tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

Của bác phải hai sợi pachenko nghen bác. 1 cho ổ chứa OS, 1 cho ổ chứa nhạc.
    Do bác phải nghe paris by night mà đối với play video thì dây sata ảnh hưởng nhiều lắm.
    Ổ cứng SSD nếu chua quá thì bác dùng ổ HDD thường cũng được, có thể mua thêm card lọc nguồn SATA của Sotm (do bác thích đồ có sẵn). Theo kinh nghiệm của em thì Seagate hay hơn WD. Bác mua dòng Seagate Surveillance là ổn nhất.

2. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

em thì làm giống nhu trong hình đã post, đầu tiên làm trước dây,vỏ, damping vỏ rồi cắt đầu lòi ra khỏi vỏ khoảng 1mm, hàn thì thứ tự ground, 2 data, ground, 2 data, ground, hàn xong kiểm tra dây xem có thông mạch không, pha keo ab dán bịch lại mối hàn, lấy liền đoạn ống co nhiệt silicon khò trên bản keo ab sao cho khi co lại nó trải lớp keo ab đầy là ok không cần dùng ống teflon hàn cách ly từng chân một, xong chờ cho keo khô hoàn toàn lại damping bằng lớp sợi tơ tằm tự nhiên ,...... xong hết 1 dây là mất 1 ngày đảm bảo bẻ uốn dây cỡ nào cũng không đứt, không nhiễu, chất âm không thay đổi :D

3. imj

imj Advanced Member

thank bác chỉ dẫn, qua nhiều năm xem phim bằng hdbox ,em có đến 6-7 cái ổ 2t hdd nên vụ hdd chắc phải làm cái cây pc làm NAS , nhà em bh chật qá nên chưa tìm được chỗ giấu nên em tạm thời tối ưu cái cây pc mới dựng để dùng vậy, bỏ thì thương mà vương thì tốn ghê :cry: . Mà công nhận các bác nghe chuẩn thật, đầu cd tầm 5-6k$ về nhà em nghe chả thấy có gì hay hơn nhiều cả ( em vác đủ loại về thử rồi) trừ lp thì lạ hơn nhưng tốn lắm và ko có đĩa nhiều, thôi cứ theo nhạc số rẻ mà tiện lợi còn hay hoặc dở thì ko nói theo ý cá nhân được bác nhỉ còn phụ thuộc cả hệ thống :mrgreen: .
    PS : vãn cần 1 đôi loa tốt thì mới có thể bật nhỏ mà tiếng vẫn hay :oops:

4. imj

imj Advanced Member

:cry: :cry: Thank bác, hay là mình loại hết dây nguồn, dây sata dùng ssd m2 cắm thẳng lên main , về tốc độ truy cập thì cực nhanh, không ồn, ko dây dợ.... vấn đề còn lại là nhiễu gì đó ( em nói bừa thôi nhé) như cái này http://www.hanoicomputer.vn/m2-pcie-ssd ... 34108.html , liệu có hơn không bác mà trg nước có sẵn luôn :D

5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cái vụ NAS này mình chưa xài,thấy rất nhiều người nói nhưng theo mình suy luận đơn giản thì nó cũng là một cái PC nhỏ mà thôi nên bị ảnh hưởng rất lớn bởi những cái quạt nguồn,quạt hệ thống,dây nguồn cho hệ thống,dây mạng v.v.....nên nếu bác có nhiều HDD thì theo mình chỉ cần cái Docking Orico,bác có thể mua Docking 2HDD hoặc 4HDD cái này còn có lợi là cắm nóng được,cần xài cái nào là cắm cái đó vào nên HDD sẽ bền hơn.

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cái dụ này nếu bác có điều kiện thì cứ thử rồi cho anh em biết ý kiến.Thật sự mình cũng đang ngắm nghía từ lâu nhưng còn run chưa dám múc thử vì giá nó còn chát quá.

7. quocdat

quocdat Advanced Member

Theo như thằng cu khoai tây nào đó test mà em không nhớ link thì ổ ssd m2 lại không hay bằng ổ thường mới đau. Tuy nhiên, ở VN thì có lẽ chưa bác nào thử, bác có điều kiện thì thử phát cho biết :mrgreen: rồi report cho anh em biết kết quả.
    Tụi nó test thì thấy rằng thẻ nhớ Compact Flash (CF) cắm qua adapter SATA->CF2 thì nghe hay nhất :) vấn đề là thẻ CF hay nhất được chọn thì chỉ có dung lượng chỉ vài GB thôi nên rất bất tiện do vậy quên nó đi :)

Em có nhớ là có post đâu đó là không có giải pháp nào dở hết, quan trọng là đầu tư bao nhiêu cho nó.
    Nếu xét chi phí thì em thấy dùng ổ gắn trong + dây SATA là rẻ nhất, đơn giản nhất, đỡ nhức đầu nhất.

