Tư vấn Loa B&W 802 Diamond vs Sonus Faber Elipsa

Discussion in 'Loa' started by phongph, 26/11/12.

1. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Chào bác tibook !

Em nhìn mấy cái kệ sắt của bác thấy quen quá , không biết bác chọn mấy em nó ở đâu vậy ?
    Em hỏi tý cho vui , mong bác đừng giận. :D
    Chúc bác cuối tuần vui vẻ.
    Trân trọng.[/quote]
    Cảm ơn bác "Củ Mì"
    mấy kệ sắt em mua bán sẵn ở Hàm Long ý mà hàng sản xuất hàng loạt thì bác thấy quen là đúng rồi
    e nhớ k nhầm là 2,5tr 4 cái thì phải nếu bác thích e tìm số đt rồi PM cho bác :D[/quote]

Hi hi bác hiểu nhầm ý em rồi, lần trước em sell cái này 03 thớt giá có 0.5tr thôi. :lol: :lol:
    Thân.

2. tibook

tibook Advanced Member

Chào "tibook"!
    Giữa hai Loa, trước và sau Loa bác để nhiều thiết bị và cao quá thì khó có được âm hình tốt và hình ảnh 3D của dàn nhạc đang chơi.
    Trước đây Anh cũng bố trí như bác , sau này phải tách dàn 2 kênh riêng ra khỏi HT.
    Have a nice weekend![/quote]

Chào Anh Phong,.
    dạo này anh khỏe không, thời tiết Hà Nội đợt này oi bức và ngột ngạt quá e cũng ngại cắm rút hơn và nghe cũng mất nhiều cảm xúc...
    karaoke và tv e mới kê thêm cho ông bà ở nhà hát hò cho đỡ buồn, sau đợt này e sẽ phải nghiên cứu lại để sao cho hợp lý hơn.
    hệ thống của anh có gì mới và anh có thêm mô hình nào k?

3. phongph

phongph Advanced Member

Chào Anh Phong,.
    dạo này anh khỏe không, thời tiết Hà Nội đợt này oi bức và ngột ngạt quá e cũng ngại cắm rút hơn và nghe cũng mất nhiều cảm xúc...
    karaoke và tv e mới kê thêm cho ông bà ở nhà hát hò cho đỡ buồn, sau đợt này e sẽ phải nghiên cứu lại để sao cho hợp lý hơn.
    hệ thống của anh có gì mới và anh có thêm mô hình nào k?[/quote]

Chào tibook!
    Dàn của Anh hiện tại: CDP Wadia S 7i, Mark Levinson Pre 326S & Pow 532, B&W 802 Diamond, IC Zensati Angle, SC Transparent Ref XL MM2.
    Thanks!

4. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Chào tibook!
    Dàn của Anh hiện tại: CDP Wadia S 7i, Mark Levinson Pre 326S & Pow 532, B&W 802 Diamond, IC Zensati Angle, SC Transparent Ref XL MM2.
    Thanks![/quote]
    Chào bác phongph, e thấy để a e tiện theo dõi bác cho cái cấu hình vô chữ ký luôn ah!

5. phongph

phongph Advanced Member

Chào tibook!
    Thanks![/quote]
    Chào bác phongph, e thấy để a e tiện theo dõi bác cho cái cấu hình vô chữ ký luôn ah![/quote]

Chào bác "huyvuacobac"!
    Cám ơn ý kiến của bác. Để mình suy nghĩ thêm về việc này!
    Thanks!

