tư vấn giùm em mua hàng ebay

Discussion in 'Trao đổi về kinh nghiệm, mua bán' started by sonvungtau, 25/4/13.

1. Giang Nam

Giang Nam Advanced Member

CÓ SAO ĐÂU TÔI MUA 5 NĂM RỒI CHƯA BỊ RỦI RO
    (TẤT CẢ SỐ TIỀN CHUYỂN ĐI MUA HÀNG ~ 1 TỶ) NHƯNG CHƯA BỊ MẤT XU NÀO

foxes_lover likes this.
  2. cuongthao16

cuongthao16 Advanced Member

vậy là bác may mắn rùi

3. htvinh2000

htvinh2000 Advanced Member

đang tính mua trên ebay mà đọc được topic này thì phân vân quá

4. duocpham1987

duocpham1987 Advanced Member

Mua hang ebay thì phải chap nhận rủi ro bác ah, vừa rửi ro chủ quan va khách quan. tùy món đồ mà mua thôi. VD mua loa là rủi ro nhiều đó, mua day dẫn thì it...

5. emngheo

emngheo Advanced Member

có cụ nào kinh nghiệm mua hàng trên ebay hoặc web không ạ, e đang tìm 1 đôi jbl l100 century ạ, mà hàng ở HN nhập về lởm quá e chưa ưng

6. uk_se

uk_se Advanced Member

Thoải mái bác ah, tốt nhất là tìm chỗ nào cho mình tự mua và thuê vận chuyển. Còn nếu không tìm được thì thuê dịch vụ mua + vận chuyển luôn, miễn là mình có khả năng đánh giá được chất lượng hàng được rao trên mạng (cái này thì cần kinh nghiệm chút, chẳng có sách vở nào hướng dẫn cả).

7. Trong Truong PPP

Trong Truong PPP Advanced Member

Mua trên ebay rủi ro mất công thì nhiều, hàng về o vừa ý vì nhiều lý do, chứ chẳng bao j mất tiền cả, o vừa ý mình trả được hết, thường thì mình chịu tiền ship khi trả, nếu ở vn thì mua rồi trả lại , thì ôi thôi thời gian chờ đợi là nhiêu khê !!!!!!!

8. emngheo

emngheo Advanced Member

Các bác cho hỏi sau khi mua xong thì phí vận chuyển 1 đôi loa khoảng 50kg từ usa về vn là bao nhiêu xèng ah?

9. Trong Truong PPP

Nếu bằng đường hàng không, mang thừa 1 kiện khoảng 23 kg đóng 200us tuỳ hãng, nếu có người nhà ở mỹ thì, đóng hàng gởi đường biển rẻ cực kỳ, chỉ có thời gian chờ hàng quá lâu .

10. uk_se

uk_se Advanced Member

Phí hàng điện tử loanh quanh cỡ 12$-14$/kg bạn ah

11. emngheo

emngheo Advanced Member

ối giời ơi thế giả sử mua đôi loa 50kg thì tiền vận chuyển có khi bằng tiền loa luôn hả cụ ?

12. Trong Truong PPP

Đúng vậy đó bác, thậm chí còn tiền bôi trơn nữa, vì loa củ cấm nhập! Mua eBay chỉ mua linh kiện nhỏ thôi. Nói thế thì bác thắc mắt sao bán đầy thị trường, người ta gom đóng công, đi bằng đường tàu về cảng thì có anh hai, chú ba lo cho ???

13. chelseavinh

chelseavinh New Member

cho mình hỏi black friday 2016 đã hết chưa bạn

14. thangnguyencz

thangnguyencz Advanced Member

MUA EBAY còn an toàn hơn mua online trong nước, có vấn đề gì cứ thằng PAYPAL mà kiện, toàn được MONEY BACK 100%, có những món đợi mãi ko về, kiện PAYPAL đc đền tiền rồi thì mấy hôm sau lại về, thế là mua ko mất tiền các bác nhé

15. Minoan

Minoan Advanced Member

Cụ cho hỏi chút , cụ mua hàng ebay xài thẻ gì VISA , MASTER hay cái gì vậy có thể cho em biết đc ko

