Tư vấn dây loa JBL 4344

Discussion in 'Phụ kiện' started by dung567, 21/5/14.

1. luuly

luuly Advanced Member

Đúng rồi đó bác. Khó chơi với khó ghép thì bán đi là phải rồi chứ còn gì mà cứ nuối tiếc, vương vấn, ôm chi cho mệt người. Để tiền đó, mua cái loa nho nhỏ về vừa nghe nhạc vừa làm tí bia bọt cho phẻ người.

Nói thật, JBL-4344 bi giờ chả còn tí nào ấn tượng trong tâm trí em cả vì em chả bao giờ muốn gặp nó lần thứ hai trừ phi nó hạ giá xuống khoảng 60T thì em sắm về đi hát rong kiếm xiền độ nhật. :mrgreen: :D

2. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Nếu vậy thì sao bác chym lại định quay lại 4345 vì 5 tấc hả ? :lol: 4344 60 chai thì 4345 80 chai :lol:

3. luuly

luuly Advanced Member

Oh bây giờ thì em đã hiểu tại sao bass 4 tấc mà bac chỉ tuyền nghe thấy tiếng mid 2 tấc rồi ạ![/quote]
    Đấy, đấy, cái của nợ nằm ở đấy đấy. Muốn ra tiếng bass cho đúng thì ....... phải phải vãi tiền. Cái nì gọi là một xiền gà, ba tiền thóc Em đã từng ghép với một cặp mono block 300w/ kênh, ampli Mcintosh cũng 300 w/ kênh cũng có nghe được tiếng bass khi mở âm lượng nhỏ đâu. Hỏi cụ Giabao thì biết cái cặp mono ấy tên gì. Đèn cũng mon men chơi 211, EL34 như mọi người mà có thấy tiếng bass cho đúng đâu

Trong khi đó, chỉ cần 1 cái ampli đèn be bé là củ bass 5 tấc của JBL-4345 cứ là nghe đùng đùng. Thế là, em cho đi 4344 cộng với đám nô bộc ấy đi ở nhà người khác cho ngay và nuôn đấy. Híc, nhẹ cả người. :D :D

Của thật tội

4. luuly

luuly Advanced Member

Không phải bass 5 tấc với 4 tấc, mà vì 4345 ít tốn tiền mua ampli hơn 4344 thui. Đi nghe nhiều đi rồi biết.

4345 mua về bỏ trong phòng ngủ nghe nhạc riu rui, còn mua 4344 để đi cầy kiếm xiền nuôi 4345. Kiểu có vợ mà vẫn muốn có tình nhân ấy mờ

5. luuly

luuly Advanced Member

Thui hỉ, mình đi xá quá rùi, trả topic lại cho bác chủ bàn để cho đúng chủ đề. :D

Khiếp, quảng cáo có mỗi cặp dây noa có nhõn có 3 triệu mà tốn nhiều hình ảnh với mòn bàn phím mất rùi mà ...... vưỡn chưa thuyệt phục được bác chủ. :wink: :D

Chán, em đi đây

P/S: Cụ nào thích bàn chuyện JBL thì gặp em ở chỗ khác nhớ.

6. huyvuacobac

Hehe thì ra là vậy, thôi qua cái thời đi nghe rồi bác chym ơi. Giờ đi nghe phải loa 100k trở lên mới đi chứ o làm biếng lắm :lol:

7. luuly

luuly Advanced Member

Thèng cu đó chơi 4345 hơi bị hay đấy (volumne ăn hơi nhiêu vì ....... 4345 nhẹ đánh, bass to mà chỉ cần công suât nhỏ là phừng phừng thui. Em chỉ ghét cái không chỉnh được chén bát ............. nên cho lên đường.

Nàng giai nhân đó là CDP Yamaha CDX-10000, hết số thứ tự của Yamaha rồi nhé, cũng theo 4344 lên đường rồi.

8. luuly

luuly Advanced Member

Vâng, đẳng cấp là phải thế thui :wink: :D

Sorry bác chủ, trả topic lại cho bác chủ, em đi nuôn đây

9. NTL

NTL Advanced Member

Em có chê nó dở đâu, chỉ là .............. cái làm cho nó hay và đúng tiếng bass thì chua quá thui :mrgreen: :D

MKII nghe khá hơn và dễ ghép hơn nhiều. Giá 4344 bi chừ thì tìm 4343 chơi cho nó phẻ người.

Bass 4 tấc mà nghe tuyền thấy tiếng mid 2 tấc khi mở nhỏ thui[/quote]
    Hi.. Đọc câu này "MKII nghe khá hơn và dễ ghép hơn nhiều. " cũng đủ hiểu..
    Các dòng loa 43.. Đều hay và cần sự tinh tế trong việc phối ghép..việc ghép ko ra nổi thì 90% là do chủ nhân kém :).