6. nhattruong

nhattruong Advanced Member

:D Coi nguyên cứu chữ ký giống Anh nè! :lol:

7. huyvuacobac

Haha sau thời gian tiết kiệm dc mớ đồ thì giải tán thôi :lol:

8. tibook

tibook Advanced Member

Cảm ơn bác "Củ Mì"
    mấy kệ sắt em mua bán sẵn ở Hàm Long ý mà hàng sản xuất hàng loạt thì bác thấy quen là đúng rồi
    e nhớ k nhầm là 2,5tr 4 cái thì phải nếu bác thích e tìm số đt rồi PM cho bác :D[/quote]

Hi hi bác hiểu nhầm ý em rồi, lần trước em sell cái này 03 thớt giá có 0.5tr thôi. :lol: :lol:
    Thân.[/quote]
    thế chắc là em bị mua đắt rồi nhỉ
    lần sau bác sell gì thì nhớ hú em tiếng với nhé
    thanks bác

9. LQMH

LQMH Advanced Member

10. pthien

pthien Advanced Member

Cặp loa đẹp quá :D Em lại lăn tăn rùi

11. LQMH

LQMH Advanced Member

:)

12. tibook

tibook Advanced Member

Chao Bac " LQMH"
    Dao nay bac con Chung thuy voi JBL ?
    Hay...

13. LQMH

LQMH Advanced Member

:)

Chao Bac " LQMH"
    Dao nay bac con Chung thuy voi JBL ?
    Hay...[/quote]

Vẩn là JBL bác ạ! Theo em thì nó vẩn cứ hiệu quả về ngân sách đầu tư ... :)

14. dongcanqn

dongcanqn Advanced Member

Vẩn là JBL bác ạ! Theo em thì nó vẩn cứ hiệu quả về ngân sách đầu tư ... :)[/quote]
    Vậy Bác H nào mới cưới 802 Diamond ở shop NA, em cứ tưởng là Bác định fone chúc mừng :D

15. LQMH

LQMH Advanced Member

Vậy Bác H nào mới cưới 802 Diamond ở shop NA, em cứ tưởng là Bác định fone chúc mừng :D[/quote]
    :p em gửi ra BĐAQ rồi mà !

16. Audio viễn sứ

Audio viễn sứ Approved Member

Chào "tibook" nhìn bức ảnh bác chụp thấy phí cho bộ dàn , bác nghe dàn hay bác nghe nhạc??? chơi kiểu này hỏi làm sao không lăn tăn ... . xin lỗi có gì không phải bác bỏ quá cho nhưng nhìn bức ảnh tôi không thể không phát ra câu " đúng là VN tham to"

17. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Chào "tibook" nhìn bức ảnh bác chụp thấy phí cho bộ dàn , bác nghe dàn hay bác nghe nhạc??? chơi kiểu này hỏi làm sao không lăn tăn ... . xin lỗi có gì không phải bác bỏ quá cho nhưng nhìn bức ảnh tôi không thể không phát ra câu " đúng là VN tham to"[/quote]

Chào bác Viễn xứ

Anh em tên diễn đàn giới thiệu bộ giàn mục địch để trao đổi ý kiến trong thú chơi tao nhã Audio. Nếu bác có ý kiến đóng góp mong chỉ rõ yếu điểm của bộ dàn để bác chủ tham khảo. Mong bác không nên chém gió mạnh tay như thế làm mất hứng của mọi người.

Trân trọng cám ơn.

18. Audio viễn sứ

Chào bác Viễn xứ

Anh em tên diễn đàn giới thiệu bộ giàn mục địch để trao đổi ý kiến trong thú chơi tao nhã Audio. Nếu bác có ý kiến đóng góp mong chỉ rõ yếu điểm của bộ dàn để bác chủ tham khảo. Mong bác không nên chém gió mạnh tay như thế làm mất hứng của mọi người.

Trân trọng cám ơn.[/quote]
    Hallo củ mì ! như ở trên tôi đóng góp ý kiến là rất trân thành nhưng có thể là quá thẳng thắn và quá đúng mà ngay lập tức bạn chưa chấp nhận được . Còn bạn dùng từ "chém gió" thì tôi hiểu là từ này chỉ dùng áp dụng cho những người nói phét , nói những điều không có thật mà thôi. Lỗi cơ bản lớn nhất của "tibook" cũng như của nhiều AE chơi Audio ở VN là diện tích phòng nghe nhạc tương đối hạn chế " thường là dưới 20 m2 " thế nhưng lại luôn có tư duy là dàn âm thanh phải thật to "loa to" , công suất phải lớn, thay vì tất cả phải đồng bộ và tương xứng với nhau mới mong khai thác được cái đẹp của âm thanh , của bộ dàn , thẩm mỹ của không gian nghe nhac...

