USB XMOS 24bit – DAC PCM1794

Discussion in 'Thiết bị số' started by batboy, 6/11/13.

1. batboy

batboy Advanced Member

Phần USB dùng IC USB3318 nhiệm vụ là chuyển chuẩn USB Audio Class 2 thành dạng ULPI cho XMOS

Phần xử lý chính của Card XMOS bao gồm cả socket để nạp và debug code a, em có hỗ trợ luôn nạp code qua USB để tiện sau này update firmware a :)

Phần tạo clock cho IC, gồm 3 loại clock là 13MHz cấp cho IC USB, 11.2896MHz và 24.576MHz là 2 clock chuẩn cho thuật toán Asynchronous, XMOS tự sẽ chọn clock phù hợp bằng mạch chọn clock dùng IC Mux NC7SL157. Clock này cũng được cấp đến mạch đồng bộ cho tín hiệu out SPDIF

2. NDBD

NDBD Advanced Member

Em nghĩ board này 2 lớp là được rồi bác. 4 lớp dĩ nhiên đi dây đơn giản hơn nhưng kg đáng. Có lẽ bác đang làm nháp nên như vậy. Em có thể giúp bác layout nếu bác muốn. :D
    Bác chia ra làm 3 board đi: xmos, dac, iv. Ai theo phần nào thì theo. Em cũng theo :)

3. diyampli

diyampli Advanced Member

Thế là lên topic rồi nhỉ? Bao tài liệu và layout demo giờ chốt được rồi. Nhưng đẻ muộn quá cơ, giờ chắc em ngồi đọc ah.
    Cố gắng lên bác batman nhá.

4. batboy

batboy Advanced Member

Mấy ngày bị deadline dự án nên em chả DIY được gì cả :D Hôm nay em up lên phần DAC em đã tách thành 2 module theo ý bác NDBD, vẽ xong em mới thấy nó hợp lý lắm a, bác nhận xét giúp em phần layout với.

@bác NDBD giúp em về các loại IV khác như dùng transistor, dùng tube, hay loại nào khác ngon lành hơn để test thử chất âm khác xem thế nào a :)

@bác diyampli: mạch từ hôm em với bác tám với nhau nó gãy thành 2 khúc rồi a :D bác xem thử sơ đồ nguyên lý với layout xem thế nào a, mạch này em đặt prototype rồi, 20 này em ra HN mang theo luôn a, ngoài đó có cái nguồn +-15V nào để em test ko a, mang cục xuyến lên máy bay sợ bị nhầm là mang bom thì chết :lol:

Em đã cố gắng chuẩn hóa phần card Digital rồi a, phần card IV Opamp cũng khá là ổn, card Digital sẽ được cắm lên card I/V Converter, bắt bằng 4 con ốc, giai đoạn sau thiết kế thêm các loại IV Converter khác chỉ cần theo dạng cắm này là gắn được :D

Sơ đồ khối của mạch, gồm các khối cách ly, reciever, DAC, và IV Converter

Đầu tiên là phần ngõ vào nhận tín hiệu SPDIF, cách ly bằng biến áp số dạng differential a, tín hiệu sau biến áp số được chập lại thành tín hiệu single-end bằng IC số 75175.

Tín hiệu sau khi qua khối cách ly được đưa vào IC tranceiver để chuyển thành định dạng I2S

Tín hiệu I2S sau đó được đưa vào nhân vật chính là PCM1794, IC có nhiệm vụ chuyển tín hiệu số thành tín hiệu analog, PCM1794 có ngõ ra là tín hiệu dòng vi sai IOUT+ và IOUT-

Sau cùng tín hiệu được đưa qua tầng IV Converter dùng Opamp NE5532 để chuyển dòng thành áp đưa đến Pre và Pow

Phần nguồn có nhiệm vụ tạo nguồn 5V và 3.3V cho các IC hoạt động

5. càchua

càchua New Member

Bác làm dự án này hay quá, em ko dám bàn về kỹ thuật nhưng xin góp ý chút :) , kích thước bo của các khối nên làm bằng nhau hoặc có mô đun chung cho các lỗ bắt vít, như vậy nhìn tổng thể cái dac không bị vụn vặt, bo to bo nhỏ rối rắm mà trông gọn gàng chuyên nghiệp hơn, có thể tốn đất hơn chút nhưng ko sao vì em thấy bác chủ thớt tâm huyết để tạo 1 sản phẩm ưng ý thì sá gì chút tiền cho bo. Một số bác (trong đó có em :( ) ngoài nghe nhạc còn thích ngắm cỗ máy của mình hoạt động, tuyệt hơn nữa là sản phẩm diy nhìn pro như hàng hãng.

6. diyampli

diyampli Advanced Member

Chơi hẳn IV của con telos 600 đi cho máu. opa132 và lt1028 thì mới hết thuốc!

