UPS online cho hệ thống audio

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuantruonghn, 24/5/12.

1. liu tiu

liu tiu Advanced Member

Bác mua ubs online ở đâu mà rẻ thế. Hôm vừa rồi tôi đi thay pin cho con santak 3 kva tại hãng đã tiêu đời gần 6củ rồi bác ạ. Nhưng không để ý trúớc đây dùng cho vp giờ chuyênr dùng cho dàn âm thanh thì không ổn cho lắm vì cái qoạt mát nó chạy vè về suốt ngày ..... ai mà chịu nổi 1
    :lol:

2. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Chào các bác tôi cũng mới có 1 cái UPS cũ thằng con đưa về. Nghe cac bác bàn tôi đem ra ráp thử ,bước đầu máy hoạt động bình thường. Hay hơn hay ko thì chưa thể đánh giá đc. Nhưng trong phòng nghe thì có thêm tiếng e e của cái UPS hoà cùng tiếng hum của amp đèn . Ko biết các bác thì thế nào ?

3. liu tiu

liu tiu Advanced Member

Không biết nhiều ae quan tam đến vấn đề điện đóm không mà topic vắng vẻ quá. tôi nghĩ nguồn cho audio cũng là vấn đề lớn và cũng có khá nhiều những thắc mắc quanh việc dung UBS online hay lọc nguồn . theo một số chuyên gia về điện đóm o phải điện audio nhé. thì ubs online cũng có tác dung lọc điện- các bác cao thủ cho ý kiến để ae cùng rút kinh nghiệm nhé

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác Luu bỏ cục UPS sang phòng khác rồi đi dây dài qua là đỡ nghe kêu e e liền hà

5. liu tiu

liu tiu Advanced Member

khong có người quan tâm chắc không ai dùng Santak cho audio rồi....

6. tronghien

tronghien Advanced Member

Có bác nào ở SG đang xài UPS cho mình ghé tham quan với ...

7. caoductho

caoductho Approved Member

Các bác thân mến.
    Khi sử dụng UPS có một số lợi ích như sau (xét với UPS online em ko nói offline)

- Đảm bảo 99% sóng ra là hình Sin chuẩn 50Hz ( tần số UPS có thể điều chỉnh để phù hợp với ngõ vào hoặc ngõ ra)

- Những em santak, chroma, APC,....và của hãng nào đi nữa thì sóng ra hình Sin nhưng đỉnh của điện áp sẽ ko sạch 100%. Cái này e chứng thực bằng oscilloscope. Nhưng các bác yên tâm vì điện 220 AC hàng ngày tần số cũng ko đúng chuẩn đâu, bị trượt tần, trượt áp là bình thường. trượt nhiều quá là dàn audio trượt theo :D

- Volt output UPS là luôn chuẩn và không đổi dù input thay đổi như thế nào (trong range của UPS, thường tầm 110V đến 260 AC. range này các bác setup đc). còn BACL :lol: lên dĩa input tăng hay giảm là output đi theo :)

- UPS có khả năng chống sét do có MOV (METAL OXIDE VARISTOR) và nhận biết cực tính đầu vào có đúng hay không. Lỡ thiên lôi ghé thăm cơ hội sống sót của system audio là khá cao.... nhớ nối đất cho UPS còn không thì :lol: bị thiên lôi xử đừng méc em

- Khả năng lọc nhiễu của UPS rất cao, nhiễu điện áp tần số....nhiễu cộng hưởng đều sẽ mất hết.... 100% clear

Ko có bất kỳ em nào sin chuẩn 100% vì khi có tải IC, Mosfet, transistor, R....sẽ bị ảnh hưởng bởi nhiệt độ. Nhưng so với AC hoặc BACL UPS lợi thế hơn rất nhiều.