19. phongph

phongph Advanced Member

Hallo củ mì ! như ở trên tôi đóng góp ý kiến là rất trân thành nhưng có thể là quá thẳng thắn và quá đúng mà ngay lập tức bạn chưa chấp nhận được . Còn bạn dùng từ "chém gió" thì tôi hiểu là từ này chỉ dùng áp dụng cho những người nói phét , nói những điều không có thật mà thôi. Lỗi cơ bản lớn nhất của "tibook" cũng như của nhiều AE chơi Audio ở VN là diện tích phòng nghe nhạc tương đối hạn chế " thường là dưới 20 m2 " thế nhưng lại luôn có tư duy là dàn âm thanh phải thật to "loa to" , công suất phải lớn, thay vì tất cả phải đồng bộ và tương xứng với nhau mới mong khai thác được cái đẹp của âm thanh , của bộ dàn , thẩm mỹ của không gian nghe nhac...[/quote]

Chào bác "Audio viễn sứ"!
    Bác "tibook" để dàn nhạc trong phòng 36 - 38 m2 thì không thể gọi là nhỏ được (theo thông tin trang 12 của bác này). Vấn đề mà các AE đã đóng góp ý kiến là nên kê đặt để có không gian phù hơp cho dàn nhạc (giảm ù rền và có âm hình). Ngoài ra các AE có thêm ý kiến thêm để bác ấy khi nâng Loa nên cân nhắc về công suất Loa phù họp với đồ đánh hiện tại.
    Thanks!

20. manthien

manthien Advanced Member

Em ngồi ngâm cứu mãi vẫn chưa tưởng tượng ra hình ảnh chụp bộ giàn của bác tibook đặt trong phòng trên 30 m2. :shock:

21. huyvuacobac

Nếu phòng 36m mà để loa gần kiểu đó càng thấy có vấn đề đó bác Phong ơi. Nếu o nói thì bác Âm thanh viễn sứ nhìn hình nói nhỏ là đúng rồi, vì để loa như vậy chỉ những ai lực bất tòng tâm cái phòng mới để vậy thôi! Còn phòng to mà bác Tibook để vậy thì có thể gu nghe của bác ấy là vậy nên không thể nói được :D

22. Audio viễn sứ

Bác "tibook" để dàn nhạc trong phòng 36 - 38 m2 thì không thể gọi là nhỏ được (theo thông tin trang 12 của bác này). Vấn đề mà các AE đã đóng góp ý kiến là nên kê đặt để có không gian phù hơp cho dàn nhạc (giảm ù rền và có âm hình). Ngoài ra các AE có thêm ý kiến thêm để bác ấy khi nâng Loa nên cân nhắc về công suất Loa phù họp với đồ đánh hiện tại.
    Thanks![/quote]
    Chào Phongph ! ngay cả khi phòng của bác "tibook" có rộng 36 m2 đi nữa thì với cách kê dàn âm thanh như vậy vẫn không thể chấp nhận được . Chưa nói tới cặp loa 801 bất kể là đời nào vẫn là quá lớn với diện tích phòng nghe , kể cả 802 cũng vẫn còn quá lớn . Nếu tôi nâng cấp loa cho phòng 36 m2 tôi sẽ lựa trọn 803 D2 , thứ nhất phù hợp với diện tích phòng , khai thác được tối đa của âm thanh , giảm chi phí , hợp với những phần còn lại của bộ dàn... nói chung chỉ có điểm +++

23. phongph

phongph Advanced Member

Chào Phongph ! ngay cả khi phòng của bác "tibook" có rộng 36 m2 đi nữa thì với cách kê dàn âm thanh như vậy vẫn không thể chấp nhận được . Chưa nói tới cặp loa 801 bất kể là đời nào vẫn là quá lớn với diện tích phòng nghe , kể cả 802 cũng vẫn còn quá lớn . Nếu tôi nâng cấp loa cho phòng 36 m2 tôi sẽ lựa trọn 803 D2 , thứ nhất phù hợp với diện tích phòng , khai thác được tối đa của âm thanh , giảm chi phí , hợp với những phần còn lại của bộ dàn... nói chung chỉ có điểm +++[/quote]

