tư vấn giùm em mua hàng ebay

Discussion in 'Trao đổi về kinh nghiệm, mua bán' started by sonvungtau, 25/4/13.

1. dnnv

dnnv Advanced Member

Bác nói bác mua trực tiếp eBay từ lâu, vậy cái dịch vụ tính thể tích ra trọng lượng là ở đâu ra thế? Nếu mua trực tiếp từ seller thì shipping charge mình biết ngay từ lúc chưa trả tiền, bác mua trực tiếp bằng cách qua dịch vụ thì mới vậy :lol: .

Thêm 1 điều nữa là hải quan không thể tịch thu hàng, trừ phi đó là hàng nguy hiểm, phạm pháp. Trong trường hợp không thoả thuận được thì tình huống xấu nhất chỉ có thể là buộc phải tái xuất, có nghĩa là quay đầu trở lại với người bán mà thôi. Tóm lại hải quan cũng nhìn người mà làm việc, chưa gì các bác đã lo cuống lên hèn chi gặp chả bị nó hành.

2. nam anh 1802

nam anh 1802 Advanced Member

Bác nói thế làm em lo quá, hàng của em đang thấy nói là Đang về VN, gọi cho ebay nó bảo là cuối tuần này anh nhận hàng. Trời ui, kiểu gì đây, không biết có như bác nói không đây.[/quote]

Bác gọi cho ebay là sao em chưa hiểu?

3. ttanh

ttanh Advanced Member

Thôi xong, trang ebay.vn là fake, của bọn chodientu, không phải của ebay xịn :D
    Ebay thật làm gì có chuyện gọi điện mà lại bảo "cuối tuần anh nhận hàng" :lol:
    Bác cứ google "ebay.vn lừa đảo" mà xem

4. ttanh

ttanh Advanced Member

5. nam anh 1802

Xong rùi; e chả hiẻu ai cấp tiên miền ebay.vn cho nhà "lđ" nữa :lol:

6. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Chưa nhận hàng thì chưa biết thế nào đâu bác. chodientu.vn cũng là 1 cty lớn, làm ăn nghiêm chỉnh, không đến nỗi phải sợ đâu.
    Em cũng mua hàng ebay, nhưng phần lớn hàng em mua là linh kiện mới, made in China, cho nên toàn được free ship và hàng gửi đến tận nhà, mặc dù luôn có vết rạch bao bì kiểm tra của HQ.

Còn một số món thì chấp nhận 1 tiền hàng + tiền ship để nhờ dịch vụ họ chuyển về cho mình. Khi đó thì chọn đồ nhẹ thôi.
    VD như em mua 1 cái máy đo LCR thực nặng chỉ có 4kg giá 90$, nhưng do seller báo 12lbs nên em đã phải trả 3tr5 tổng cộng để hàng về đến VN.

7. nam anh 1802

Cân nhắc món nào HQ tha hoặc thuế thấp thì tự làm còn không thì nhờ dịch vụ. đỡ nhọc đầu và rủi ro lại chuyển cho người khác :lol:

8. ttanh

ttanh Advanced Member

riêng chuyện lập lờ, mạo danh ebay, ăn cắp cả logo, thương hiệu để kinh doanh là không nghiêm chỉnh rồi

9. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em nghĩ bác phát biểu hơi cảm tính về vụ này. Hợp đồng nhượng quyền nó có nhiều phần, biết đâu chodientu đã có hợp đồng được ebay cho phép sử dụng logo, thương hiệu thì sao?
    Còn tên miền ebay.vn thì theo đúng quyên tắc, ai đăng ký trước thì được cấp trước. Trừ phi ebay thích kiện tụng để đòi lại thì mới giải quyết tại tòa thôi.
    Theo em thấy thì có vẻ như là ebay không có hứng thú vượt qua tất cả các thủ tục lằng nhằng với CQ VN để làm 1 cái website ebay.vn theo đúng format chung, nên đã quẳng lại cho ông chodientu làm theo ý mình, thu về 1 ít phí nhượng quyền sử dụng logo, thương hiệu.

