Tư vấn giúp sửa Ampli

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by audio_pkh, 18/7/16.

1. audio_pkh

audio_pkh Advanced Member

- Tôi nhặt ở "bãi rác" về cái Ampli Pioneer (tìm ko thấy Schematic hay Manual Service trên Google)
    - Máy bị hỏng 1 kênh (kênh kia hát ổn): cặp còng công suất D712/B682 hỏng , cặp transistor thúc C1915/A905, điện trở 330 Ohms nối 2 cực E của transistor thúc bị cháy. Điện trở hạn áp cho Headphone bị cháy => tôi chuẩn đoán là ngắn mạch ngõ Headphone dẫn đến hư hỏng . Kiểm tra các linh kiện trước tầng thúc thì ko có hư hỏng, hình thức linh kiện ko có gì bất thường, đo 1 số transistor thấy ko hư hỏng. Kiểm tra nguồn đôi DC máy OK 32-0-32 VDC
    - Tôi đã thay thế D712/B682 bằng cặp tương đương D612/B633, thay C1915/A905 bằng cặp tương đương C2240/A970, thay điện trở 330 Ohms bị cháy
    - Sau khi thay xong, đặt VOM đo ngõ ra loa, khi bật máy thì điện áp DC xuất hiện ở ngõ ra loa tăng dần với tốc độ khoảng 5VDC/s. thấy điện áp ra loa tăng đến 15V thì tôi tắt máy, dùng tay kiểm tra nhiệt còng công suất và tần thúc thì ko có gì bất thường

Các bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo

Tags:
  2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vậy bác kiểm tra tiếp các tầng trên xem có gì bất ổn không. Con varitor có gì sai số không. Bác có một kênh còn sống để so sánh tiện quá còn gì... Chúc thành công

3. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

Hóng cái. Em cung đang có cái amp pioneer bị hâm

4. audio_pkh

Mạch ko có cái Varicap (biến dung) (?) nào bác ơi, ko biết bác có nhầm biến trở ko ?

Bệnh này em nghĩ mãi chưa ra, tức quá

5. Tungmit

Tungmit Advanced Member

Điện áp ra bị trôi , nguyên nhân chủ yếu là do transitor ở tầng vào .... bạn lưu ý kiểm tra xem.... Chúc thành công .

6. audio_pkh

Em đã kiểm tra, Transistor đầu vào là transistor đôi (chung case), tốt bác ạh

7. Tungmit

Tungmit Advanced Member

Máy cũ có thể có hiện tượng các Trans bị kéo màng giữa các chân.Màng này do bụi , rỉ , rỉ do hóa chất của keo tẩy mà người ta bôi vào khi hàn linh kiện..... Màng này có thể dẫn điện ( rất ít thôi) nhưng có thể gây lệch điện áp hoặc gây tiếng nổ lụp bụp ở loa.... Bạn nên vệ sinh chúng.....

8. audio_pkh

Vừa rồi tôi đã thay cặp sò driver khác (A970/C2240), sau khi thay xong thì cấp điện, đo ngõ ra loa là 0,5VDC, mừng húm
    Nhưng khi cho tín hiệu nhạc chạy 1 chút (chưa gắm loa vào) và vặn volume về 0 để đo ngõ ra loa thì lại bị lệch áp DC là 15VDC => nhức đầu

9. sondh63

sondh63 Advanced Member

Mạch có biến trở chỉnh bias không bác? Pioneer có đặc sản class D bác nên lưu ý. Phải loại trừ con này không dùng mạch class D rồi hãy tính tiếp.

10. Tungmit

Tungmit Advanced Member

Bạn vẽ toàn bộ phần công suất cho mọi người xem thì mới có thể "đoán mò" hộ bạn được ....

11. audio_pkh

mạch ko có biến trở chỉnh bias, mạch khếch đại class AB (hình em có post trong đầu topic phần driver + tầng cuối)

12. hathanhtung

hathanhtung New Member

Re: giúp em với các chú các bác ơi,

em mới tập tanh chơi nhạc, mua cái amply pioneer sa 8900 bên cam về, tình trang còn khá mới về hát được khoảng 30 phút rơle nhảy cọc cọc có bác nào đã bị trường hợp này xin chỉ giùm, cách khác phục
    em đang cần quan tâm

Share This Page

Loading...