Tụ lọc nguồn có điện dung càng lớn càng tốt?

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by loudnoise, 10/4/07.

1. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Đúng vậy, bác cứ mắc một tụ 150uf/450v trước choke lọc nguồn cho đèn 5U3C hay EZ80,...sẽ thấy cái tốt của tụ :lol:

2. student

student Advanced Member

Xin hỏi về lý thuyết thì choke vừa là trở vừa là tụ, vậy nếu em dùng trở thay cho choke ở chổ này thì sao ạ?

3. MMX

MMX Advanced Member

Bây giờ em mới biết là choke vừa là trở vừa là tụ đấy ạ :roll:
    Bác dùng trở thay cũng được, chỉ cần tính toán giá trị phù hợp, tuy nhiên dùng choke lọc sẽ tốt hơn.

4. student

student Advanced Member

Bác MMX đừng cười em tội tội nghiệp. Kiến thức điện tử của em thì chỉ là học sinh vỡ lòng thôi ạ. Vì tự thấy còn xxx nên em mới hỏi cho bớt xxx bác ạ. :p

Attached Files:

5. Ta-Audio

Ta-Audio Advanced Member

Bác chèn thêm một chú choke trước tụ (5-10H) theo mạch lọc LC, tụ sau choke có thể lớn 100-200uf vẫn OK.[/quote]
    Xin hỏi về lý thuyết thì choke vừa là trở vừa là tụ, vậy nếu em dùng trở thay cho choke ở chổ này thì sao ạ?[/quote]

Bây giờ em mới biết là choke vừa là trở vừa là tụ đấy ạ :roll:
    Bác dùng trở thay cũng được, chỉ cần tính toán giá trị phù hợp, tuy nhiên dùng choke lọc sẽ tốt hơn.[/quote]
    --------------

Theo mình biết thì choke ngoài chức năng là 1 cuộn cảm ra cũng có thể là trở ...( không tin bác cứ lấy đồng hồ bật qua thang đo điện trở để đo 2 đầu của choke mà xem. :D . Theo mình thấy thì choke nào cũng vài chục đến vài trăm Ohm hết đấy bác ....hihi !)
    Còn việc choke có phải là tụ hay không thì ... không hợp lý chút nào !!?? :(

6. MMX

MMX Advanced Member

Cuộn cảm được quấn từ nhiều vòng dây nên chắc chắn là sẽ có một trở kháng nhất định nhưng không vì thế mà ngừời ta gọi nó là điện trở được.
    Tương tự như vậy một ví dụ khác: trên biến áp nguồn bao giờ cũng có một tụ ký sinh nhỏ (vài chục đến vài trăm pF) nhưng không vì thế mà ngừơi ta gọi nó là tụ điện được.

7. hungaudio

hungaudio Advanced Member

Ở đây người ta đang muốn nói đến tính năng của choke trong lọc nguồn, nó vừa là điện trở vì có sự giảm áp, nó vừa là tụ vì nó vừa nạp vừa xả.
    Em có ý kiến hỏi các bác xem tụ lọc sau cho ke cho B+ bao nhiêu là đủ, em đang có tụ 1000uf có dùng được kg. Dùng thì tiếng hay hay dở...?

8. MMX

MMX Advanced Member

[/quote]

Thế bác cho em hỏi theo giải thích của bác thì choke vừa là điện trở vừa là tụ vì nó vừa nạp vừa xả vậy em suy ra là bản thân con choke đã tạo nên mạch lọc RC rồi, vậy thì có cần dùng tụ sau choke nữa không? nếu em không dùng tụ mà chỉ dùng choke không thì có tạo nên mạch lọc không?

9. metalhead

metalhead Advanced Member

phần màu đỏ e đoán bác nói đến điện trở thuần (R), vì "trở kháng" (Z) được dùng để chỉ giá trị tổng hợp của R, L, C :D

10. MMX

MMX Advanced Member

Vâng đúng vậy, em nhầm, cám ơn bác :D

11. toaudio

toaudio Advanced Member

Amp đèn tụ lọc nguồn nên dùng vừa phải thôi, không nên "ham quá" vì mình cũng xem trên mạng thấy nói là tụ lọc mà lớn quá nghe lùng bùng (do quá trình nạp xả".

12. Tubes

Tubes Advanced Member

Tụ lọc to quá thì hỏng đèn nắn, choke to quá thì có xung đánh lửa tẹt tẹt :), nói chung là vừa đủ thôi

13. Vincin

Vincin Advanced Member

bac dung choke to bao nhieu ma bi danh lua tet tet? hay la chi suy doan the.

14. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Tụ lọc ngay sau đèn nắn to quá thì đèn bị phóng điện, nhiều người bị rồi.
    Còn Choke to quá thì không vấn đề, chất lượng âm thanh tốt hay xấu thì chưa bàn tới.

