UPS online cho hệ thống audio

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuantruonghn, 24/5/12.

1. tungh

tungh Advanced Member

Vâng anh, nên em mới nói mỗi người một cách chơi mà. Em thì có đến đâu dùng đến đấy, không chạy đua vũ trang, không áp dụng nhà hàng xóm vào nhà mình. Suy cho cùng thì bộ dàn vẫn chỉ phục vụ mình là chính nên vừa tai là em tạm dừng, tập trung nghe nhạc ạ, có xèng lúc đó mới nâng cấp thiết bị :D Nói thế thôi, chứ em thấy nối mass cực quan trọng, em chơi 3 cọc mass đóng xuyên qua hầm cầu 2,5m, tiếng tốt hơn hẳn luôn :D

Scorpio likes this.
  2. Scorpio

Scorpio Moderator

Nhất Điện - Nhì Phòng - Tam Kê - Tứ Kệ

Các cụ nhà mình bảo thế, chém không lại được :)

tai_trau and tungh like this.
  3. NamkingWIN

NamkingWIN Approved Member

Cái này là made in UK luôn hả bác? E thấy giá cao hơn các hãng khác nhiều. Bác có thể cho e thông tin các tính năng của e này dc ko?
    Ah, e thấy có phiên bản tower https://upschinhhang.com/bo-luu-dien/ups-dale-e201plus-1000va-466.1.html
    Thấy giá mềm hơn.

4. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác đã có địa chỉ nơi cung cấp UPS Online 1000VA chính hãng rồi đấy, rất nhiều loại để bác chọn lựa phù hợp với giá.

Tính năng của mỗi loại UPS mà bác chọn...Công ty họ sẽ cung cấp cho bác.

Theo cảm nhận của tôi qua thực tế và kỹ thuật... chưa có thiết bị điện nào có khả năng tái tạo nguồn điện chuẩn, sạch ít nhiễu... với nhiều tính năng hữu ích khác được như USP Online (đặt một số mức ổn áp, ổn tần, chỉ thị công suất phụ tải, một số chức năng bảo vệ...) giá cả phải chăng.:p

Bác nên chọn mua UPS của một số nước Châu Âu sx có chất lượng chế tạo cao, Ắc quy tốt và bền .

Nếu bác có ý định dùng UPS Online cho cả bộ Audio (CDP, Pre, Amly...) thì nên chọn công suất từ 2000VA đến 3000VA.

Chúc bác NamkingWIN chọn được USP Online ưng ý.

Last edited: 9/5/17
    ankhanhjvc and NamkingWIN like this.
  5. NamkingWIN

Vậy có cần dùng biến áp cách ly ko bác? Ah cái ups thì nối đất ra sao bác nhỉ, hệ thống ổ cắm nhà e hiện ko có nối đât :)

6. Rồng đỏ

Rồng đỏ Advanced Member

Phải dùng biến tần bác ơi

Sent from VNAV Community mobile app

7. cottu

cottu Advanced Member

8. superlazy

superlazy Advanced Member

Thanks bác e đang dùng cái 5kv config output 220v, 230v, 240v 60hz rồi bác ơi e tìm cái nhỏ cho đỡ ồn thôi...

9. thai64

thai64 Advanced Member

@ NamkingWIN cần thi công Hệ thống tiếp đất an toàn, để giữ tính mạng cho con người...
    Các thiết bị Audio sẽ xả nhiếu xuống đất qua hệ thống tiếp đất.

Cực tiếp đất của phích cắm dây cấp nguồn cho UPS được tiếp đất là xong (các phụ tải cũng đã được tiếp đất thông qua các ổ cắm đầu ra của UPS).

@@ Khi đã dùng UPS Online thì có thể bỏ Ổn áp, BACL, Lọc điện, ổ cắm, dây ổ cắm... thay vào đó là cắm trực tiếp thiết bị Audio vào UPS.

Chia sẻ với NamkingWIN.

Last edited: 10/5/17
    Phitran and NamkingWIN like this.
  10. NamkingWIN

Bác có kinh nghiệm cải tạo gì cho hiện trạng các ổ cắm chưa nối đất ko bác?

thai64 likes this.
  11. thai64

thai64 Advanced Member

@ NamkingWIN và tôi trao đổi thông tin xoay quanh chủ đề UPS Online cho hệ thống Audio...là rất hay, cần thiết và phù hợp :p

Điều bác NamkingWIN quan tâm như ở trên...ta có thể bàn riêng, dài dài thì hay hơn.:)

NamkingWIN có ở Hà Nội ? o_O

NamkingWIN likes this.
  12. NamkingWIN

E ở tphcm bác ơi.........................................

13. HongNhung

HongNhung Advanced Member

Chào các Bác ! Bác nào đã sài qua con UPS GE model L 3-11 3kva cho mình xin tí đánh giá . Thanks !

14. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

(229-222)/222 ×100%= 3,1%
    Sai số rất nhỏ .... Còn có điều kiện có ý thích thì đầu tư cũng không sao.....
    Chỉ tội có thể phải tăng cường hệ thống chống nhiễu nhất là với amp đèn diy....

cottu likes this.
  15. valst

valst Advanced Member

16. valst

valst Advanced Member

Cho em hỏi luôn, rằng dùng UPS thì có bị vấn đề trễ dòng khi ampli kéo dòng mạnh thay đổi theo điệu nhạc ko?! Em chưa dùng BACL cũng như UPS, nhưng nghe rất nhiều về vấn đề dùng BACL cs nhỏ âm thanh bị "bí"!