Nếu các bác nghĩ em là seller của UPS thì em xin nói là không phải. E nói những gì khách quan nhất để các bác lựa chọn
    Nếu các bác muốn biết nhiều hơn hay tư vấn về UPS em xin sẵn lòng
    Phone : 0937 099 145. E sinh năm 82

8. guile

guile Advanced Member

...dành cho các bác sợ ồn trong phòng ngủ do UPS Online bị 1 nhược điểm là tiếng quạt khá to...
    ...bảo đảm...im ru và mát rười rượi...
    ...quần ko đáy nhé....^^

9. vietmyduc

vietmyduc Advanced Member

Em cũng dùng UPS nhưng em để UPS tầng trên rồi kéo dây xuống tầng dưới nên không bị ồn. :D

10. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em dùng UPS cho loa đài được mấy năm có tí nghiên cứu chia sẻ với các bác. Thường có 2 loại ghi là UPS online, cần xem đúng chế độ là Line Interactive hay là Double conversion. Cái này tra trên web của hãng bằng model sản phẩm là được.
    Line Interactive gồm có 2 biến áp cách ly 220V - 12V đấu ngược chiều nhau nên lúc các bác cắm vào điện lưới (không mất điện) thì nó hoạt động giống như cái BACL, điện lưới vào thế nào thì ra thế ấy nhưng có lọc nguồn đầu vào và đầu ra. Điểm dở UPS loại này là không ổn áp, điện áp thường khoảng 230V (có thể các bác mua được loại 220V).
    Double Conversion thì đúng là online theo cách mọi người vẫn tưởng tượng, từ cái tên có thể thấy cách hoạt động là chuyển AC thành DC sau đó chuyển ngược từ DC thành AC. Cái này không cách ly kiểu BACL nhưng nói chung là không phụ thuộc điện lưới nên cũng coi là cách ly. Loại này hay 1 cái là ổn áp tích cực (sai số rất nhỏ), chuyển đổi được điện áp 220V/50Hz hoặc 120V/60Hz, nghe nói là rất cần cho các bác dùng đồ Mỹ.
    Em thấy dùng UPS Double Conversion rất tốt, đáng tin cậy, cách ly được các nguồn nhiều do đồ gia dụng gây ra. Yên tâm về khoản điện đóm, nếu cầu kỳ nữa thì dùng thêm lọc nguồn phía sau UPS, tốt nhất là loại lọc riêng cho từng ổ cắm.
    Về tiếng ồn thì bác nào giấu được ở phòng khác chạy dây ra thì chạy, còn không thì cứ mua công suất lớn lên, ngắt quạt của UPS là im re (em đang dùng cách này) chú ý đừng dùng với tải quá lớn làm tăng nhiệt độ UPS, hoặc có thể đục thêm lỗ trên vỏ của UPS để nhiệt thoát tốt hơn.
    Trên thị trường em thấy thông dụng có UPS của Santak và APC, APC thì nhìn là thích luôn, rất chắc chắn. Santak thì lúc đầu em thấy ẹ, nhưng khi xem ruột gan thì linh kiện cũng tốt lắm, dùng cũng ngon.
    Điểm dở nhất của UPS là không có ắc quy thì không bật được, nếu bác nào nghiên cứu được vụ này thì tốt quá (dùng pin hoặc nguồn 48V để mồi chẳng hạn, bật xong thì ko cần ắc quy nữa) anh em đỡ hao tiền mua pin mặc dù cũng ko tốn lắm, ắc quy của UPS nếu mới cũng có thể dùng vài năm.

11. Супер

Супер Advanced Member

Em có tìm hiểu và hỏi mấy chuyên gia thì chưa có cách nào bỏ đc ắc quy vì lúc khởi động máy phải test dòng xả của ắc quy trc khi hoạt động.

