Tụ thoát cathode .

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Rumbeng, 2/5/06.

1. tranchung159

tranchung159 Advanced Member

Vâng cảm ơn bác, điện áp của tụ là 250 VAC, 500 VDC ạ, đúng là dùng nối tầng thi lắp hơi khó, cũng không biết nó có hay không? để em thử câu dây ra ngoài ampli rồi thử xem xem sao.

2. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Re:

Hi các bác, cách này có amply cho tụ thoát ở bóng công suất không ạ? mạch EL34 SE, nếu áp dụng được thì trị số của tụ bao nhiêu là đủ ạ?

3. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Trước đây em kg tin rằng không có tụ thoát cathode lả tốt nhất, nhưng khi em thử bỏ hết tất cả tụ thoát cathode trong ampli 12ax7-el84 se của em thì âm thanh hay quá các bác ạ, đều cả ba dãy và nhất là kg còn bị vỡ tiếng do dư gain nữa. Em nghĩ nếu ampli bị dư gain thì các bác khoan hãy dùng hồi tiếp NGF, mà nên thử bỏ tụ thoát xem sao, biết đâu rất hay là khác ạ! Thân chào!

4. quangngan

quangngan Advanced Member

Theo em thiếu gain mới dùng tụ thoát katot chứ BÁc

5. quangngan

quangngan Advanced Member

bác ơi blackgate ở đâu mà rẻ bác chỉ cho em với em hỏi con tụ bé tí tẹo mà tiền thì ko hề bé nay thấy bác nói em mừng quá bác làm ơn chỉ chỗ giùm em nhé tks bác[/quote]

Bác đã mua chổ Quang HÀo chưa ? Backgate pk 220uf/4v 0.95 usa/con

6. khuehn

khuehn Advanced Member

Cụ ơi cái tụ này có thông số như vậy thì dùng vô chỗ nào ah ?
    Bác đã mua chổ Quang HÀo chưa ? Backgate pk 220uf/4v 0.95 usa/con[/quote]

7. khuehn

khuehn Advanced Member

Amp của Bác này đang dư gain nên tháo bớt các tụ thoát cathode để giảm gain đúng rồi mà :D

8. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

Có thể nó đúng trong một vài trường hợp. Chứ em nghĩ mạch do Khoai tây thiết kế và đã kiểm nghiệm rồi thì chả có gì thừa đâu bác.

9. ALNICO

ALNICO Advanced Member

Tụ thoát Kathode cho bóng mở đầu, em chưa bao giờ dùng quá trị số 0.5 mF. Dùng tụ trị số rất nhỏ đủ để "bó tách" dải cao mà ít làm ảnh hưởng đến "chất giọng" đặc trưng của bóng Pre. Cũng có thể do hệ thống nghe của em chỉ cần đến như thế là đã đủ OK.
    Ngồi hàn vào tháo ra vài loại tụ điện dung nhỏ là công việc khá thú vị.

10. quangnt

quangnt Advanced Member

cũng còn tùy bác ạ, chứ không hẳn hãng nào công bố cũng là schema chuẩn gốc đâu ạ :)

11. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Sao trị số tụ thoát K tại bóng mở lại nhỏ thế? chắc là mạch của bác dư gain nên không có tụ thì tốt hơn. Thường thì tụ 0.xmf chỉ để dập bypass chứ kg thể gọi là tụ thoát K được :mrgreen:

12. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Xài tụ cathode to nhỏ cũng là 1 kiểu equalizer :mrgreen:

13. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Chào các bác :D !Ở tụ thoát bóng công suất tôi định gắn thêm con Wima MKP 0.1uf/250V như vậy tiếng có trong trẻo mượt mà hơn ko các bác/ Bác nào đã trải nghiệm xin đc chia sẻ.Tks !

14. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Em thấy tụ silver mica cho tiếng treble tốt.. bác phải kiếm loại như thế hoặc tụ bạc nối // thì mới ngon được .. Tụ đểu tiếng nó gắt lắm...
    Tụ Wima em chưa thử vì chưa có ..
    Cụ có thể tìm tụ tantan lắp // tiếng treble nghe rất êm..

