Tư vấn giúp amply cho Epos ES14

Discussion in 'Loa' started by nlbacld, 11/9/09.

1. nlbacld

nlbacld Advanced Member

Em mới sắm được cặp Epos ES14, đang chưa biết chọn amp nào để phối ghép !!! :?:
    Gu em nghe nhạc vàng (Phi Nhung, Tuấn Ngọc, Hoàng Oanh ...), ghita ...
    Nhờ các bác tư vấn giúp em.

Tags:
  2. misterVu

misterVu Advanced Member

Loa Epos ES14 rất dễ, không kén ampli.
    Em đã ghép cùng ampli đèn 10 watts ( EL84), và ghép cùng Rotel 200 watts( rotel Michi).
    Loa hay thì ghép với ampli gì cũng hay!
    Nhưng đầu vào càng tốt ( cao cấp) thì âm thanh càng hay.

3. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Epos 14 rất dễ ghép, bác có quá nhiều sự lựa chọn để trị con này. Nó dễ đánh hơn Epos 11 nhiều và đương nhiên là hay hơn rùi
    Chúc bác thành công :D

4. nlbacld

nlbacld Advanced Member

Cảm ơn các bac đã tư vấn
    Có bác nào đã nghe qua epos e14 review cho em nghiên cứu với, em thích nghe tiếng bass thì chọn amp nào cho hợp ạ

5. teochedl

teochedl Advanced Member

ampli châu âu gấu gấu tí đi bác :(

6. longthp61

longthp61 Advanced Member

rogers e-40 nhề :)

7. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

LINN Intek :arrow: Quá hay :wink:

8. nguyenlequan

nguyenlequan Advanced Member

em nghe epos 14 rồi , nó đâu có hay về trung âm để nghe nhac vang nhỉ , nghe nhạc cụ thì hợp ,em thấy ghép bang arcam nghe nhạc vàng chẳng vào tí nào hết
    :D

9. misterVu

misterVu Advanced Member

Thế mới biết tai nghe mỗi người mỗi khác :)

10. nguyenlequan

bác cứ tham khảo trên forum xem eport manh thẻ loại ghì , còn nhiều cặp loa dưới giá epos 14 rất nhiều ma chơi nhạc vàng epos ko thể theo được

11. dom_dom_dem

dom_dom_dem Advanced Member

Chính xác, nhạc vàng, nhạc đỏ thì cứ loa Anh loại màng giấy gân cao su thì phê lắm. EPOS thích hợp nghe dàn nhạc lớn, nhưng nghe Tây hát bằng EPOS vẫn hay chứ.

12. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Bác Nguyenlequan thử để cử em nào nghe tốt hơn Epos 14 trong tầm giá ngang nhau để nghe nhạc vàng cho em biết để em đi tìm ạ.

13. nguyenlequan

bác dom_dom_dem nói quá chính xác luôn :D , đề cử Mordaunt-Short MS-300 ,ANH nòi , màng giấy , gân cao su , thiên trung trầm ,hát rất ngọt ko hợp nhạc cụ vì trung cao kém giá chỉ hơn 5 tr

14. misterVu

misterVu Advanced Member

Nghe nhạc vàng thì không dùng loa tốt, cho nên không nghe bằng Epos E14 được
    là phải rồi :!:
    :mrgreen: :mrgreen:

15. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Quả thật đúng là mỗi người mỗi gu nghe nhạc các bác nhễ.Theo như em biết thì Epos cũng là cùng 1 hãng làm loa Mordaunt short nhưng ở đẳng cấp cao hơn.Do đó nếu xét về mặt gu nghe thì em ko dám lạm bàn.Nhưng xét về mặt đẳng cấp nếu cùng 1 dòng sản phẩm thì Epos có lẽ sẽ phải hơn MS.MS 300 em chưa được nghe nên em ko biết nhưng những dòng MS khác kể cả loa cột như MS40 50.5.30 5.40 em thấy cũng ko ăn được cặp BS Epos 14.

16. nlbacld

nlbacld Advanced Member

Em chưa biết ghép với amp nào là hợp nhất với cặp BS Es14 nhưng em đồng ý với ý kiến là mỗi người một gu, cặp loa hay hay không còn phụ thuộc tai người, em đang sở hữu cặp ES14 nên em đồng ý với nhận xét của bác hoc_hoi :lol:
    Tuy nhiên ý kiến của bác dom_dom_dem và nguyenlequan không phải là không đúng, tuy là epos có thể hơn về giá và đẳng cấp (như bác hoc_hoi) nhưng biết đâu hai bác lại tìm thấy trong những cặp loa kia có những cái hay hơn mà cặp epos không có, em nói thế đúng không ạ.
    Riêng em thì em nghe cặp epos thì cảm nhận là cả 3 dải đều tốt, tuy nhiên tùy thuộc amp sẽ làm nổi bật dải nào đó, và khi dải nào nổi bật lên thì tất nhiên dải kia sẽ chìm bớt, có thể bác nguyenlequan có gu nghe khác em hoặc do amp mà lại có đánh giá trung âm không hay.
    Nói tóm lại phụ thuộc rất nhiều vào tai người nghe các bác nhỉ !!! Nhưng có các bác cho những ý kiến thế anh em sẽ có rút ra những cảm nhận riêng cho mình đúng không ạ.