12. tronghien

cho hỏi thăm có ae nào ở SG đang dùng UPS có thể cho mình tham quan học hỏi được không , cám ơn rất nhiều .
    Hiền 0908538004 . Q3

13. guile

guile Advanced Member

Em đã từng đóng học phí hết 800k vì cái tội ngắt quạt này...lúc đó em dùng con Santak 3KVA màu đen đời mới, xong em quất 1 con trở vào cái quạt cho nó chạy chậm lại cho đỡ hú...xong cái UPS nó detect ra tốc độ quạt nó tăng tốc quạt lên rồi bụp 1cái...xong bảng mạch quạt lẫn 2 cái quạt mỗi cái 20$...
    Bác có thể ghé nhà em ở Đầm Sen...nhưng phải hẹn trước nhé..có gì bác cứ PM em...^^

14. tronghien

Cho mình xin địa chỉ và số đt mình sẻ l/lạc với bạn . Cám ơn rất nhiều

15. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em cùng APC, không sao cả bác ạ. Em cũng đã dùng thử dùng trở cho quat chậm lại, nhưng vẫn nghe thấy tiếng nó kêu thế là em rút luôn cái dây quạt ra khỏi UPS. Việc UPS nó nóng nhiều hay ít không là do tải bác cắm vào nó. Khi em rút quạt em cũng phải gắn vào máy tính để xem nhiệt độ của UPS lên xuống thế nào rồi mới dám dùng lâu dài đấy.

Còn tất nhiên là nếu để nguyên UPS ở chỗ khác rồi kéo dây đến là tốt nhất, vừa êm vừa gọn đẹp :D

16. lehuycuong

lehuycuong Advanced Member

E dang dung ups Ares 3kva cung thu rut quat ra khoi mach dieu khien cho may hat 30 phut xuat hien tieng hu rit cao tan chay tuot vo loa luon e so qua gan quat lai im re ngay neu e de lau chac chan se co su co, du ups kg nong ti nao cong suat am li 12w/ kenh

17. tronghien

vậy ra xài ups củng bất tiện ở cái quạt quá , thôi tạm thời dùng tiếp con bacl với cục lọc ......sau này tính tiếp

18. lehuycuong

lehuycuong Advanced Member

Thật lòng e cũng khg muón xài ups nhưng điện đóm nhà e chập chờn wa nên buộc phải dùng thui, e bị dị ứng với ổn áp, e đặt ups cách chỗ ngồi nghe đến 8m sau lưng giữa 2 loa nên kg nghe thấy tiếng quạt ah

19. tronghien

chổ mình nghe nhạc vỏn vẹn 12m vuông cục bacl + lọc thì im re nên nghe khg bị cái gì quấy nhiểu , tính xài ups mà nghe ae nói quạt kêu to quá làm cụt hứng luôn ...... :(

20. audiovinh

audiovinh Advanced Member

UPS online rung điện 220v từ điện áp một chiểu của Acquy nên nguồn điện rất sạch, đảm bảo hình sin và đúng 50 HZ,, không bị can nhiễu nên sử dụng bộ dàn từ điện UPS online là rất tốt./.

21. dunghd

dunghd Advanced Member

Dùng acquy lại phải có quy trình bảo dưỡng acquy định kỳ nữa các bác, lại sa vào hố vôi :lol: :lol:

22. NTL

NTL Advanced Member

Em còn 2 cục UPS online 1200va đã tháo quạt, bình khô không cầm điện, bác nào có nhu cầu em chia lại cho

23. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác để lâu ko sạc acquy sẽ bị chai đi, sau này sạc ko giữ điện được nữa đó bác.

24. tai_trau

tai_trau Moderator

Em có cục 1KVA online muốn tận dụng để cấp nguồn cho bộ dàn nhưng ghét cái tiếng ồn quạt gió quá.
    Định ngắt quạt nhưng hãi nó quá nhiệt mà tèo thì cũng toi, chắc phải đi ra xa rồi kéo dây các bác nhỉ?

25. Phungtq

Phungtq Advanced Member

Chào các bác,
    Có người quen định bán Santak Online KVA (C2K), acquy thì hỏng. Em cho nguồn vào và đo đầu ra thì thấy U 225V, ổn định. Em định dùng cho bộ Hi-end của em, các bác đã dùng rồi thì đánh giá như thế nào? có hiệu quả như dùng lọc điện chuyên dụng không?
    Xin tư vấn. Cảm ơn.

Share This Page

Loading...