10. dung567

dung567 Advanced Member

Cám ơn các bác đã nhiệt tình "tư véo", nhiều bác đã dùng qua 4344 đều có chung quan điểm là khó ghép, đồ đánh nhiều tiền mới ra được, như bác chim đã ghép tới 20 chiếc pow, pre các loại để rồi phải cho e nó ra đi... :( thật là tiếc vì có thể sự kiên nhẫn của bác đã ko còn hoặc do bác thất vọng vì chất âm ko ra được như bác đã kỳ vọng.
    Dây loa thì cũng chỉ là một phần trong bài toán phối ghép, mỗi cặp dây loa đều cho ra chất tiếng khác nhau tùy vào cấu tạo của vật liệu cũng như chống nhiễu và công nghệ còn hay hay không còn phụ thuộc vào quá nhiều thứ và quan trọng là cảm nhận riêng của mỗi người :lol:

Mời các bác tư véo tiếp ah ?

11. huyvuacobac

E tư véo cái, bán mua loa khác đi bác ơi :lol: (áp dụng chiêu này cuối cùng nha bác)

12. NTL

NTL Advanced Member

bác nói đúng r đấy.. e cũng nghe 4344 1 time, cũng ghép qua mấy đời amp,, mỗi loại amp, cd, dây nhợ... và mỗi loại cho mỗi chất âm thú vị khác nhau... Để loa phát huy đc khả năng thì cần nhiều yếu tố khác nhau. Do đó việc khai thác ko ra đc loa chủ yếu là do chủ nhân chưa đủ tinh tế để khai thác. Em thấy thật tội nghiệp cho đôi loa khi vào tay các vị như thế :lol:

13. luuly

luuly Advanced Member

Ơ, thế bác NTL ghép nhiều ampli cho cặp JBL-4344 này thì có ampli nào khi mở âm lượng cỡ khoảng <8h (theo hình cái mẹt đồng hồ) có ra được tiếng bass không? Nếu có, cho em đến nghe thử để học hỏi hoặc cho cái tên để em tham khảo với nhé :roll: :D

Thanks

14. NTL

NTL Advanced Member

em chỉ nghe đc mức vol cỡ đó..hôm nào hứng lắm cũng chỉ đến 9-10h thôi bác ui.. và các fan JBL qua e nghe cũng chỉ gợi ý mức vol 8-9h là ok nhất thôi. Đây là nói về cái amp tích hợp của em. còn trước đây chơi pre+pow của CJ thì mức vol là 35-40/100..Muốn tiếng gì thì có tiếng đó hết... À, phòng em dt 23m2..dây loa,IC là ND frey 2. Dây nguồn shun...

15. luuly

luuly Advanced Member

Cho em xin cái tên ampli tích hợp để em mượn hay mua về ghép với cặp 4344 với :roll:
    À quên, cho em hỏi thêm là lúc ở mức 8h thì bác cảm giác tiếng bass đấy như thế nào?

16. NTL

NTL Advanced Member

Cho em xin cái tên ampli tích hợp để em mượn hay mua về ghép với cặp 4344 với :roll:

Hi..bác cứ trêu em..bác còn 4344 đâu nữa mà thử :)

17. luuly

luuly Advanced Member

Sao bác biết em không còn chơi 4344 ?????

Mà giả sử không có 4344 ở nhà thì không biết mang qua nhà ông bu hay ông anh nhà em ghép thử hay vác về ghép thử à :roll:

18. NTL

NTL Advanced Member

Bác lại quên những gì b nói rồi sao..?
    Sorry bác chủ thớt em làm loãng thớt của b

19. luuly

luuly Advanced Member

Dạ, không, em chưa quên điều gì cả. Xin vui lòng đọc kỹ bài em viết để hỏi hoặc trả lời :roll:

Em viết gì và nói gì đều nhớ tất tần tật. Bác thử xem trong topic này em viết cái gì sai thì chỉ, em sẽ đính chính hoặc xin lỗi ngay và luôn. :mrgreen: :D

20. NTL

NTL Advanced Member

Hi..đây là thớt của 1 người sở hữu loa 4344 và cần tư vấn về dây loa để phối cho hợp lý..Việc phối ghép cho ra đc âm thanh như mình mong muốn là cả 1 quá trình bao gồm thời gian và công sức, trí lực của người chơi, và quá trình ấy là sự trải nghiệm đầy thú vị. Bác và em cũng đã từng chơi 4344, cũng đã phối ghép nhiều đồ chơi khác nhau,. Tai người thì mỗi người mỗi kiểu, có người nghe ra, có người thì không. Do đó nên có những góp ý xây dựng để ae cùng hứng thú. E thật ko hiểu ý bác sao mà lại có nhận xét là tội nghiệp những người đang chơi cặp loa trên. Chơi thôi mà.
    Một lần nữa sorry bác chủ thới nhé :) .

21. luuly

luuly Advanced Member

Chuyện em tội nghiệp em cùng các bác đã chơi và đang chơi và sắp chơi chả có gì sai vì ...... chỉ thấy tội nghiệp họ cũng như em thôi thì có gì là sai. Ờ mà bác biết em tội nghiệp họ chuyện gì không mà bác bắt lỗi em rằng không có tinh tế trong chuyện chơi cặp 4344?????

