tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. zeze

zeze Advanced Member

Là sao anh không hiểu? Có phải là cuối cùng thì: usb (PC) ---> usb/SPDIF converter ---> coxial (DAC) hay hơn usb male (PC) ---> usb female (DAC).

2. quocdat

quocdat Advanced Member

Tốn 2k mà biết nhiều thứ thì cũng lời mà bác! :mrgreen:

F22 likes this.
  3. mtbc

mtbc Advanced Member

Em nói về phương diện tài chính thôi. Còn cái "thú" nghịch thì đâu có đo được :p
    Mua đồ hãng về nhìn cái seal bảo hành là thấy bực roài mà đâu có dám tháo :D

4. quocdat

quocdat Advanced Member

Nhìn cái seal bảo hành đã nhiều lần mà thú tính của em vẫn muốn nổi lên.
    May là lần nào cũng kềm lại được :D

5. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Tại cụ nhát quá thôi, chứ em gì thì gì cũng mở ra coi ruột gan em nó ra sao :twisted:

6. dokien

dokien Advanced Member

2 kết nối a nói ở trên cũng đều là từ USB chứ có khác nhau mấy đâu. Vđề là hao múc quiu zu in vét? Hehe e mới xem cờ líp cô ng đẹp jám khảo nên bị nhiễm :lol:

7. quocdat

quocdat Advanced Member

Đề nghị cụ không được kích động nhé! :mrgreen:

8. dokien

dokien Advanced Member

Mua đồ 2nd hand hãng đâu có seal bảo hành? Đồ hãng mới tinh bên kia e cũng chả thấy seal đâu, tháo ra nghịch đi các cụ ơi! Một đời mình 3 đời nó cơ mà sợ gì :D

9. Nguyenlb1977

Nguyenlb1977 Advanced Member

Không liên quan nhiều đến chủ đề, nhưng các bác cho em hỏi là hiện tại em đang sử dụng soundcard Lynx two B, nghe nhạc qua phần mềm Jriver (có bản quyền) và cả Foobar2000, nhưng nhiều lúc đang nghe bình thường bỗng nhiên không còn phát ra tiếng nhạc được nữa mà chỉ là tiếng ù ù từ loa. Lúc trước khởi động máy tính lại thì bình thường, nhưng dạo này tình trạng lặp lại nhiều hơn và khởi động máy xong nhiều khi cũng bị luôn. Em chọn cả Asio và Wasabi cũng đều bị như vậy. Trong máy em có 4 thanh RAM 4GB, em rút ra 1,2,3 thanh thì tình trạng cũng không thay đổi. Kể cả Jriver hay Foobar2000 cũng bị như nhau cả. Cài lại driver mới của Lynx hay lùi lại driver cũ cũng không khác gì, thậm chí trong Jriver em thử bỏ tính năng play nhạc trực tiếp trên bộ nhớ cũng không hết được. Em không biết có phải cái này là do phần cứng của cardsound có vấn đề hay do nguyên nhân nào khác không nữa. Máy em cài Win10, có lần chuyển xuống Win7 thấy ít bị hơn nhưng tình trạng đó vẫn xuất hiện.
    Các bác có kinh nghiệm gì giúp em với, em cảm ơn các bác nhiều

10. mtbc

mtbc Advanced Member

Do firmware của Lynx không tương thích với main đời gần đây, card đó cũ lắm rồi. Bác dùng main cũ sẽ không bị. Update lại firmware mới hơn sẽ hết.

11. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

hình như nó bị sau khi máy chuyển qua standby hoặc sleep,bác thử chỉnh lại phần power setting xem

12. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác vào Device Manager- USB Controller - USB Hubs (có thể có hơn 1 cái) - Power managermen- bỏ chọn "Allow computer to turn off this device"

tieuphi2006 likes this.
  13. Nguyenlb1977

Nguyenlb1977 Advanced Member

Em xin cảm ơn các bác đã nhiệt tình, về phần nguyên nhân thì em vẫn chưa tìm ra được, nhưng em cố gắng làm hết lại các thao tác xem sao. Card này em nghe cũng đã lâu, nhưng gần đây thì tình trạng này mới thường xuyên xảy ra còn trước đây thì rất ít khi. Chắc cài lại windows, về windows 7 chắc sẽ ổn hơn, vì em thấy windows 10 tiếng nó hay hơn nhưng lại lại hay bị tình trạng này quá

14. happythanh

happythanh Advanced Member

các bác cho hỏi ở SG có ai bán hiend music server không, mình tính mua 1 cái làm transport dùng DAC rời mà không thấy ai bán, tự làm thì không có thời gian.

tieuphi2006 likes this.
  15. mtbc

mtbc Advanced Member

Hi-end thì em thấy có nhiều shop bán. Còn music server đơn thuần tự ráp bác kiu ông Master Audio ship vô cho xong.
    Mà dạo này rùm beng Pi3, có bác nào so Pi3 với computer ngon chưa ạ?

Úi, kiểm lại trong SG có ông này bán buysell/single_ad.php?ad_id=37394

16. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Bác nhanh như điện, em vừa post xong qua đây thấy bác đưa link rồi. Tks!

17. SML

SML Advanced Member

Ăn nhau ở cái phần mềm giải mã/phát nhạc thôi cụ nhỉ. Pi tốc độ giờ cũng khá cao, về mặt kỹ thuật không thua gì máy tính nữa rồi.

18. happythanh

cái bác giới thiệu nhìn khủng quá, mình cũng đang tính mua lossless transport kết hợp với DAC rời, ngoài HN có Sonuca dùng Ras Pi 3, trong khi của bác đang bán này dùng windows, các bác cho hỏi giữa việc dùng PC khủng so với của Sonuca thì chất lượng âm thanh có khác nhau nhiều không.

mình muốn tìm loại music server nào diy chất lượng cao mà đơn giản tiện dụng, bật lên cái có thể play được luôn, ở SG có ai ráp kiểu này các bác giới thiệu giúp.

19. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

20. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Hãng thì chơi Aurender , DIY thì bác kiếm Pi cũng ổn lắm

21. happythanh

thanks bác đã giới thiệu, tới giờ mình biết có 2 chỗ là masteraudio và Sonuca đều ở HN, ở SG thì chưa thấy có, không hiểu sao 2 chỗ này giá khác nhau nhiều vậy mấy bác, bên Sonuca mình có hỏi, bỏ DAC đi gắn thêm board Coaxial giá 18,5tr, còn bên masteraudio giá có 4,5tr. các bác khai sáng giúp sao lệnh nhau nhiều vậy ta. không biết bên Sonuca nhiều tiền hơn có hay hơn không. mình ở SG ko có dịp nghe thử.

22. ndh

ndh Advanced Member

Chắc các "nhà sản xuất" cũng nghiên cúu thị trường kỹ lắm rồi bác ơi. Họ phải cân nhắc về giá, tính năng, chất lượng giữa sản phẩm của họ với những sp đồng hạng khác. Cái gì cũng vậy, không có gì tự nhiên rẻ hơn hoặc mắc hơn. Bác đang máu thì cứ cái nào vừa túi bác thì chiến. Mua xong nhớ review nha bác. :) :lol:

23. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Các bác thân mến,bộ nguồn cho PC của mình hôm nay tạm ổn,thật sự từ hôm trước đến giờ mình còn phải điều chỉnh thêm nhiều lần và tới giờ vẫn còn vài món đang order để hoàn thiên.Về hiệu quả của âm thanh thì mình dám khẳng định là tuyệt vời vì nó được chọn lọc kỹ lưỡng bằng những linh kiện FOR AUDIO hoàn toàn.Mình nghĩ các bác dùng Raspberry hoạc NUC cũng có thể dùng một phần trong bộ nguồn này và mình tin chắc là nó ăn đứt những bộ nguồn mà các bác vẫn mua trên DIYINHK V.V.. Cấu hình bữa trước mình post gặp trở ngại khi gắn thêm Card hình rời,Soundcard,khi thì 12V bị tụt,khi thì 5V bị tụt nên hôm nay mình đề nghị cấu hình và linh kiện để các bác tham khảo thêm.
    Biến áp mình vẫn thích loại lead free vì mình có thể chủ động dây dẫn theo ý muốn.Dây dẫn bên trong thì mình đề nghị loại này: http://www.partsconnexion.com/deulund-73793.html vì mình thấy giá vừa phải,chất lượng thì rất đáng đồng tiền mà cũng dễ thi công.
    1.Nguồn 12V mình đề nghị để các bác tham khảo thêm:
    - Biến áp: http://www.partsconnexion.com/product13121.html hoặc http://www.digikey.com/product-detail/e ... ND/2090081
    -Diode: http://www.digikey.com/product-search/e ... ageSize=25 Đây là diode 3 pha nhưng mình xài hai pha bình thường rất tốt nếu được thì chơi luôn 3 con cho 5V và 3,3V luôn.
    -Ổn áp :Bốn con http://www.digikey.com/product-detail/e ... -ND/888609 Ghép song song không cần trở ,board mạch gì hết chỉ cần mua miếng tản nhiệt,miếng cao su cách nhiệt khoan lỗ bắt vào là xong.
    -Tụ in,out thì cái này tùy theo gu mỗi người mình không ý kiến.

2.Nguồn 5V:
    -Biến áp : http://www.partsconnexion.com/product13116.html hoặc biến áp 5V tương đương.
    -Diode thì giống con 12V.
    -Ổn áp : ba con http://www.digikey.com/product-detail/e ... -ND/888532
    3. nguồn 3,3V:
    -Biến áp: http://www.digikey.com/product-detail/e ... 5-ND/98257
    -ổn áp: 1 con http://www.digikey.com/product-detail/e ... -ND/889187

anhtd likes this.
  24. trunggugu

trunggugu Advanced Member

Cám ơn bác đã cho anh em những kinh nghiệm quý báu.

Mình dùng I7 4790T 45W, chỉnh CPU xuống 800KHz, CPU Vol 0.6V nên công suất chắc chắn nhỏ, đỡ nhiễu mà vẫn chạy Bug Head ổn. Nên vừa đặt 2 cái Hammond 80VA thôi

25. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cấu hình trên để nghe nhìn tới bến ,thật sự là mình mới xem thử mấy DVD Bluray ISO của YANNI,SANTANA mà nó đã quá chừng,phải nói rằng quá xứng đáng với tiền bạc,công sức bỏ ra. Mấy bác nghe nhạc thì chỉ cần công suất nhỏ khi xài Raspberry hay NUC Tuy nhiên mình xin lưu ý là hãy quan tâm đến chất lượng phần cứng tối đa có thể,từ dây điện ổ cắm đến từng linh kiện nhỏ nhất.Hãy nhớ là trong hệ thống từ khúc dây điện ,con tụ,con trở v.v.... đều ảnh hưởng đến âm thanh.Một linh kiện hay không thể kéo 9 linh kiện dở lên được,nhưng một linh kiên dở có thể kéo 10 linh kiện hay xuống rõ ràng.Mình hay ngắm nghía mấy món của AUDIO NOTE thấy mấy cái pre,dac v.v.... cả tỷ,tỷ mấy mà đếm linh kiện chỉ có vài món,mạch điện thì thật đơn giản ai cũng làm được.

Share This Page

Loading...