chiêunam likes this.
  15. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Chào các bác :D !Ở tụ thoát bóng công suất tôi định gắn thêm con Wima MKP 0.1uf/250V như vậy tiếng có trong trẻo mượt mà hơn ko các bác/ Bác nào đã trải nghiệm xin đc chia sẻ.Tks ![/quote]
    Em thấy tụ silver mica cho tiếng treble tốt.. bác phải kiếm loại như thế hoặc tụ bạc nối // thì mới ngon được .. Tụ đểu tiếng nó gắt lắm...
    Tụ Wima em chưa thử vì chưa có ..
    Cụ có thể tìm tụ tantan lắp // tiếng treble nghe rất êm..[/quote]

Chào bác :D ! Tôi định dùng tụ này có đc ko vậy ?
    TỤ BẠC NOS : ASTRON METALITI 0.01MF .GIÁ:100.000 vnđ/1cái
    http://s207.photobucket.com/user/kioshi ... f.jpg.html

16. nguyenlan

nguyenlan Advanced Member

Trước đây em kg tin rằng không có tụ thoát cathode lả tốt nhất, nhưng khi em thử bỏ hết tất cả tụ thoát cathode trong ampli 12ax7-el84 se của em thì âm thanh hay quá các bác ạ, đều cả ba dãy và nhất là kg còn bị vỡ tiếng do dư gain nữa. Em nghĩ nếu ampli bị dư gain thì các bác khoan hãy dùng hồi tiếp NGF, mà nên thử bỏ tụ thoát xem sao, biết đâu rất hay là khác ạ! Thân chào! .

================================================================================================
    Bác bỏ tụ thoát Cathode tầng Pre hay Power - hay cả 2 tầng . Amp của mình : 12At7 - El 84se .

17. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Các bác cho hỏi tụ thoát sơ đồ yêu cầu là 25µF thì đấu thế nào để có được đúng giá trị này?

18. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác Không nên quá câu nệ về giá trị tụ này, đơn giản là bác có thể dùng tụ 22uF hoặc 33uF, nếu cần thiết chính xác thì bác dùng 2 tụ 50uF đấu nối tiếp = 25uF hoặc dùng 3 tụ để đấu như sau: 1 tụ 20uF và 2 tụ 10uF bác sẽ đấu nối tiếp 2 tụ 10uF thành tụ 5uF sau đó đấu // tụ 5 uF với tụ 20uF > xong, mỗi tội nếu tụ xịn thì lục tốn quá :lol: ,

chiêunam likes this.
  19. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Tẩu :mrgreen: em có giải pháp hay hơn là mua 1 mớ tụ 22uf về đo kiểm kiểu gì chả kiếm ra con 25uf vì tụ hoá sai số 10,20% là chiện thường :lol:

20. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Đơn giản hơn sự gợi ý của bác thì em lắp một tụ 22µF và một tụ 3,3µF có được không? Em xem lại công thức thì thấy tụ mắc song song thì giá trị điện dung bằng tổng các tụ cộng lại khi 2 tụ có giá trị bằng nhau.

21. khuehn

khuehn Advanced Member

Quá được, mỗi tội không chính xác 25uF cho khỏi lăn tăn :D

22. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

Hiện nay em đang có dự án mới cho cái amppli SE 2A3 chim chích. Em có mua một số tụ mới SCR - không phân cực - để làm tụ nguồn, thoát K và lọc B++. Em ko dùng bất cứ tụ hóa nào. Với tụ lọc nguồn 450V thì chỉ có đến 47uf là đã to như cái ống điếu cày rồi. Theo các bác thì dùng như vậy có khả thi và chất âm 3 dải có nghe ra cái hồn gì không ạ?( Ampli của e bóng dùng toàn bóng USA).

23. ducanhle

ducanhle Advanced Member

gu nghe của bác mà giống ních của bác thì amp build xong có thể hay nhưng khó hạp gu :mrgreen:

24. Giatrinh

Giatrinh Advanced Member

Chào các Bác .
    Amp Diy : 12AT7 + EL 84se mình đang dùng tụ thoát catod bóng CS là : Masushita 220mf / 350 V , định thay bằng tụ : Nichicon 220mf / 35 V . Theo các Bác thấy có được khg a ? ( áp đo ở catod bóng CS : 14.5 V ) . Tụ Masushita là tụ tháo ra từ TV cũ :D , còn tụ Nichicon là tụ mua mới a . So 2 nhãn hiệu : Masushita và Nichicon tụ nào nghe hay hơn vậy các Bác ? :)

Attached Files:

25. vinasons

vinasons Advanced Member

Matsushita hoặc Nichicon 220µf/35V đều được bác ạ, chọn con nào trông đẹp đẹp ấy, còn loại nào hay hơn thì em chịu. :(

Share This Page

Loading...