Đồng ý với bác về kích thước phòng theo Loa.
    Theo thử nghiệm ở các Audiophile nước ngoài thì B&W 802 D hay Di có thể đánh thoải mái (nếu có ampli phù hợp) ở phòng 60 - 80 m2.
    Tuy nhiên điều này khó thực hiện ở VN vì các AE khi mua sắm dàn nhạc thì đa số phòng đã có sẵn rồi. Thông thường phòng chỉ tầm 16 - 30 m2. Thậm chí Tôi có nghe một số dàn mắc tiền (trên 100 k USD) nhưng đặt ở phòng khoảng 20 - 25 m2. Các phòng này phải tốn rất nhiều sử lý tiêu tán tán âm để cải thiện âm thanh (ù, rền ...).
    Phòng của bác "tibook" là khá tốt chỉ cần bác ấy kê đặt lại sẽ cải thiện nhiều về âm hình và chất âm. Riêng phòng của Tôi khoảng 32 m2 (chỉ để nghe nhạc và xem phim) nhưng 802 Di cũng hát thoải mái (ù rền rất ít) dù Tôi có thói quen nghe nhạc lớn và chưa sử lý gì về phòng. Ngược lại Tôi cũng đi nghe thử 802 Di ở các phòng nhỏ hơn (khoảng 20 m2) thì bác chủ chỉ mở volume nhỏ vì khó sử lý ù rền ...
    Theo trải nghiệm của Tôi thì kích thước phòng là quan trọng nhất đ/v bộ dàn nhưng đây là điều khó thực hiện đối với các AE chơi nhạc. Lý tưởng là phòng tầm 40 - 60 m2 :) .
    Thanks!

24. Audio viễn sứ

Đồng ý với bác về kích thước phòng theo Loa.
    Theo thử nghiệm ở các Audiophile nước ngoài thì B&W 802 D hay Di có thể đánh thoải mái (nếu có ampli phù hợp) ở phòng 60 - 80 m2.
    Tuy nhiên điều này khó thực hiện ở VN vì các AE khi mua sắm dàn nhạc thì đa số phòng đã có sẵn rồi. Thông thường phòng chỉ tầm 16 - 30 m2. Thậm chí Tôi có nghe một số dàn mắc tiền (trên 100 k USD) nhưng đặt ở phòng khoảng 20 - 25 m2. Các phòng này phải tốn rất nhiều sử lý tiêu tán tán âm để cải thiện âm thanh (ù, rền ...).
    Phòng của bác "tibook" là khá tốt chỉ cần bác ấy kê đặt lại sẽ cải thiện nhiều về âm hình và chất âm. Riêng phòng của Tôi khoảng 32 m2 (chỉ để nghe nhạc và xem phim) nhưng 802 Di cũng hát thoải mái (ù rền rất ít) dù Tôi có thói quen nghe nhạc lớn và chưa sử lý gì về phòng. Ngược lại Tôi cũng đi nghe thử 802 Di ở các phòng nhỏ hơn (khoảng 20 m2) thì bác chủ chỉ mở volume nhỏ vì khó sử lý ù rền ...
    Theo trải nghiệm của Tôi thì kích thước phòng là quan trọng nhất đ/v bộ dàn nhưng đây là điều khó thực hiện đối với các AE chơi nhạc. Lý tưởng là phòng tầm 40 - 60 m2 :) .
    Thanks![/quote]
    Vậy mới nói đã biết phòng của mình không đủ rộng tại sao không trọn dàn âm thanh nhỏ chút các cụ đã có câu " lựa cơm gắp mắm " mà

25. daquy

daquy Approved Member

Nghe các bác trao đổi kinh nghiệm về B&W em thấy mê hoặc. Nhưng gì ngân sách có hạn nên em định đầu tư B&W 703 , bán nào đang có ý định nhượng lại thì Message cho em nhé.

Thanks

Share This Page

Loading...