Em đã từng trải qua những chuyện đó trong quá trình phối ghép cặp 4344 nên thông cảm những chuyện đã và đang xảy ra khi phối ghép cặp 4344. Hãy đọc kỹ cho trước khi phê phán người khác.

Trở lại câu chuyện 4344, nói một lần cho các bác rõ và cũng nên đọc xuyên suốt những ý của người viết. Và em xin viết vài ý để khẳng định lại một số điều em đã viết trên mọi topic của vnav chứ không cứ chỉ riêng cái topic này.

1. 4344 là một cặp loa hay, em đánh giá nó hơn cặp L300 dù cùng hãng sản xuất.
    2. 4344 là cặp loa monitor nên cần dành cho những nơi có không gian rộng thì mới phát huy hết khả năng còn nếu nhét vào trong phòng nghe gia đình (phần lớn là nhỏ hẹp) thì .... không thể hiện được chất âm vốn có của nó.
    3. Do sử dụng cho gia đình nên phần lớn anh em phải mở nhỏ do nhiều lý do, nên khó có ampli hoặc pre-pow nào làm cho 4344 phát huy được tiếng bass đặt trưng của nó. Do vậy, em đã từng loay hoay để giải quyết vụ tiếng bass khi mở nhỏ để chỉ cần nghe riu riu khi về đêm. Phối ghép khó là ở chỗ nghe riu riu này chứ mở lớn thì ..... miễn bàn.
    4. 4344 nếu mở một âm lượng lớn (thường không phù hợp với phòng nghe gia đình) thì tiếng bass rất khá, bác nào thử mở ampi hoặc pre-pow lên mức >11h thì sẽ biết tiếng bass ra sao. Miễn bình luận.
    5. 4344 khi ghép với dây loa nặng bass sẽ cho tiếng bass rền và ù nền nên không cần ghép với các loại dây thiên bass. Lúc này, muốn ghép với các loại dây như vậy thì cần phải chi thêm cho bass trap --> tốn xiền (bổ quá nhiều khi không tốt là vậy và như vậy có cần thiết dùng nhiều xiền cho dây loa lém không)
    6. Chi phí cho ampli thường cao khi ghép với 4344 còn ít hơn khi ghép với 4345 vì 4345 nhẹ đánh hơn nên với cùng một ngân sách đầu tư thì em chọn 4345. Lúc này, chất âm 4345 hay hơn không chỉ phần bass mà cả các giải còn lại do phần tần khác 4344. Do vậy, đầu tư vào 4345 thì sẽ thu được chất âm khá hơn nhiều so với 4344.
    7. Nói chung còn nhiều vấn đề về 4344 dưng cứ tạm thế chứ còn nhiều ý lém. Thui hỉ, bác nào cần thêm thông tin thì ........ :wink: :D

Em trốn đây

Attached Files:

22. luuly

luuly Advanced Member

Nói chung, em chỉ có một câu:

Chơi JBL-4344 là phải hoành và tráng.

Không đạt được hai điều này thì nên xem lại, rút lui cũng là một ý hay

23. manthien

manthien Advanced Member

Like mạnh cho bác NTL, đọc mấy trang sau này thấy một vài comments đi quá xa câu hỏi của chủ thớt, có vẻ khoe thiết bị hơn là tư vấn. Mà mấy ai có đủ phòng nhớn và lúa để múc cặp loa có bass 5 tấc về đâu, và nó cũng rất khó mua so với 4344. :wink:

24. huyvuacobac

E chỉ tội nghiệp cho mấy bác lỡ đọc cái topic này mà chưa nghe lại quyết định rồi đi phán như nghe rồi. Theo cá nhân e thì 4345 cũng y chang 4344 trừ cái bass to hơn thôi. Nên câu chuyện 4345 cũng y chang câu chuyện 4344 :lol:.
    P/S bác chủ thớt :D : E có cộng dây Taralab chả biết đời gì ông bạn gửi nghe cũng rất khá, chỉ thua Frey 1 tí về độ mịn của treble, giá chắc là vô giá :lol: Tối e về chụp post lên cho bác đi tìm nghe thử nhé.

25. NTL

NTL Advanced Member

Tính 8 thêm chút với bác luuly nữa nhưng sợ loãng thớt bác chủ.. thôi có chi ae qua JBL FC nói tiếp... Trở lại vụ dây loa cho 4344.. Em thấy ko có chuẩn mực nào cho việc chơi dây loa gì cho 4344 cả.. tùy vào đồ đánh đang có mà chơi thôi...Em đã nghe nhìu bác phối Transparent ref, Purist Venustas..và nodost.. phối ghép nào cũng có tiếng bass rất riêng và rất hay. Do đó, bác chủ thớt có thể mượn dây về thử trước khi quyết định chơi.. Và đừng mời ai tới nghe cho đến khi mình có quyết định cuối nhé...nghe cho mình mà :D

Share This Page

Loading...