Tư vấn giúp amply cho Epos ES14

Discussion in 'Loa' started by nlbacld, 11/9/09.

1. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

AI nói bác là MS50 là làm ở TQ ạ.Và bác nói nghe MỜ,CỨNG thì lại càng quá chủ quan.He he,bác chê Epos em cũng ko chịu nhưng nếu nói ko đúng về MS em cũng ko đồng ý với bác lun.Mỗi loa có 1 thế mạnh của nó và đương nhiên nó sẽ chỉ đáp ứng với giá trị và đẳng cấp của nó.Ko nên chê bác ạ.Vì nếu phán xét theo cảm tính thì loa nào cũng có khuyết điểm hết kể cả những cặp loa gấu.

2. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Nghe bác Vũ nói mà lại lo đây. Em thường bật điều hòa tầm 28 độ C để nghe nhạc.
    Quả này lại phải mặc áo ấm vào để nghe Epos ES14 rồi. :)

3. highland

highland Advanced Member

TP. Hồ Chí Minh được mấy ngày xuống dưới 25 độ C chứ, em mê Epos mà nghe vậy chắc bao giờ chuyển lên Đà Lạt ở mới sắm Epos :D :)

4. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Cũng có lý chứ các Bác.
    Em để ý mấy cặp Epos hay bị rách mấy viền loa mà viền loa này khó xử lý hơn thì phải.
    Mà đúng là loa mà xài ở mấy nước nhiệt đới rất mau xuống cấp đó các Bác.

5. MIEN NHIET DOI

MIEN NHIET DOI Advanced Member

gân loa Epos nói chung (11, 22, 14) bị chỉ bị rạn thôi nhưng các bác chớ có thay bỏ đi, gân bị rạn nhưng bị bị giảm về độ thẩm mỹ thôi, thay gân zin thì không có, mà gân vải thì mất cả tiếng Epos

6. vdung1972

vdung1972 Advanced Member

Em đang đánh EPOS ES11 với POW Linn LK100 50W/CH, hết hồn luôn, trung âm cực kỳ cá tính và đặc biệt, chỉ muốn nghe không dứt. Khi nghe giao hưởng thì lúc đó Linn và Epos mới phô diễn hết khả năng của mình.

Một điều nữa là EPOS ES 11 khi phối ghép cho âm thanh hơi bị thiếu trung cao, nhưng qua Linn LK100, yếu điểm đó không còn tồn tại nữa, âm thanh đều các dải, giúp cho Epos Es11 thể hiện xuất sắc vai trò của mình, khi nghe bạn sẽ cảm nhận như đang đứng trước một sân khấu rộng, hoành tráng chứ không phải là 1 cặp Bs bé tí ti nữa.

Không biết Linn LK100 có đủ uy để trị EPOS 14 không nữa.

7. misterVu

misterVu Advanced Member

Epos ES14 dễ đánh hơn ES11\ES12 nữa.
    Các dòng loa Epos này có cấu trúc hơi khác thường là được bắt vít từ trước ra sau.
    Chớ nên mở các ốc vít này!

8. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

[/quote]
    Epos ES14 dễ đánh hơn ES11\ES12 nữa.
    Các dòng loa Epos này có cấu trúc hơi khác thường là được bắt vít từ trước ra sau.
    Chớ nên mở các ốc vít này![/quote]
    Bác Vũ có thể nói rõ hơn phần này chút xíu được không ạ, em chưa rõ lắm.

9. nguyentai

nguyentai Advanced Member

quote]
    Chỗ bôi đỏ hình như k0 đúng lắm với EPOS es14.
    Thấy Tây nó bảo là loa này hợp nhất là pre-pow NAIM, cần có pow NAP-90 là ổn, để thực sự cho nó SINGING thì cần có NAP-250. AMP nhật không đánh nổi.
    Ngoài ra, Loa này cần nguồn âm và dây dẫn thật tốt, dây dẫn nên dùng chất liệu đồng.[/quote]
    em đồng tình với ý kiến của bác này, em đã nghe qua epos es22 đánh với pre, pow NAP,cdp Marantz cd-51 và điểm quan trọng là dây Moster đồng
    Đó là sự lựa chọn và kết hợp nghe được hơn cả mà em biết ( tách bạch, chi tiết và rất tinh tế, ngọt ngào )

10. pdluan

pdluan Advanced Member

Bắc ui!
    A đang có sẵn dây đồng Monster nè :D
    :lol: :lol: :lol:

11. cdhanh

cdhanh Advanced Member

Em cũng đang nghe Epos 14, hôm nay đọc được topic này thấy nhiều cái hay, hay nhất là nhiệt độ thích hợp để nghe dòng loa này (đang tính cất đi để mùa đông mới nghe :D ).
    Em không nghe nhạc vàng nên kh biết thế nào, em đang ghép với đầu cd kyocera 7cx nên nhe jazz và vocal rất ấn tượng, đặc biệt là giọng nam.
    Dây Monster thì em chưa thử, chuyến này phải đi mượn về thử rồi; em đang ghép với dây loa audioquest thấy cũng thỏa mãn.