10. nam anh 1802

Nếu cđt được nhượng quyền thì ông ý rùm beng lên rùi. Nói chung vào web ebay.vn em k tin được :(

11. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Em có một ấn tượng rất xấu với một shop nhận ship hàng mỹ trên VNAV này (của Sài Gòn). Họ chào "giá tạm tính" cho em thì có hơn 2 triệu, nhưng thực tế em phải trả hơn 5 triệu.

Gọi điện chửi thằng quản lý mất dạy, nó bảo "em xin lỗi anh vì nhân viên mới chưa có kinh nghiệm". Nhưng cuối cùng em vẫn phải trả tiền mới lấy được hàng. :mrgreen:

Cạch tới già mấy dịch vụ này luôn.

12. khuehn

khuehn Advanced Member

Có chuyện như vậy sao bác, mình ngó thấy mấy anh ngoài này toàn mua đồ qua các shop dịch vụ trong đó đấy :D

13. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Tầm này năm ngoái bác ạ. Hàng em mua là brandnew nên khối lượng rất rõ ràng. nhưng lúc đó shop chỉ chào giá tạm tính với lý do là chưa fix được cân nặng, em ngây thơ nên dính chổ "tạm tính" này. :(

14. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác nêu tên shop nó lên cho anh em tránh đi bác ơi.
    Em thấy mấy shop trong này post giá mà kinh hãi.
    Em ship mấy lần hàng ebay, giá niêm yết 9$/kg (Sơn Thanh Đa, Tùng Phan Đăng Lưu), về tụi nó cộng thêm 3% các kiểu vô nên giá cũng đội lên quá trời, cần cân nhắc kỹ. Toàn là cá nhân làm dịch vụ nên cơ chế giá nói chung là không thống nhất rõ ràng, anh em dễ bị tính cao giá lắm.

15. nam anh 1802

Cái này lúc xưa em gặp hoài; chừ quy ra KG là lành nhất chứ em sợ vụ thể tích lắm rồi :(

16. hoangducnhahg

hoangducnhahg Advanced Member

Chào các bác. Thông báo với các bác là em đã nhận được hàng sau hơn 1 tháng chờ đợi. Nói chung ebay.vn cũng mua được nhưng giá cả đắt hơn nhiều so với giá thực tế của sản phẩm. Em đã tốn thêm khoảng 4 triệu VNĐ do mình chưa hiểu lắm. Lần đầu chơi âm thanh đã tốn kém thế rồi.

17. nam anh 1802

Dear dnnv;

Đời em ghét nhất ai không biết hoặc biết không đến nơi đến chốn lại hay phán bừa và xúc phạm người khác. Em gửi bác hình chụp user ebay của em, để có đc 130 positive feedback thì em mua đâu đó hơn 200 món hàng, chưa kể em nhờ dịch vụ mua về hoặc em mua hàng rồi ship đến dịch vụ. Em xin trả lời những câu khiếm nhã của bác:

1. Tính thể tích: bác lượn lờ mấy shop dịch vụ chuyển hàng từ NN về Vnam xem có bao nhiêu Shop "cam kết k tính thể tích mà theo cân nặng thực tế" --> K lẽ vô cớ mà các shop cam kết như vậy? Nhân đây e k nói Shop nào vì như vậy nói xấu sau lưng
    2. Hàng cũ HQ có quyền tịch thu hoặc HQ yêu cầu trả lại bên kia nhưng bên kia k nhận do họ phải chịu phí thì k mất là gì????
    3. Món hàng đã săn lùng mua mà HQ đòi phí gần bằng giá mua; nếu bác thì bác vứt hay lấy về?

Attached Files:

18. nam anh 1802

Attached Files:

19. cuongthao16

cuongthao16 Advanced Member

em nghĩ các bác chỉ mua hàng ebay khi món đồ đó khó tìm ở Việt Nam! hay hên gặp mua được giá rẻ mà thôi. Theo như chút trãi nghiệm của em thì mình ước tính giá món hàng trên ebay cộng phí vận chuyển nội địa (nếu người bán không chịu), thuế nk 5%, thuế paypal thông thường 3 ->3,5%, rồi phí vận chuyển về Việt Nam! là 13USD/kg là xong sau đó xem giá dự tính với giá bán tại Việt Nam! lnhu thế nào xem có nên mua hay không. Tuy nhiên, nên xem ffedback của seller để ok trước. Ngoài ra xem hình họ chụp sản phẩm có chụp tự nhiên như trong nhà có bàn ghế tủ gì đó xung quanh không tránh họ mượn hình trên mạng không như thực tế thì bị lừa ạ. Vài dòng chia sẽ các bác.

