Tweaks/Mods Oppo 105D: rẻ & dễ

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by dokien, 4/6/15.

1. dokien

dokien Advanced Member

Sau khi mua đôi Grand Teton Gen 2 của hãng http://www.wavetouchaudio.com thì e & tay chủ Alex thường hay trao đổi với nhau về các kinh nghiệm phối ghép. Biết e cũng chơi Oppo nên Alex đã chỉ 1 vài chiêu tweaks cho Oppo & amply bằng vật liệu damping là Stinger Roadkill Rx4 và gỗ bần (cork sheet). Theo Alex sau khi damping thì âm thanh cải thiện như đầu DVD so với đầu hi-end!
    "I have OPPO BDP-95. I put Roadkill damping material inside and outside of 95, and the sound improved very much. It’s like a DVD player to a hi-end CD player"

Đu theo Alex e đặt mua Stinger Roadkill Rx4 trên ebay,loại này nghe nói có bán ở các hiệu bán đồ xe hơi, còn gỗ bần thì chưa biết mua ở đâu nên e mới làm damping = Stinger Roadkill Rx4 thôi ,nhưng đã có hiệu quả rõ rệt.

Nếu ko tìm ra Rx4 thì Alex bảo Dynamat cũng ok http://www.ebay.com/itm/10415-12-DYNAMA ... 3a6a82aa48

Không mất nhiều cp & cũng chẳng can thiệp vào mạch nhưng tweak khá hiệu quả nên e post lên đây để ae cùng làm cho vui. Nếu các bác có thêm cao kiến hãy đóng góp cho xôm tụ nhe.

Tags:
  2. dokien

dokien Advanced Member

Vài hình ảnh minh họa của Alex (k hiểu sao post mỗi lần chỉ nhét dc 1 hình nên fải port mỗi trang 1 hình vậy):
    Damping dacboard = cork sheet

3. dokien

dokien Advanced Member

Không chỉ damping đầu CD, heatsink của amply cũng đc damping = Rx4...nhưng vì cho nhiều Rx4 quá nên Alex bảo âm thanh dở ẹc.

4. dokien

dokien Advanced Member

Alex damping cả DAc board nhưng theo e thì phải hết sức cẩn thận vì Rx4 có 1 lớp nhôm để định hình vật liệu damping (hỗn hợp cao su dẻo), tấm nhôm mỏng này nếu tiếp xúc vào mạch rất dễ gây đoản mạch & chập cháy. Thế nên Alex dặn là dán 1 lớp băng keo cách điện lên board trước khi dán Rx4. Rất tiếc là e cũng làm y chang nhưng khi bật Oppo thì máy ko lên! Hú hồn! May quá tháo ra Oppo lại kêu vui vẻ :D
    [​IMG].

5. dokien

dokien Advanced Member

Phần CD drive thì e chơi nguyên miếng Rx4 tổ chảng trên & bên dưới. Tiếng của ổ CD đã cải thiện rất nhiều...

6. dokien

dokien Advanced Member

Thay Rx4 = cork sheet tiếng hay hơn nhiều...

7. dokien

dokien Advanced Member

Xin cám ơn bác Alex đã hướng dẫn từ xa, bác Lee Jaehong ở trang http://www.oppomod.com/pdf/OPPO-105-dis ... cedure.pdf đã hd cụ tỉ cách tháo lắp Oppo 105. Một ngày đẹp trời e sẽ đặt bác làm bộ LPM & mod cái audio dac board....

Có bác tây này chỉ cách thay các diod (http://audiophile-musings.blogspot.com/ ... ation.html)

Bác ý nói cách thay như sau nhưng e k phải dân kỹ thuật nên chả hiểu gì :
    In my web search, one of the things I found many of the folks doing is to change out the power supply diodes on the analog board to a fast-recovery and low-reverse-leakage-current (FRED) type. Frankly, I have never experimented with such diodes even though a friend of mine swore by them. So with a quick search at mouser.com, I found a few that seemed like they would do just fine. The only issue was that they are tens of amperes in capacity as opposed to the tiny one ampere capacity diodes currently used. No matter, in this case, the 10-amp capacity TO-220-2 case did not impose a physical real-estate related problem despite the fact that eight diodes needed to be replaced (D19, D18, D10, D12, D16, D17, D15, and D14). Everything fit nicely by using the leads from the old diodes to which I soldered the legs of the new ones.

