Tư vấn về Radio receiver???

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by vuquochung, 22/7/17.

1. vuquochung

vuquochung Approved Member

Chào các bạn. Mình muốn mua 01 thớt Radio receiver có FM đến 108kh. Vì đã có amply nên mình chỉ cần thớt RC thôi. Anh chị em nào có thể tư vấn giúp mình với. Mình có tầm 5t cho thớt này. Tks;)

Tags:
  2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Băng sóng của FM bạn ghi cũng sai nó phải là 108 MHz hay 108 Mc chứ...
    Và cái quan trọng nhất là kích thước bề ngang của nó là bao nhiêu bạn không yêu cầu rõ thì bộ âm thanh của bạn đang là 43cm bạn mua cục tuner 20cm về cho chúng nó cãi nhau về hình thức à
    Vậy bạn cần nêu rõ thêm kích thước bề ngang bạn cần loại bao nhiêu. Chiều cao khoảng bao nhiêu... chiều sâu khoảng bao nhiêu( nếu cần ghi rõ vấn đề này....) và bạn muốn mua loại dò bằng số hay dò kim ngày xưa... Mặt mũi màu gì cho hợp với bộ âm thanh bạn đang có ví như màu đen hay màu nhôm phay trắng hay nhôm phay màu vàng...
    Còn với số tiền bạn nêu chắc mua thừa sức vì mình thấy cục tuner toàn giá dưới giá đó....
    Có một điều từ kinh nghiệm bản thân thì mình thấy FM của Việt nam mình phát rất kém nhà mình ở Hà nội quận Đống Đa mà nghe FM chỉ có mỗi FM 91 MHz nghe còn được còn lại 90.0, 96.5, 100.0... nghe bập bà bập bõm ù ù xè xè.. Hay tại vì kênh 91 MHz nó chuyên quảng cáo bán hàng nên nó phát khỏe nghe rõ còn mấy kênh kia không có tài trợ nên nó thế mặc dù mình rất thích nghe đài... nhưng nghe 91 MHz thì mình không tiêu hóa nổi...

vuquochung likes this.
  3. vuquochung

vuquochung Approved Member

Vâng. Cám ơn bạn rất nhiều. mình mới chơi nên không biết rõ thông tin cần hỏi. Mình cũng đang có amply Onkyo 733 II nên cũng muốn mua loại tương ứng cả về hình thức lẫn kiểu cách. Mình thích loại dò sóng bằng kim, đặc biệt là loại có kim VU vẩy càng hay.

4. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Mấy cái bác nêu cũng quan trọng nhưng quan trọng nhất vẫn là chất âm và bắt sóng tốt, theo Em hiểu thì bác chủ muốn xuất âm từ receive ra amply, hiện nay ít người nghe radio lắm nên bác chủ cứ ra chợ nhật tảo tìm thử, thích E nào xúc E đó!!

vuquochung likes this.
  5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Như bạn thien trang nói bạn cứ ra chợ nhìn xem nghe thử rồi quyết định. Vì tuner thực ra không ngoài chợ chắc cũng sẵn.
    Bạn chọn cho nó vừa kích thước màu sắc hình thức như bạn muốn yêu cầu người bán cho nghe thử cho nó hợp cả về chất âm bắt sóng rõ nét không ù xè.... Và sau đó bạn thử thay ăng ten thử lúc đầu bằng một vài đoạn dây điện( có thể dây này bạn nên mang ở nhà đi cho chủ động) càng ngắn càng tốt mà đài bắt nghe vẫn nét vẫn chuẩn thì càng tốt nhé.... Vì ăng ten càng ngắn tín hiệu vào càng ít ( ngày càng nhỏ so với ban đầu..) mà đài vẫn kêu nét thì bộ thu tín hiệu tốt bộ lọc tín hiệu tốt. Từ đó về nhà bạn nếu tín hiệu đài FM có yếu thì đài nghe vẫn chuẩn nhé. Ngày xưa khi FM còn chuẩn nhiễu công nghiệp ít tôi có dạo chỉ dùng đoạn dây điện 5cm ở Hà Đông thu FM vẫn nét căng....

vuquochung likes this.

Share This Page

Loading...