12. Capstan

Capstan Advanced Member

có đúng không bác Vũ ơi. em đang tăm tia Super HL5 thay cho quả HL monitor ghẻ ở nhà. phen này phải sắm aircon trước mất rồi. hic hic

13. dom_dom_dem

dom_dom_dem Advanced Member

Quả là mỗi người mỗi tai. Có Bác nghe EPOS ở nhà E thì lại nói thiếu trung trầm. Thôi vừa tai ai thì người đó thích. Sau khi có EPOS thì E thích nghe thích phòng, giao hưởng, trước có biết đến món nhạc bác học này đâu, với giá thấp như vậy mà nghe được giao hưởng là ngon rồi, thậm trí còn hơn cả ProAC chứ.
    Ở VN thấy các B bán EPOS chủ yếu do gân loa kém nên chán (?) chứ chưa hẳn do không thích.
    Thêm nữa, phòng nghe cho EPOS phải có tiêu âm, loa đặt cao 24", cách tường sau 50cm, tường bên 1m thì mới phát huy hết cái hay của loa.

Bác misterVu cho AE biết thêm AMP đèn để đánh EPOS nhé.

kt13a2 likes this.
  14. HaPhuong2005

HaPhuong2005 Advanced Member

ối giời ơi, bác dom dom dem ơi, hôm nào giao lưu thi đấu với ProAc đi, bác nói làm em buồn quá cơ. Hay cuối tuần này Bác mang epos 14 xuống nhà em đi, thi đấu với ProAc cỏ nhà em đi. :)

15. dom_dom_dem

Úi, E thấy Bác toàn chơi hàng khủng, không biết ProAC của B cỏ cỡ nào; E chắc thua mất. Bác nào có bộ NAIM gấu gấu giúp E một tay đi.

16. caithang

caithang Advanced Member

Vừa chộp ProAc đã quay sang chén Harbeth :shock:
    Bác bán quả HL ghẻ cho em đi :wink:
    Em biết 1 ông có super HL5 mới 99% giá chỉ >3000$ hàng demo, phải múc ngay

17. cdhanh

cdhanh Advanced Member

Em cũng đang quan tâm vụ đèn đóm cho loa này; hiện em đang ghép với pow AR Classic 30, đang tìm pre chạy đèn nào cho thích hợp. Em đang đặt bác Quanghao bộ Bo pre818 chạy 4 đèn 6h30pi để chơi không biết có hợp kh? Các bác tư vấn giúp em với.

18. nlbacld

nlbacld Advanced Member

Cyrus III thì thế nào các bác, có bác nào nghe rồi review cho mọi người nghiên cứu đi ạ

19. teochedl

teochedl Advanced Member

hay ,còn hơp kg thì . . . :lol:

20. vdung1972

vdung1972 Advanced Member

Em đã nghe Cyrus II + PSX đánh với ES11, tiếng căng, nhưng không mộc như Cyrus One, trong khi Cyrus One thì lại yếu, Cyrus III thì phải có PSX mới phê, chứ không có PSX thì nghe không ổn lắm. Tiếng III ngọt hơn II và I, nhiều bác không thích.

21. dom_dom_dem

E ghép Cyrus 3 với Epos 14 rồi, đánh tốt, hợp với mấy loại nhạc B chủ TOPIC yêu cầu.

Lúc trước E không để ý xem Cyrus 3 đánh loa trở kháng 4 ôm được k0. Thấy TCNN toàn ghép Cyrus với Dynaudio, mà loa Dynaudio toàn trở kháng 4 ôm. Hôm rồi thấy con Cyrus 3 chỉ đáng được loa trở kháng 8 ôm.

22. nlbacld

nlbacld Advanced Member

Em đã ghép cặp epos 14 của em với cyrus III rồi :D
    Bác dom_dom_dem nghe thế nào review em nghe với xem thế nào chứ em thì không biết có phải là do mới nghe tiếng lạ nên thấy hay hay không ??? Nhưng em cảm giác nghe rất khác và hay hơn khi ghép với scott nhiều, nghe tiếng nhẹ nhàng, âm rộng ... nói chung là rất khó tả ... :) chắc phải nghe thêm xem thế nào, có khi nghe vài hôm lại thấy chán :roll: được cái là phần em lo nhất khi ghép với cyrus là tiếng bass không hề thiếu trái lại tiếng sâu hơn và nhẹ nhàng hơn.
    thế là từ nay không phải lo nghĩ chuyển chỉnh bass, treble gì nữa, chỉ cần bật điện thế là thưởng thức thôi. :eek:
    Có bác nào dư hay biết chỗ bán remote của cyrus III chỉ em nhé :p

23. nguyentronghung

nguyentronghung Advanced Member

em xin phép lôi lại topic này lên ạ. Căn bản là vì e mới tìm được đối tác cho em nó là cặp pre-pow ITL, cs khoảng 35wpc nhưng mà trị tốt được con epos lắm. Duy nhất 1 điều là bass nghe bị ù ù khó chịu lắm ạ, các bác bắt bệnh giúp em, chắc do em kê loa gần tường quá chăng ?
    bass bị ù ntn đây ạ :oops:

http://www.youtube.com/watch?v=E5YtgHAxEFE

24. nguyentronghung

nguyentronghung Advanced Member

ko bác nào giúp em ạ :(

25. Candino

Candino Advanced Member

Có em đây nhưng em dùng epos 11 với ITL. Bác dùng dây tín hiệu gì ạ?
    Dây tín hiệu cũng ảnh hưởng khá nhiều đấy.

Share This Page

Loading...