Chỉ biết đoạn cuối bác ý nói đại khái là : JAW-DROPPING - NGHE PHÁT LÀ RỚT HÀM RĂNG LĂN CỒNG CỘC LUÔN!
    E xin trích nguyên văn.
    Now comes the acid test: how does it sound? Well, let me say this to give it all away: you gotta do this mod! I have always thought that the OPPO had a huge hidden potential and from my modding experience I suspected that it was an issue in the analog output stage (most likely the op amps and the output capacitor). But what these diodes do to clean up the background noise and permit the existing circuitry to operate more effectively is in a word JAW-DROPPING (OK, two words).

Có cao thủ nào đi ngang chỉ e cách mod cho biết cảm giác rớt hàm là thía lào?

8. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác nói õ hơn thi công nn được ko? Mở nắp ra dán mấy đường vào tản nhiệt là xong à?

Em vừa search thử cái RX4 thì là cuộn giấy bạc trông hơi gống giấy bạc bọc đồ ăn khi cho vào lò vi sóng. Giá chưa đến 100 đô/cuộn, mỗi cái nó to quá, shipping weight 56 pound lận. Còn cork sheet thì chưa biết là gì, có phải 2 miếng màu cam trong hình?

9. dokien

dokien Advanced Member

Dán vào tản nhiệt là cho amply bác ơi, tức là có thể mở rộng thêm tweak này cho những đồ audio khác nữa. E thậm chí bọc cái ổ HDD ÚSB = RX4 luôn, tiếng trở nên đằm & tĩnh hơn - mỗi tội hơi nóng. :)

E cũng muốn post hình từg bước cụ thể nhưng đưa ảnh lên dropbox rồi dán link vào VNAV nó k lên - đâm ra chán vì phải nhờ cháu upload sang google photo. Sorry các bác!

Damping đáy Oppo.

Damping NẮP Oppo.

Search google RX 4 trông thế chứ nó k giống giấy bạc bọc đồ ăn. Stinger Roadkill RX4 1 mặt là nhôm mỏng (để định hình - cắt -xén cho dễ), mặt kia là hỗn hợp cao su dẻo và có sẵn 1 lớp keo. Sau khi bác đo đạc xong thì dùng kéo cắt Rx4 theo kích thước mong muốn rồi dán như dán đề can. Dán xong dùng tay hay búa cao su miết để Rx4 bám vào thiết bị cần damping. Cork sheet là gỗ bần, và nút chai rượu vang là nó đó!

Nói chung là k có công thức damping cho Oppo mà bác cứ thấy chỗ nào nghi ngờ có nhiều rung chấn như: cơ CD, vách, nắp, nguồn, heatsink v.v là quất!
    Lưu ý: ở trên e có nói về việc dễ đoản mạch, nếu làm thì lưu ý phần đó mà chừa ra.

Ps: e còn 1 ít Rx4 (to bằng 2 bàn tay). Nếu bác chauphuong thích thì e tặng bác mang về "yêu khoa học" cho vui.

10. chauphuong

Vâng bác cho em xin thì tốt quá. Nói thật cũng đang định xin bác. Bác có ở HN thì pm địa chỉ để em qua, còn nếu bác ở HCM thì để em pm địa chỉ bác gửi ra giùm, em chịu tiền ship (trường hợp này thì phiền bác quá thể).

11. dokien

dokien Advanced Member

E ở TpHcm bác ạ. Bác Pm địa chí, mình sẽ gửi Tin thanh.

12. chauphuong

Sorry bác, bây h em mới đọc bài. Vừa pm cho bác đấy ạ.

13. cottu

cottu Advanced Member

Em đang quan tâm đến đôi này, nếu có thể cụ mật thư cho em cách thức và chi phí để về VN cho đôi này với ạ, tks cụ nhiều

14. Giaphuc_audio

Giaphuc_audio Advanced Member

Nhà bác dokien thay đổi quá nhiều, bé bi ổn ổn chưa, em xin qua nghe phát nhá :D

15. mrseven

mrseven Advanced Member

Chưa thấy reviews riêng của bác dokien về tweaks này ???