8. imj

imj Advanced Member

:cry: :cry: Sao mà khổ thế nhỉ, em tạm kết luận thế naỳ cho nó đơn giản : 2-3 tháng cày kéo nhịn ăn nhậu ( nhưng vẫn phải giả vờ đi để còn có thanh khoản) + 1 lọ rocket 1h ( vụ này very qu. trọng) + phong bao phong bì giấu đi không khai báo... = 2 cái dây sata ( hơn 500 $ ) và 1 cái ssd 2t ( vụ lọc với nguồn rời tạm quên đi vậy) .. thế là có 1 cái pc tàm tạm xem phim, lướt web vnav.vn mà vẫn có nhạc nghe lại không ồn ào nhưng giá thành thì thôi rồi ngon bổ nhg đắt lắm...
    PS : xong việc trên thì em sẽ mãi mãi quên đi việc tự mua tự làm cái gì dính đến PC

9. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác xài cdp 6k mà ko thấy khác so với pc hiện tại thì cứ thế mà yêu tiếp con pc thôi, bỏ tiền vào nó nữa làm gì, thêm nữa cũng ko thấy hay hơn đâu.

tieuphi2006 likes this.
  10. quocdat

quocdat Advanced Member

Em đã bảo "với bác chi phí chỉ là cỏ" mà lại :mrgreen:

11. imj

imj Advanced Member

Cái đó chắc rồi bác ạ - cd ces, cd wadia, ear 3, PS audio CD... với đĩa gốc khá tốt mà không hay hơn nhiều , vấn đề của em bh chỉ còn là cái ổ cứng hdd nó kêu lúc đêm và thêm tý dây sata cho yên tâm là mình có đồ khá khá là được ạ.
    Chúc ae nào chuẩn bị lắp pc nghe nhạc vững tâm nhé
    PS : loa vẫn là cái cần lưu tâm nhất

12. imj

imj Advanced Member

Trời ạ, em đã phải nhịn ăn 3 tháng mà bác vẫn bảo chi phí là cỏ thế này em ốm mất thôi, em xin vợ tài trợ mà :cry:
    PS : Ko liên quan đến pc lắm ạ : Em mới mua trả góp đôi loa khá khá, không ngờ về lắp vào nghe mà em như người ngủ mê vì nó hay quá trước em nghĩ Slogan bọn hãng bán loa toàn nói vống lên, thôi phê phê thế này là được, em nghỉ cả vc ngồi nhà nghe

Attached Files:

13. quocdat

quocdat Advanced Member

Em rất tiếc là bác không hàn được mấy con tụ vào cái mainboard.
    Tụ Kaisei hoặc tụ Mundorf Ag+
    3 con vào 3 chân nguồn +12V, +5V, +3.3V
    Hàn vào mainboard ngay chỗ cắm chân nguồn từ bộ nguồn vào mainboard.

Bác sẽ thấy giá trị của nó từ việc nghe nhạc, xem Paris by night đến xem phim, xem ảnh.

14. imj

imj Advanced Member

:cry: :cry: :cry: :cry: :cry:

15. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

@ịm:
    Bác kiếm cái hộp chống rung, chống ồn cho HDD như thế này là giải quyết đc ngay vấn đề của bác. https://www.quietpc.com/himuro

Em thì chỉ xử lý chống rung thôi mà kết quả được thêm giảm ồn nữa mới hên,

16. superlazy

superlazy Advanced Member

@imj bác nghiên cứu thêm e này xem sao: TeraDak 600W R-type transformer PSU / linear computer power supply / PC PSU

17. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

18. imj

imj Advanced Member

Khó kiếm lắm bác thanhnos2112 ơi

19. imj

imj Advanced Member

Mình dốt vụ đấu giá với mua ở nc ngoài lắm, lần trước mấy thằng trung quốc tý lừa mình 2 cái dây sata, may mà mình nhờ bạn ng Tàu đến trả tiền mặt thì tụi nó ko xuất hiện. Mình ác cảm vs ,trung cộng

tieuphi2006 likes this.
  20. imj

imj Advanced Member

Hôm nào qua anh nghe bộ bây giờ đi xem 3 năm mình khổ thế nào nhé, Vẫn ở Lãng Yên hả em?

21. superlazy

superlazy Advanced Member

Dạ vâng. Ok A, mà đồ của a toàn "cỏ voi" mà cái kệ cỏ úa quá a ạ...

22. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Các bác có bác nào cắm Audio PC qua lọc nguồn như Amp hay Pre không ? Căm có hiệu quả gì không nhỉ ?

23. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Cũng câu hỏi như bác HDstudio, Em cắm PC vào lọc nguồn như CDP thì có hết bị nhiễu không? Bác nào đi ngang trả lời E với!

24. quocdat

quocdat Advanced Member

Cắm Audio PC vào lọc nguồn là ý kiến hay và có hiệu quả.
    Tuy nhiên, cần lưu ý ổ lọc cho PC phải cách ly với các ổ khác, vì PC dùng nguồn xung nên nó sẽ phát nhiễu ngược lên lưới.
    Nếu PC bác dùng nguồn linear thì cứ cắm như một thiết bị bình thường khác (CDP, preamp, pow).

25. sung_vt

sung_vt Advanced Member

chào các bác, e hiện đang xài lynx two để phát nhạc. các bác có thể chia sẻ kinh nghiệm của mình về việc xài main nào cho card này mà tiếng tốt nhất được ko?

Share This Page

Loading...