu cùng Bác quê em ở tận Miền Tây có được không Bác.
    Bác bao nhiêu tuổi ? em 49 tuổi. Em chào Bác

17. audiohn

audiohn Advanced Member

Các bác cho em hỏi gà một tí. Amp mà lắp theo kiểu PP (theo em hiểu nôm na là kiểu đẩy kéo) thì có cho ra cs gấp 2 kiểu SE không các bác (dùng cùng một loại đèn cs)
    e mới tập lắp thì lắp theo kiểu nào dễ ăn nhất nhẩy các bác.
    Kính!!!

18. quangnt

quangnt Advanced Member

SE bác à :D nhưng không hẳn là dễ nhất :mrgreen:

19. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Ráp PP có thể ra c/s khoảng 4 lần SE, ngoài ra có thể khác chút theo datasheet của bóng.
    Dễ ăn thì ráp SE, auto bias.

20. love_tube

love_tube Approved Member

Theo em, cùng 1 số tiền bỏ ra. Chọn mạch phù hợp với loa, thì amply DIY ăn đứt Amply Hãng.
    Lý do khá đơn giản:
    -Quan trọng nhất amply đèn là mạch và linh kiện, cái này chỉ cần hỏi là các cao thủ sẵn sàng chỉ giáo....
    -thợ thi công thì cũng đều là con người :D (chẳng lẽ mình làm cho mình mà lại không hơn mấy người thợ làm công ăn lương sao???)
    -mình có lợi thế là không cần lợi nhuận. Linh kiện chọn tốt hơn là phải hay hơn.
    -...........

21. zizo

zizo Advanced Member

em cũng tiểm thuốc bổ cho con amly của mình, cảm giác thì nge hay hơn, nhưng không biết rõ so với đồ hãng không diy thì ntn

22. zizo

zizo Advanced Member

thường mấy bác không chơi diy mà chơi đồ hãng thì thấy dân diy ngại lắm, còn dân diy rồi thì cứ mua thêm thuốc bổ bỏ vào, có thể tầm tiền bằng con đồ hãng khá.

23. love_tube

love_tube Approved Member

Nhiều bác mua đồ hãng về lật ra Mod tiếp.....đồ hãng họ tính toán chi li lắm chằng phải món nào cũng tối ưu đâu. Nên nếu có tiền thì tội gì không mua đồ hãng về rồi DIY tiếp :D
    Chơi amply đèn nên đầu tư chú trọng vào OPT, Chock, Nguồn (nếu mua đồ hãng thì cũng phải quan tâm đến mấy cái này)...., những món khác thì còn thay thế dễ dàng chứ mấy cái cục đó mà còn lăn tăn thì mệt lắm.

24. CaoHoangdt

CaoHoangdt Approved Member

Tự lăp ,hoặc sửa chữa bất kì một loại ampli nào , dù là đèn chân không ,bán dẫn hay class D ngoài việc băt buộc phải có kiến thưc kĩ thuật về điện tử còn một điều kiện không kém quan trọng , đó là phải có tai nghe nhạc để thẩm định độ Trung thực của ampli Nếu chưa giỏi vê kỹ thuật ,có thể tham khảo sách , hoặc hỏi bạn , học thâỳ . Còn nếu chưa giỏi nghe nhạc nên nhờ các nhạc sĩ giup .

25. blessng78

blessng78 Advanced Member

Em nghe nói có bác Long Chèm, 1 đại cao thủ về ráp ampli đèn. Hình như nhà ở gần cầu Thăng Long, bác thử dò xem sao ...

Share This Page

Loading...