16. dokien

dokien Advanced Member

@ Linh9999: tối nay bác C. sang rinh torus TOT rồi, để cuối tuần nhé. Bác C. ăn chơi quá thể: vừa có Full nordost vừa đòi chơi toros! Xin nỗi chịu k lổi lol:

@7: e có nói ở trên là damping làm oppo trở nên tĩnh, cải thiện nhiều nhất ở phần CD. Tuy nhiên có chiến binh Diy hứa giúp e vụ diod & mod board dac rồi. Chuyến này jaw dropping sắp xảy ra :lol:

@chauphuong: sr bác sáng nay đầu tuần nhiều việc linh tinh quá nên chưa gửi đc. Sẽ gửi Rx4 trong tuần này nhé.

17. anhhdung

anhhdung Advanced Member

---
    Nếu bác có dịp mua tấm dán damping em muốn nhờ bác mua giúp em với ạ !

18. dokien

dokien Advanced Member

Bác xem có ae nào trên này đăng ký rồi mua 1 lần cho tiện đi ah, vì ship về đắt wa'. :(
    Dùng cork sheet rẻ hơn nhiều đó bác (bác nào kiếm đc cork sheet hú e ké với nha :) ). Hôm qua mới nghe bác audio-phi lê bật mí có 1 cái DAC lừng danh ở SG cũng tweaks = cork sheet ---> BEKERLY ALPHA DAC.

19. dokien

dokien Advanced Member

Các bác muốn mod/tweak với cork sheet & Rx4 thì đăng ký mua chung chỗ bác Uy ở VNDIYshop (nick trên VNAV) nhé. Đơn hàng đầu tiên gồm:
    1- Mr.7: 1 cork sheet, 1 Rx4
    2- Dokien: 1 cork sheet
    3- anhhdung: 1 cork sheet, 1 Rx4?
    ....

20. anhhdung

anhhdung Advanced Member

----
    Cảm ơn bác Dokien ! Tuy nhiên em muốn hỏi 1R*4 và 1cork sheet đơn vị diện tích và số lượng là thế nào vậy ạ?

21. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Xinm phép các bác cho em theo với ạ:)

22. dokien

dokien Advanced Member

Bác PM cho bác Uy ở VNDIYshop (nick trên VNAV) nêu cụ thể yêu cầu nhé vì cork sheet & Rx4 có nhiều kích cỡ & giá cả cũng khác. Căn cứ vào yc của bác thì bác VNDIYshop mới order bên US ah.

23. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Vâng, thanks bác nhiều :) !

24. chauphuong

Báo cáo với các bác em xin được 2 miếng Rx4 của bác dokien (tks bác nhiều), vừa mới dán vào đáy con 103 như trong hình trên. Kết qaur rất rất rất khả quan. Âm thanh 3d hơn, bộ gõ và vocal nghe nổi hơn rõ.

Bác dokien cho xin link mua Rx4 và cork sheet của bác được ko? Định đặt hàng qua shop gì như hướng dẫn nhưng ko có link thì hơi khó. Tks a million.

Hic em đã tìm thấy link cho cả 2 món rồi. Ebay nhiều lắm. Hàng thì giá thấp nhưng ship cao, còn cao hơn giá. Bác nào mua cùng em thì xem link:
    http://www.ebay.com/sch/i.html?_from=R4 ... 4&_sacat=0
    http://www.ebay.com/sch/i.html?_from=R4 ... t&_sacat=0

25. dungtam25

dungtam25 Advanced Member

Em thấy tấm màu bạc giống như mấy tấm cách âm của xe hơi quá,nếu đúng thì các bác ở SG ra An dương Vương hỏi là có,bởi em mang xe cho họ làm cách âm,họ cũng lấy tấm giấy bạc,lột lớp giấy dán dưới,rồi dán lên nóc xe,cửa...dưới cùng là lớp keo để dán,rồi lớp đen giống như cao su non,còn trên cùng là lớp giấy bạc.

Share This Page

Loading...