Tks.

17. Scorpio

Scorpio Moderator

Dàn của bác bao gồm những thiết bị gì... 3kva ~ 2400w là tương đối thoải mái

18. valst

valst Advanced Member

Tks bác.

Dàn của em: Loa Canterburry 15 SE, DAC Yggdrasil, ampli Accuphase e600.

Vấn đề em muốn hỏi là với UPS với các thông số như vậy thì có ảnh hưởng gì tiêu cực tới chất lượng của âm thanh hay ko? Cho em hỏi luôn, rằng dùng UPS thì có bị vấn đề trễ dòng khi ampli kéo dòng mạnh thay đổi theo điệu nhạc ko?! Em chưa dùng BACL cũng như UPS, nhưng nghe rất nhiều về vấn đề dùng BACL công suất nhỏ (từ 3kAV trở xuống) âm thanh bị "bí"! Thế còn UPS?

19. Xuân thông

Xuân thông Approved Member

Dòng này chính xác ONLINE rồi đó bác, vừa ổn áp vừa cách ly. Không cần xài bình vẫn ok. Chất âm cải thiện rất tốt. Dễ sử dụng, cài đặt. Quan trọng nhất là bác phải tìm mua được máy sò zin và sạch se. Em này kết nhất là hình thức đẹp, xài sò hộp quẹt.

vuanhchien and HongNhung like this.
  20. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Em vừa làm con Apc SURTD6000RMXLP3U, 6kva cho chạy cả hệ thống, power 500w/ch cũng kéo thừa sức. Con này có cổng ra tự chỉnh điện 120 hoặc 220. Tự chuyển 50 hoặc 60hz. Nếu dùng ổ 120v thì điện luôn ở 120-120.6v. Chỉ mỗi tội quạt kêu vo vo nhưng bật nhạc thì không nghe thấy gì.

guile and Scorpio like this.
  21. Khoiphe

Khoiphe New Member

Cách đơn giản nhất để nhận biết ups của các bác có phải là online không thì làm như sau:
    Máy đang chạy tắt điện lưới cấp vào nếu máy vẫn bình thường chạy êm du thì ups là online, ngược lại nếu máy gồng lên thì lúc đó điện áp DC từ pin mới dc chuyển thành 220v 》 con này ko online, và khi dùng lưới nó by pass thẳng lưới ra luôn.
    Cá nhân em có con APC 3750w, em bổ ra lấy mỗi mạch lọc và 2 cái biến áp mod lại là ngon, bác nào muốn làm em chỉ cách . wx_camera_1545485832978.jpg

22. thai64

thai64 Advanced Member

Có thể làm giảm tiếng ồn của quạt bằng cách:
    - Bỏ tấm chắn (hình mạng nhện) bảo vệ quạt phía ngoài.
    - Tịnh tiến quạt gió ra bên ngoài UPS, giữ nguyên chiều hút và đẩy gió của quạt.

Attached Files:

23. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Em cũng nghiên cứu vụ UPS này, nhưng điểm băn khoăn lớn nhất là chất lượng sóng sin đầu ra so với sóng sin điện lưới thì thế nào? Ngoài ra, loại mà theo em dùng được cho Audio (sai số điện áp và tần số nhỏ, không cần dùng bình vẫn chạy được) giá cũng không hề rẻ (cũng phải cỡ > 30tr cho loại 3kvA), nếu so với PA dùng lọc điện cùng trị giá, thì PA nào tốt hơn? Mong các bác đã hoặc đang sử dụng UPS cho hệ thống Audio viết một vài cảm nhận cho người đi sau đỡ tốn học phí.

24. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Bác đừng tin nhé. Hải nói chắc hẳn bác hiểu. Bên đó Phong cũng biết Inverter và Ups nó cũng thế.
    Tóm lại điện từ máy phát bằng cơ khí hiện tại là tốt nhất các linh kiện điện tử chưa thể thay thế được. 220V50Hz.
    Có clip so sánh bằng thiết bị đo của tay bán hàng và lắp ráp amply đèn. Đây là trò bịp vì mình đã xem clip này.
    Cứ lưới và qua bacl mà chơi. Hết thuốc rồi đó Phong. Yên tâm cafe đi.

giaphongn likes this.
  25. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Vâng. Em thì chỉ biết kiến thức cơ bản là việc băm xung nó sẽ cho sóng sin răng cưa, không thể mịn được bằng điện lưới. Nhưng k rõ công nghệ giờ nó tiến đến đâu rồi, nên mới hỏi các bác đã dùng mấy dòng cao cấp. Bên em k kinh doanh món này nên mù tịt. Ở nhà mới sắm con Line-Interactive UPS này backup cho nhánh Light duty (đèn, quạt, mạng, TV …), hàng vô danh giá bèo mà thấy ổn phết, quạt lâu lâu mới chạy :p

Share This Page

Loading...