20. nam anh 1802

Bác ơi, bác có chút nhầm lẫn rùi
    1./ thuế nk k có giá 5% đâu; thông thường từ 0 - 40%, tùy mặt hàng (Bóng đèn đc free thuế NK) nhưng thuế VAT 10% chắc chắn là có (nếu nhập trực tiếp). nồài ra theo quy định của Chính phủ VN thì đồ điện tử phải nhập hàng mới 100% :(
    2./ Paypal: Paypal k có thuế, phí Paypal người bán (Seller) chịu và đa phần Seller Đức k chấp nhận Paypal bởi Paypal lấy phí của Seller Đức # 5,5% Mỹ thì # 2 - 3% gì đó)
    Cái mà bác nói 3 - 3.5% có lẽ là phí chuển đổi ngoại tệ từ VNĐ sang USD; tỷ giá đổi USD sang ngoại tệ khác do Paypal quy định
    Paypal là tổ chức trung gian giữa người mua - người bán, họ đảm bảo người bán nhận được tiền và người mua k bị mất tiền (tất nhiên k thể 100%) và Paypal thường bảo vệ người mua cho nên những người mới bán hàng, thông thường ng mua nhận đc hàng và có phản hồi tích cực thì họ mới nhận đc tiền và khoảng vài lần như vậy
    3./ Bác rất chuẩn trong khâu chụp hình; em thêm ý là đối với những Seller Pro khi bán 1 mặt hàng mà k mô tả rõ ràng thì tốt nhất đừng mua; vd: Seller chuyên bán đồ âm thanh mà bảo no test thì 100% hàng đó có vấn đề :lol:

P/s; Các bác cần hỏi rõ Seller về tình trạng, vận chuyển,.... trước khi mua bởi 1 khi k rõ ràng thì 100% phần thiệt về phần người mua

Chúc các bác vui

21. cuongthao16

Bác ơi, bác có chút nhầm lẫn rùi
    1./ thuế nk k có giá 5% đâu; thông thường từ 0 - 40%, tùy mặt hàng (Bóng đèn đc free thuế NK) nhưng thuế VAT 10% chắc chắn là có (nếu nhập trực tiếp). nồài ra theo quy định của Chính phủ VN thì đồ điện tử phải nhập hàng mới 100% :(
    2./ Paypal: Paypal k có thuế, phí Paypal người bán (Seller) chịu và đa phần Seller Đức k chấp nhận Paypal bởi Paypal lấy phí của Seller Đức # 5,5% Mỹ thì # 2 - 3% gì đó)
    Cái mà bác nói 3 - 3.5% có lẽ là phí chuển đổi ngoại tệ từ VNĐ sang USD; tỷ giá đổi USD sang ngoại tệ khác do Paypal quy định
    Paypal là tổ chức trung gian giữa người mua - người bán, họ đảm bảo người bán nhận được tiền và người mua k bị mất tiền (tất nhiên k thể 100%) và Paypal thường bảo vệ người mua cho nên những người mới bán hàng, thông thường ng mua nhận đc hàng và có phản hồi tích cực thì họ mới nhận đc tiền và khoảng vài lần như vậy
    3./ Bác rất chuẩn trong khâu chụp hình; em thêm ý là đối với những Seller Pro khi bán 1 mặt hàng mà k mô tả rõ ràng thì tốt nhất đừng mua; vd: Seller chuyên bán đồ âm thanh mà bảo no test thì 100% hàng đó có vấn đề :lol:

P/s; Các bác cần hỏi rõ Seller về tình trạng, vận chuyển,.... trước khi mua bởi 1 khi k rõ ràng thì 100% phần thiệt về phần người mua

Chúc các bác vui[/quote]

Mình xin nói thêm sở dĩ mình nói thuế NK 5% là vì shop nhập hộ cho mình và họ tính thuế như vậy bác ạ, mình xin đính chính lại là phí paypal chứ không phải thuế paypal. Rêng phí paypal và vận chuyển nội địa nếu mua audigon thì các bác có thể thương lượng seller cover cho mình luôn vì mình đã từng làm rồi. Nếu xét về khía cạnh cá nhân nhập khẩu audio secondhand thì Nhà nước không cho nhập do đó mình nên nhập qua dịch vụ do họ quen biết hq nên không gặp trở ngại khi lấy hàng còn cá nhân mình làm thì rất khó.