16. thangnguyencz

thangnguyencz Advanced Member

Xài thẻ VISA Debit của bất cứ ngân hàng nào

17. phạm hưng audio

phạm hưng audio Approved Member

Trước đây mình hay mua hàng của mấy người trong nước, nhưng nói thật mua 10 cái thì được 2 ,3 cái là chuẩn còn lại toàn gặp hàng chọc ngoáy, hàng kém chất lượng so với thông tin cung cấp. đấy là chưa kể vận chuyện nội địa rất ẩu, đóng hàng sơ sài. Mình bắt đầu thử với ebay, lần đầu tiên cũng sợ, gọi điện hỏi rất kĩ cách tính tiền, phí dịch vụ. Đắn đo mãi mình quyết định mua thử 1 cặp loa toàn dải 16cm giá rẻ để test xem. Sau khi cọc tiền mình cũng băn khoăn không biết đến khi nhận hàng phải trả thêm bao nhiêu nữa. Và cuối cùng hàng cũng về sau 1 tháng chờ đợi, thật hạnh phúc khi đôi loa đúng y chang trên mạng, hàng gói rất cẩn thận, phí thu thêm chỉ vài trăm nghìn, rẻ hơn nhiều so với tưởng tượng của mình. Sau khi test cẩn thận mình rao bán với giá chênh 7 trăm k (vì giá mình mua cả ship có 1,8tr thôi). Không ngờ hàng vừa về 8 giờ sáng thì đầu giờ chiều lại phải gói hàng gửi cho khách. Thế là quen ăn bén mùi mình quất luôn 6 cặp lớn bé và ngồi chờ hàng về. Lần này hàng về từng đổi 1, cách vài ngày lại về 1 cặp. Mình xin nhận xét chủ quan về mua hàng qua ebay (chỉ trong phạm vi đồ audio vintage thôi nhé):
    - Thông tin về sản phẩm rõ ràng, dù 1 vết xước nhỏ cũng được chụp hình đầy đủ, người mua có thể yên tâm với sản phẩm đã chọn, không lo hàng lởm, hàng sai thông tin (tất nhiên có xác suất nhỏ với người bán không trung thực nhưng hơn mua trong nước)
    - Thanh toán chuyên nghiệp, giá rõ ràng không phải kì kèo, rẻ mua, đắt bỏ. Không nói nhiều.
    - Tuy vận chuyển quốc tế nhưng đóng hàng và vận chuyển yên tâm, ít khi hàng bị va đập, hỏng hóc.
    - Nhìn chung giá rẻ hơn trong nước rất nhiều (tùy sản phẩm nhé)
    Tuy nhiên một nhược điểm đó là phải chờ 1 tháng hàng mới về, trong lúc thời gian đó bạn có thể săn hàng để có thể về đều đều.
    Một số bạn hay lo lắng, sợ mua hàng đểu, sợ bị quỵt tiền, thì nên chọn mua hàng ebay qua trung gian, chọn người bán uy tín cao. Và 1 điều mình thích mua hàng ebay là cách người nước ngoài họ bán hàng rất chuyên nghiệp, rõ ràng, tôn trọng người mua, hàng dù chỉ là 1 cặp bóng thôi mà họ gói trong cái thùng to như két bia, giấy bóng với xốp lót chắc chắn.

ngdhieu likes this.
  18. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em nghĩ là bác may mắn thôi.
    Em mua gần chục cái bóng nhỏ. Ông bán hàng bỏ nó vào 1 cái hộp bánh, chèn vào vài tờ giấy báo cũ.
    Về đến VN ông bưu tá ném qua cổng vào thẳng sân nhà....
    May mắn là không có cái bóng nào bị vỡ cả. Hú hồn.
    Ngoại trừ lần đó ra thì mấy lần khác đóng bao bì khá ổn. Em rút ra kết luận là mình đã đụng phải 1 ông bán hàng amateur. (Mà nó amateur thật, thừa kế kho linh kiện audio của ông nội ông ngoại gì đó của nó mới chết)

19. joenguyen1102

joenguyen1102 New Member

ĐỤng đúng ông đấy thì mới có giá ngon cho cụ chứ :D

20. kietpro

kietpro Advanced Member

Phải công nhận EBay có những người bán cũng chơi rất đẹp và rõ ràng. Lần đó em có mua một Ampli đèn, trao đổi qua Mail thì họ chuẩn bị đóng hàng. Một ngày sau nhận đc Mail báo tin trong quá trình đóng gói đã bị làm bể mất một bóng đèn. Họ hỏi bây giờ chịu trừ tiền hay họ sẽ tìm mua cái khác để thay thế. Em chấp nhận phương án 2: thay thế . Sau đó ít lâu thì nhận đc hàng. Trong đó khg phải họ gửi một cái mà là một cặp, cùng hiệu, số đo... có lẽ em gặp may phải khg các bác?

21. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

22. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

espadon_vn likes this.
  23. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đúng rồi bác,mình tìm mãi không được, mừng quá đọc không hết nên xài 2 con mà mua 40 con.

24. foxes_lover

foxes_lover Advanced Member

Em bắt đầu mua hàng ebay, amazon .. từ 2011, tới giờ cũng có chút kinh nghiệm và vì tính em cẩn thận nên dính ít đau thương, hầu hết đau thương là lỗi của mình nên phải rút kinh nghiệm thôi. Xin chia sẻ với các bác một số kinh nghiệm như sau:
    1. Mua hàng:
    - Chú ý các thông tin sau khi mua hàng: mô tả chi tiết sản phẩm, số lượng, sản phẩm có phải tính thuế nội địa không, uy tín của người bán, địa chỉ shop, phí ship nội địa. Thông tin nào chưa rõ thì contact seller hỏi cho chi tiết hoặc yêu cầu chụp thêm ảnh. VD em mua áo cứ bắt nó cung cấp số đo chính xác, có seller còn nhiệt tình chụp cả ảnh lúc đo. Nếu seller nào không trả lời có nghĩa là dịch vụ khách hàng của nó không tốt, nên tránh.
    - Đối với bid: thường canh tới 10 giây cuối cùng rồi đặt giá, tỷ lệ win sẽ cao.
    2. Ship - đây là phần quan trọng, thường các vấn đề hay xảy ra tại đây.
    - KHÔNG NÊN ship thẳng về Việt Nam vì rất dễ phiền phức với hải quan. Một là có thể phải nộp phạt hoặc lobby quá cao, mất thời gian đi lại làm thủ tục, chuốc bực vào người. Hai là có thể bị mất hoặc tráo hàng mà không rõ lý do, dẫn tới một mất mười ngờ đổ tại ebay thế nọ thế kia. Theo em 99% trường hợp mất hàng xảy ra tại phía Việt Nam, và thường chẳng được giải quyết. Chứ trên ebay các seller uy tín họ tử tế lắm, em mua dây XLR 3', họ giao nhầm 2', em khiếu nại có ảnh kèm theo họ ship luôn cho đôi 3' mà không cần đòi lại đôi 2' kia.
    - Sử dụng qua các dịch vụ ship trung gian: hiện tại có rất nhiều đơn vị cung cấp dịch vụ này, hầu hết đồ audio tính theo cân nặng chứ không mất phụ phí nên tính ra cũng không quá cao đâu. Một số đồ khó mua hoặc giá trị cao các bác có thể thuê họ mua hộ để đảm bảo hơn, mất thêm 3-5% phí cho họ. Chú ý chọn các đơn vị uy tín, có niêm yết giá rõ ràng.
    - Về vấn đề tính theo cân nặng hay thể tích thì là quy tắc chung: tính theo giá trị cao hơn: vd hàng nhẹ nhưng cồng kềnh thì phải tính theo thể tích, cũng có công thức tính cả.
    - Một số đơn vị ship có quy định về hàng không được nhập và thường có thông báo, các bác nên check trước khi đặt hàng tránh sự cố. Vd trước khi em đặt laptop, loa đều phải check với đơn vị ship cho chắc.
    - Nên có trong tay 2-3 đơn vị vận chuyển để nếu không được đơn vị này thì chuyển sang đơn vị khác ngay đỡ lỡ mất món hàng.

25. Trong Truong PPP

Rất đồng y với các bác, eBay cực kỳ uy tín , mình cũng mua đủ thứ trên đó o riêng gì đồ audio, từ quần áo,giầy dép, nón mũ, mắt kính đến đồng hồ,đủ kiểu lằng nhằng, chỉ mất thời gian chứ chưa mất tiền bao giờ !! Lỗi do mình chủ quan cũng có, lỗi do nó cũng có, trục trặc kiện tụng lần nào cũng thắng, eBay bao giờ cũng bảo vệ người mua !!!!!!!!!!

Share This Page

Loading...