15. elixir

elixir Advanced Member

Cuộn cản (cái choke cũng là 1 cuộn cản có lõi thép) chắc chắn có điện trở (thuần) do lõi dây tạo lên, ngoài ra đối với dòng xoay chiều hay dòng điện xung nó còn có 1 cảm kháng ngược với dòng xoay chiều (hay dòng điện xung). Tuy sau khi nạp (từ) nó sẽ phải phóng điện, nhưng ngược và khác với tụ: điện áp tự cảm chống lại việc từ trường giảm, giảm nhanh hay chậm phụ thuộc vào tính chất của lõi thép (nhưng nhanh hơn rất nhiều so với tụ (thời gian chỉ 1 phần của giây). Cuộn cảm ngược với tụ điện là nó thông với điện 1 chiều (nếu bỏ điện trở do dây dẫn đi thì với dòng 1 chiều ổn định cảm kháng của nó coi như = 0, trong khi tụ điện thì chỉ dẫn dòng xoay chiều (hay xung) còn điện trở với dòng 1 chiều của tụ được coi là lớn vô cùng). Cuộn cản cũng có tính chất san bằng dòng điện do tính chất tự cản của nó luôn luôn chống lại sự biến thiên của dòng điện (nó hạn chế sự biến thiên), khi dòng tăng (điện áp tăng) điện cảm của nó tăng (do phải nạp từ) và ngược lại (do từ trường bị giảm đi)...!

16. student

student Advanced Member

Đọc topic này xong làm em lo lắng cho cục amp của em quá các bác ạ. Cục amp của em xài đèn nắn 5u4GB, theo data sheet thì tụ lọc max là 40uf nhưng máy của em có tụ lọc sau đèn 5u4GB là 80uf. Em có mang vấn đề này tham khảo với vài bác trên các diễn đàn, đa số đều nói nhà sản xuất họ thiết kế như thế thì cứ xài như thế, không sao, không cần thêm trở giửa đèn và tụ. Không biết các bác có kinh nghiệm vụ này nghĩ sao ạ? Hiện tại thì em không thấy tình trạng xẹt lửa giửa 2 cực của đèn nhưng cũng lo lo lắm ạ. Xin cho em ý kiến ạ.

17. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Nếu amp của bác có cao áp đóng trễ, chủ động hay bị động, thì hổng quá lo ngại ! còn nếu ko yên tâm lắm thì mua 1 con tụ khác thay vào!

18. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Nếu amp của bác là máy hãng và có phần tự đóng trễ thì không sao, nhưng nếu không thì là do nhà sx làm vậy để tiêu thụ đèn cho họ :lol:

19. student

student Advanced Member

like mạnh bác cungdhv :)), chắc là hãng nó muốn tiêu thụ đèn bác ạ :))

20. nhn92

nhn92 Approved Member

Các bác cho cháu hỏi là cháu dùng đèn 5u3c. Nắn sau đèn cháu dùng 1 tụ dầu 35mi qua cuộn choke (cuộn này cháu tận dụng cái biến áp của đài nhật in 220v dùng luôn cuộn sơ để làm choke) sau choke cháu dùng 1 tụ dầu 50mi. Liệu có ổn không ạ? Có bị ù xì gì không? Cháu làm nguồn cho preamp ạ! Sau đó cháu dùng đèn 6p14 để làm mạch ổn áp cho pre. Cháu ko biết sau đèn ổn áp 6p14p thì dùng tụ bao nhiêu là hợp lý ạ? Và nữa là tụ dầu cháu lấu tụ đề của motor block lạnh điều hòa hiệu panasonic cũ dùng đồng hồ đo giá trị tụ vẫn y nguyên, vâyh tụ cũ chịu dòng lớn bh cho dùng sang để lọc điện có dòng nhỏ thì tụ có bền không ạ? Cháu mới làm về đèn mong các bác cáv chú chỉ giáo với ạ

21. SuperDreamII

SuperDreamII Approved Member

các cụ cho e hỏi chút là vè BÁN DẪN thì lên lọc nguồn theo sơ đồ nào là hợp lý nhất ạ. càng nhiều tụ nhỏ ghép lại có tốt hơn dùng ít tụ lớn ko à

22. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác cứ xét về mặt kinh tế là chuẩn nhất bác ạ. Tổng tiền cái nào nhỏ hơn thì dùng cái đó thôi.

23. ddinhchi

ddinhchi Advanced Member

Chả biết post vào đâu, em thấy ở đây có tụ lọc nguồn nên phệt đại vậy.
    Các cụ cho em hỏi em nối nhầm điện xoay chiều từ trước đèn nắn vào thẳng tụ lọc nguồn thì có sao không ạ, em để mất một lúc khoảng 1 phút, chưa thấy cháy nổ gì :confused:. Áp xoay chiều khoảng 380v, em đấu từ nguồn ---> Mundorf TubeCAP 20uF/750VDC ---> Choke ---> Mundorf Mlytic HV 100uF+100uF/500VDC --->Mundorf Mlytic HV 50uF+50uF/500VDC . Con tubcap là nonpolar, còn lại là loại phân cực bình thường ạ.

Last edited: 28/4/17
  24. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Tụ chỉ chặn điện 1 chiều, bypass xoay chiều, lúc đó chỉ làm việc như con trở, mà không có tải, không quá điện áp làm việc thì khả năng là ko sao đâu.

Em phán lý thuyết thôi, không yên tâm thì đưa em dùng ,he he

25. ddinhchi

ddinhchi Advanced Member

Báo cáo là em thấy có khói rồi ạ, chờ mãi ko thấy ai trả lời em đấu lại rồi bật công tắc thì tụ 100+100uf có mùi rất thơm [emoji23].

Sent from VNAV Community mobile app

Share This Page

Loading...