7. diyampli

diyampli Advanced Member

Chơi hẳn IV của con telos 600 đi cho máu. opa132 và lt1028 thì mới hết thuốc!

8. batboy

batboy Advanced Member

he he, mạch demo em đặt mất rồi a cái này thì cũng dễ thui a, kéo dài cạnh trên lên chút là bằng, em nghĩ bo IV bằng hoặc lớn hơn phần bo Digital thì đẹp hơn :) Em ko làm thì thôi chứ làm là phải pro mới chịu ha ha :lol:

he he, chơi dạng module rồi, bác xử giùm em cái IV đấy với a, OPA134 với LT1028 em có sẵn đây rồi :D để em đo kích thước chân cắm cho bác nào vẽ mạch được cùng phát triển IV a :)

9. batboy

batboy Advanced Member

Kích thước chân cắm đây a, các bác phát triển IV chung với em cho vui a :)

Attached Files:

10. batboy

batboy Advanced Member

Có bác nào còn 2SJ74-BL chuẩn ko a :D em test quả Zen I/V của sư phụ Pass với, mạch siêu đơn giản luôn a :mrgreen:

Attached Files:

File size:
      98,4 KB
      Views:
      841
  11. batboy

batboy Advanced Member

Lu bu nhiều việc quá nên giờ bản reference PCM1794 cũng sắp hoàn chỉnh rồi 8) I/V Opamp chơi hẳn Signetic 5532 luôn, chỉ còn đợi thuốc bổ polystyrene về nữa là hoàn chỉnh :mrgreen:

Về phần nguồn thì sẽ có 2 option: theo như truyền thống ngon bổ rẻ thì LM317-LM337, cao cấp hơn thì em chơi Watejung

Em đang tiến hành đóng vỏ cho em nó, hẹn các bác một bữa offline giao lưu ở nhà bác Kitaro a :D

12. kidrockx

kidrockx Advanced Member

Bookmark, :D khoái cái phần digital quá !

13. giaothu

giaothu Advanced Member

Cơ bản là layout có ảnh hưởng nghiêm trọng, làm xong pcb đo tụ trở kí sinh tùm lum thì chết. Cái này anh hoan hô chú Việt.

Attached Files:

14. kirato

kirato Advanced Member

lặn đâu thế mà hôm nạy mới thấy nổi lên thế bác ?
    badboy@ xong chưa ? cho ae coi ra răng đê, chờ lâu quá

15. giaothu

giaothu Advanced Member

Dạ em đang luyện công âm thầm mà không xong là quê mặt lắm! Phải lặn ít thời gian. Thân!

16. batboy

batboy Advanced Member

he he, để em đóng xong cái chassis là nó bay qua nhà anh liền a :D em cũng sắp lặn luyện công chờ xuống núi :lol:

17. atxihoi

atxihoi Advanced Member

Cái Wajung nguồn đối xứng còn dư cái board nào không bác Dơi ?

18. batboy

batboy Advanced Member

he he, có chủ hết rồi bác a :D em chuẩn bị đặt bo DAC để em đặt dư bo nguồn cho bác :)

19. atxihoi

atxihoi Advanced Member

Vậy bác đặt giúp 03 cái lun nhé :mrgreen:

20. giaothu

giaothu Advanced Member

Việt cố gắng làm xong bản Demo để qua bác kirato test có đủ anh em chứng kiến, thẩm âm đang hoàng lần 2,3 đi cho thật ok. Mấy hôm nay điện thoại bị tổng đài cắt mất chẳng liên lạc được, có gì Việt PM nhé! Thân!

21. TOANHP

TOANHP Advanced Member

Khi nào mới nhân bản hàng loạt vậy bác chủ.em cũng muốn làm 1 bộ pcb (trừ pcb xmos) để so sánh nó khác với tda1541 như thế nào.vả lại em cũng có 1 cặp 5532 của phillip dùng làm iv

22. DiyProjects

DiyProjects Approved Member

Em còn 2 cặp Jfet này để làm Zen I/V

Attached Files:

File size:
      123 KB
      Views:
      441
  23. batboy

batboy Advanced Member

he he, hèn chi em đt hoài ko được, cứ sợ bác Thứ bị cấm vận ko được lên Sài Gòn nữa :D

DAC thì chạy ngon lành hết rồi a, mà để em đo đạc thông số của XMOS xong nữa rồi nhân bản vài bộ cho rẻ a bác :)

ngon luôn bác a :D Zen I/V em đang thử mà J74 nguồn gốc cũng ko chắc lắm nên đang nhờ bác Khang tìm hộ nguồn bên Nhật xem thế nào a :)

24. namaya

namaya New Member

có bác cho em theo với nhé. cảm ơn bác trước.

25. vyhvtv

vyhvtv Approved Member

em thấy dự án của bác hay thiệt, xin cho em theo chân bác với nhé

Share This Page

Loading...