17. teochedl

teochedl Advanced Member

vây bác đang đánh với ampli hả ??? :(

18. nlbacld

nlbacld Advanced Member

Hiện tại em đang ghép với amp Scott 457 ạ !!!
    Nhờ các bác tư vấn xem con amp nào thì đánh hết khả năng của epos, ý em là muốn biết cặp epos của em hợp với con amp nào nhất, qua đó em nghiên cứu để có kế hoạch đầu tư :roll:

19. dom_dom_dem

dom_dom_dem Advanced Member

Chỗ bôi đỏ hình như k0 đúng lắm với EPOS es14.
    Thấy Tây nó bảo là loa này hợp nhất là pre-pow NAIM, cần có pow NAP-140 là ổn, để thực sự cho nó SINGING thì cần có NAP-250. AMP nhật không đánh nổi.
    Ngoài ra, Loa này cần nguồn âm và dây dẫn thật tốt, dây dẫn nên dùng chất liệu đồng.

20. HaPhuong2005

HaPhuong2005 Advanced Member

Em đã nghe thử epos 14 đánh với Arcam 10 khá hay, bác chủ thớt có thể nghiên cứu xem.

21. MIEN NHIET DOI

MIEN NHIET DOI Advanced Member

Nếu vậy thì nghe nhạc vàng vẫn chưa bằng loa Mỹ cổ màng giấy gân vải, gân mút, he he, loa Anh kiểu gì vẫn chi tiết, bass sâu nhưng không lợi bass như loa Mỹ, ví duk AR4, Scott, Zenith... chẳng hạn. Còn cặp Epos 14 là cặp loa hiếm và hợp tai tùy người, không hợp nhạc vàng, khi nghe vocal nam rất tuyệt, bass sâu.

22. misterVu

misterVu Advanced Member

Các bác chỉ được nghe nói qua về loa Epos ES 14, hay chỉ được nghe qua một hai lần??
    Em đã qua ba đời loa Epos rồi ( ES 12-ES14), và còn đang dùng Epos ES 14.

Loa Epos chỉ nghe được trong nhiệt độ 18 đến 25 độ C. Trên 25 độ C thì bass
    sẽ lùng bùng, và âm thanh không còn chuẩn nữa. Cũng vì lý do này nên các dòng loa quý như Epos, Harbeth, Rogers, Spendor ít được thông dụng ở các xứ nhiệt đới.

23. nguyenlequan

bác ơi những dòng như MS40 50.5.30 5.40 ko phải sx tại ANH đâu ,nghe chán lắm, tiếng mờ , cứng, theo em biết nhưng dòng dó sx khi hãng Mordaunt-Short được bán cho TQ , hàng sx tai ANH nó khác hẳn bác ơi , chính vì vậy nên em mới dùng chữ ANH nòi

24. Sonus Sonny

Sonus Sonny Advanced Member

Như em kiếm cặp MS50 Made in GB, giá cũng bằng Epos 11 thôi mà dể chọn amp và pờ rai/ pờ pom tốt hơn. Còn bác nào muốn so về đẳng cấp phải lấy 2 cặp cùng tầm giá chứ. Theo em được biết thì Epos đúng là 1 hãng loa do Mordaunt short làm nhưng nhắm vào thị trường loa monitor, cao cấp hơn, như xe Lexus của Toyota í, đẳng cấp thì hơn dòng thường rất rất nhiều nhưng giá thì với ko tới, do vậy tùy vào phân khúc thị trường mà hãng nó có những chiền lược nhất định, và tùy nhu cầu mà ta có chọn lựa cho riêng mình. Vì là người thực dụng nên em chỉ quan tâm tới cái price/performance, nghe hay là được chả cần cái đẳng cấp là gì(he he nghe hay mà đẳng cấp nữa thì càng tốt).

25. nlbacld

nlbacld Advanced Member

Sở hữu cặp loa Epos14 mà đến hôm nay nhờ có topic này mà em biết thêm được nhiều cái hay :roll:
    @misterVu: May quá nếu như đúng theo bác nói thì em may mắn quá vì em ở Đà Lạt nên nhiệt độ thích hợp cho cặp loa
    Vô cùng cảm ơn các bác!!! rất mong các bác tiếp tục có những ý kiến để bản thân em cũng như tất cả anh em có thể có thêm nhưng kiến thức bổ ích :D

Share This Page

Loading...