22. hoangducnhahg

hoangducnhahg Advanced Member

Em thấy các shop tính theo kg thôi, như hàng của em là 12 USD/kg. Không có tính theo thể tích đâu. Ngoài tiền vận chuyển không có tính thêm tiền gì khác. Em là em nói theo thực tế món hàng em vừa nhận được từ Mỹ là đôi loa ADC 303 AX nặng 29kg. Hàng rất chuẩn các bác ạ, em rất hài lòng

23. nam anh 1802

Mình xin nói thêm sở dĩ mình nói thuế NK 5% là vì shop nhập hộ cho mình và họ tính thuế như vậy bác ạ, mình xin đính chính lại là phí paypal chứ không phải thuế paypal. Rêng phí paypal và vận chuyển nội địa nếu mua audigon thì các bác có thể thương lượng seller cover cho mình luôn vì mình đã từng làm rồi. Nếu xét về khía cạnh cá nhân nhập khẩu audio secondhand thì Nhà nước không cho nhập do đó mình nên nhập qua dịch vụ do họ quen biết hq nên không gặp trở ngại khi lấy hàng còn cá nhân mình làm thì rất khó.[/quote]
    Có 1 sự nhầm lãn tí xíu; Phí paypal là do Paypal trích thu trước khi chuyển tiền cho người bácn nên k thể cover. Còn phí Ship thì mình hoàn toàn đồng ý với bạn, có nhìu ông Seller ăn chặn tiền này :lol:

24. nam anh 1802

Lạ và hơi vô lý tí xíu bởi dịch vụ phải trả phí Ngân hàng # 2.3 - 3.3% (tùy Ngân hàng) và tỷ giá USD trần hiện tại # 21.116VND/USD --> khó có trường hợp bên dịch vụ chỉ tính 12USD/kg mà k có phí kèm theo :D .

25. cuongthao16

Mình xin nói thêm sở dĩ mình nói thuế NK 5% là vì shop nhập hộ cho mình và họ tính thuế như vậy bác ạ, mình xin đính chính lại là phí paypal chứ không phải thuế paypal. Rêng phí paypal và vận chuyển nội địa nếu mua audigon thì các bác có thể thương lượng seller cover cho mình luôn vì mình đã từng làm rồi. Nếu xét về khía cạnh cá nhân nhập khẩu audio secondhand thì Nhà nước không cho nhập do đó mình nên nhập qua dịch vụ do họ quen biết hq nên không gặp trở ngại khi lấy hàng còn cá nhân mình làm thì rất khó.[/quote]
    Có 1 sự nhầm lãn tí xíu; Phí paypal là do Paypal trích thu trước khi chuyển tiền cho người bácn nên k thể cover. Còn phí Ship thì mình hoàn toàn đồng ý với bạn, có nhìu ông Seller ăn chặn tiền này :lol:[/quote]

Mình đã mua đồ Audigon và trả giá món hàng đó đồng thời giá mình yêu cầu bao gồm phí paypal và ship đến địa chỉ đóng hàng tại Mỹ luôn và vài seller đã đồng ý sau khi mình thương lượng vì đa số seller ghi người mua chịu phí paypal bác ạ. Tuy phí paypal không bao nhiêu nhưng nếu mình không thương lượng được với seller thì mình phải trả phí này cho dịch vụ mua hộ. Cũng xin nói thêm là thông thường mình thương lượng với seller về giá cả, thông tin sản phẩm sau khi đã hiểu rõ và đồng ý giá thì mình mới báo cho phía dịch vụ tiền hành thanh toán và ship về cho mình.

Share This Page

Loading...