Tư vấn về loa Pioneer

Discussion in 'Loa' started by nizt, 31/8/11.

1. nizt

nizt Advanced Member

Mạo muội đôi lời :
    Bác mới chơi thì chơi loa vừa thôi, chưa vội sắm loa 15,17t làm gì. Trước sau gì cũng nâng cấp thì bác lấy cưới em E700 thì hợp lý, nghe thời gian luyện lỗ tai đã, lên level rồi tính tiếp. Bác định đánh em nó với PM80 thì cũng có thể được nhưng không phải dễ nghe đâu. PM80 bass hơi nhẹ, mềm, mấy bác mới chơi mà thích nhạc vàng em nghĩ thích tiếng bass có lực, hơi tức ngực tý :)
    Bác nên mượn cái sansui nào đó ghép thử ( cho cậu mợ gặp nhau) rồi so sánh với PM80, thích em nào lụm em đó. Chúc Bác như ý.

Tags:
    ducdudon likes this.
  2. thanhtien

thanhtien Advanced Member

Bác đã quan tâm đến mấy e pioneer cổ CSE 700, 88A . .. . Thì e chỉ biết tư vấn cho bác như sau.
    Thứ 1: có chữ FB trên màn loa bass và mix không.
    Thứ 2: xem thử vỏ thùng loa còn đẹp hay không.
    Thứ 3: ngồi nghe xem có thích e nó hay không.
    Thứ 4: màn loa được làm bằng giấy, và gân loa bass làm bằng vải.

3. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Em biết loa CS 99A, 88A,... ngày xưa Nhật bản sản xuất cho thị trường Mỹ. loa này theo chân người Mỹ vào việt nam trước năm 1975. do khí hậu nước mình nên đồ đạc bị xuống cấp. Em đã được chứng kiến loa ở mỹ đẹp lắm, mà lại rẻ nữa nên dân buôn đánh hàng về, có hàng mới đến nỗi nhiều người tưởng là hàng Tàu nhái, Loa có FB và trơn đều như nhau.

4. cuongvinatex

cuongvinatex Advanced Member

:D em cũng đang có ý định đổi bộ Jamo đang nghe sang S 180a + SS 707...(em thich mấy đời mặt vàng). Đôi S180 thì cửa hàng đòi 14tr có đắt quá không các bác? em chơi ở phòng khách 25m2, nghe nhạc vàng, nhạc đỏ thì có hợp lý không các bác???

5. chuột 74

chuột 74 Advanced Member

hiện tại e đang có pioneer a 570,và loa pioneer cs f7000,đang nghe qua đầu dvd thấy cũng tạm ổn:)
    nhờ các bác tư vấn giúp thêm cdp để nghe nhạc vàng giá tầm 2tr :D

6. ductran116

ductran116 Advanced Member

bác có marantz pm80 thì lấy E 700 là hợp lý rồi. PM80 đánh với E700 rất ngọt, nghe được nhiều thể loại.

7. cuongvinatex

các bác ơi sao ở Nam Định em thấy 1 đôi E700 nhìn thì còn đẹp, hỏi giá cửa hàng đòi những 11tr ạ, trên diễn đàn em toàn thấy các bác nói có 7 hay 8tr :wink:

8. Sao bien

Sao bien Advanced Member

Giá cả giờ biết đâu mà lần - còn Zin và đẹp 100% thì 140tr em cũng mua :lol:
    Pioneer S-180A là đôi loa hay nghe theo gu nhạc trên là ổn đấy bác, em yêu thích Dải Mid và Treble của loa này và e bực mình vì dải trầm của nó :mrgreen:
    Có thể đánh rung đồ đạc trong diện tích phòng 25m2 của bác. với em SS707... không phải là đối tác tốt của loa này :D không hề khó đánh tý nào nhưng để mang lại chất âm hài hòa cho các dải thì cũng tương đối mất thời gian lọ mọ ( em cũng đã khổ với nó rồi đấy ).
    Có 2 ý kiến tư vấn cùng với bác :
    - An toàn Ampli Pioneer 7800II
    - Mất công chút ( chọn môt số đời receiver của marantz )

Chúc bác có sự lựa chọn ưng ý!

9. nadm10

nadm10 Advanced Member

đã từng dùng qua mấy đôi loa mà bác quan tâm rồi, có mấy nhận xét để bác tham khảo nhw sau:
    E700 hoặc CS700 giá có chênh nhau đôi chút vì CS 700 độ nhạy cao hơn, nghe hay hơn, nhìn rắn rỏi hơn.
    Nghe chủ yếu nhạc vàng rất hay, giải trung, cao tốt, bass hơi thiếu vậy nên ghép amp thì nên dùng các receiver thập niên 70, chọn cái nào thì phải tự nghe thôi. Đề cử sansui 2000x, SA 7800II, SX 750 hoặc SX 850... tránh ghép với mấy cái amp đời cuối 80 trở lên vì nghe nhạc vàng cần có bass mạnh (có loudless) và chỉnh tress rõ trong khi các amp sau này thường thiên về chi tiết, ngọt ngào, mềm mại, hợp với bookshell hoặc loa âu mỹ.
    Em cũng giống bác hồi mới chơi, mua đôi cs 700 hơn 3 năm rồi, đã thay đổi nhiều loa, ghép thử nhiều amp nhưng vẫn giữ lại đôi này vì nó rất đẹp và hay trong tầm tiền, am thì 7800II vẫn là số 1 nghe nhạc vàng!

10. thanhtien

thanhtien Advanced Member

Loa đời này ghép amly sò sắt thì đánh tốt cả.

11. pioneer vintage

pioneer vintage Advanced Member

Mua mấy Loa này, nếu là chỗ uy tín thì an tâm, nếu là chỗ lạ thì nên xem cho kỹ!
    - Thùng nhìn như mới: E là người đã chứng kiến 1 cặp thùng CS-88A cũ rích, mục nát phần hậu, ghẻ lở phần hông, sộc xệch phần lưới, chua chát phần màu... thế mà sau 1 tháng lên SG thẩm mỹ (chỗ ngã 7 gì đấy). E giật mình khi nhìn lại, láng mịn phần da, mông má thẳng tắp, mặt tiền đầy đặn, nhìn như những thùng mà người ta thường gọi là "ship về". Hỏi kỹ Bác chủ thì họ đã làm những phần sau: thay tấm hậu, trét lại những chỗ vỡ, bong, lột sạch những ổ gà, cà, chà cho láng mịn... sau đó dán lại vơ-nia. Mặt E-căng thì thổi lớp vải, phun lại màu... Nói chung là lột xác thành gái 18 hoàn toàn chớ ko phải 1 đống củi như ban đầu!
    - Loa nhìn như jin: Cũng là lấy ví dụ đôi 88A này, khi mua về cháy 1 treb còi tổ ong, cháy 2 treb giấy nhỏ, cháy 1 mid, ko nghe 1 bass... thế mà sau khi nằm bệnh viện SG về, tất cả đã nghe, nhìn bên ngoài ko biết được là quấn hay chưa, mở ra săm soi kỹ mới thấy dấu vết xử lý... nghe kỹ mới thấy khác biệt, nếu phân tán loa jin và quấn lại đều 2 thùng thì tỷ lệ nghe cảm thấy khác biệt là ko nhiều!

Ôi zời, nói chung thứ này mua & bán đều nhiêu khê!

12. hvthu

hvthu Advanced Member

Khuyên bác nên lấy đôi Pioneer CS77A.
    Cá nhân em và một số người khác đều có ý kiến là nghe nhạc vàng cổ thì 77A rất hay, nhất là khi ghép với Sansui 5000X.
    CS88A nhiều loa hơn, đắt hơn nhưng một số anh em lại cho rằng nghe không hay bằng 77A.
    Thực tế nhạc vàng cổ cũng không cần tiếng trầm mạnh, CS77A thể hiện rất tốt, đều, ngọt ngào, trung trầm tốt.
    Có lẽ một đôi còn đẹp, hàng bãi giờ chắc cũng khoảng từ 11 đến 13 triệu.

13. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

nếu 7.5T em đề cử bác xài Sansui SP 2000, Đề nhà vừa trưng vừa nghe đều hay cả.
    Đối với Loa thì bền nhất bác ạ, Loa mà có cháy thì đem ra thợ có tiếng tí quấn lại, chất lượng 9/10 đó bác, 100 năm vẫn chạy tốt. :lol: :lol:

14. cuongvinatex

Em vừa lấy E700 với 7800II rồi :D phải công nhận nghe nhạc vàng cũng phê thật, cũng cảm thấy đáng đồng tiền bát gạo bỏ ra :D

15. hocaudio

hocaudio New Member

Bạn nên ghép loa pioneer cs 88a với amp sansui 5000x nghe nhạc vàng

16. cuongvinatex

em mua ở của hàng, giá thì cao nhưng em thấy giờ loại nào cũng tăng cao kinh khủng, em mua E700 11tr, 7800II là 6tr nhưng em kết vì loa còn rất đẹp và nguyên bản :D

17. diepnh81

diepnh81 Advanced Member

Các bác cho em hỏi, em thích dòng loa cột Pi hơn như Twin 77SD hay Twin 99; 99x. Hiện có 1 bác trên vnav đang rao 1 đôi Twin 99, nhìn hình thì có vẻ đẹp giá 14tr là đắt hay rẻ bác, nếu đôi loa ấy thì hợp với amply nào ạ? Nếu so sánh để nghe nhạc vàng với mấy đôi CS-77A; 88A hay E700; CS700 thì thế nào ạ. Mong các bác tư vấn, e muốn nghe nhạc vàng nhưng lại ưa hình thức chút, bầy phòng khách mà chơi mấy đôi mặt calang quả trám nhìn hơi xấu nên e mới like dòng twin hơn. Thank các bác!

18. Sao bien

Sao bien Advanced Member

Phải nể phục tình yêu audio ko tiếc tiền của các bác, quăng bài như vậy người nào nhào vô ko vỡ đầu thì cũng sớm bỏ audio thôi, các shop chắc ế hàng vì ko có người muốn vào ngó :lol: :lol:

19. zv6503

zv6503 Approved Member

bác kiếm em SONY 227esd tầm dưới 2chai nghe cũng hay ra phết đấy

20. daint

daint Advanced Member

Bác làm một con Victor z701, hoặc Lo_D 404d giá <= 2tr nghe hay lắm đấy, hai loại này ít người biết đến nên giá còn rất dễ chịu so với chất lượng của nó.

21. chuột 74

chuột 74 Advanced Member

hix. 7800 trơn đập hộp và loa pi F7000 của e cũng chưa bằng e 7800II của bác :( chúc mừng bác có bộ dàn nhạc vàng ưng ý :D
    @ bác 6503 và bác daint: mai e ra cửa hàng mượn mấy e CD này về nghe thử xem sao :D

22. phuongmit

phuongmit Advanced Member

các bác cho e hỏi chút, em có amply @607 trơn, đang định ghép với loa Pioneer SD 99 có ổn k ạ, em nghe nhạc vàng, pop, nhạc nhẹ thôi :D

23. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Trời, Bác này máu dữ. 7800II mà giờ lên tới 6T rồi,......
    Nếu giá đó em sẽ rước em SS anpha 607 nr....707 trơn cũng được, các em này tiếng tress bass vừa vừa, Không quá cao mà cũng không quá thấp.
    Tuy nhiên mỗi con có một cái hay riêng, Tối đến tắt đèn, ngồi nhìn cái VU nó nhảy cũng hay bác ạ.
    Chúc mừng Bác nhé

24. dung567

dung567 Advanced Member

Tôi đang dùng một cặp CS99A không có chữ FB, loa rất đẹp và mới, Bác chủ cũ nói ship từ Mỹ về, không biết có Bác nào đang dùng một cặp tương tự thì cùng nhau trao đổi về đời loa không có chữ FB.

Năm ngoái có Bác tung hỏa mù là loa 99A có hàng nhái từ TQ, tuy nhiên các cao thủ chơi âm thanh đã thẳng thừng phản bác vì nhiều lý do, tôi cũng thấy quan tâm vì thấy cũng có lý và đang đi tìm hiểu sự thật là thế nào ?

Bác nào biết xin có lời chỉ giáo. Thanks !

25. cuongvinatex

Bây giờ em đó bác nào mua được 7800II còn đẹp ở cửa hàng mà dưới 5,5tr đấy. Con em lấy đẹp như trong hộp xốp nên em cũng chấp nhận đắt mấy trăm :(

Share This Page

Loading...