V-FETRON: Michael Rothacher

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 5/3/16.

1. nagini262

nagini262 Advanced Member

Vừa làm việc vừa thưởng thức em nó........................
    Không như nhiều amp khác có chất âm nịnh tai lúc ban đầu, càng nghe thì càng mau chán và nhức đầu. Riêng em này thật đúng với một cấu trúc mạch điện cực đơn giản nhưng tối ưu và đặc biệt ít phụ thuộc vào chất lượng nhiều linh kiện, càng nghe thì càng yêu em nó, chất âm cứ từ từ đi vào tai, không một chút màu mè nhưng lại đầy cảm xúc của âm nhạc, cực chi tiết và dầy dặn. Thật thú vị :p

2. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

B1 cũng classA mấy chục w đầu. Toàn bộ giàn trans khuyếch đại tín hiệu là Vfet, sò cs của nó là 2sk77_ king of Vfet. Sony cũng có con TA8650 thiết kế gấu ngang ngửa nhưng hình thức và âm thanh thua B1 xa lắc.
    Thấy cụ mai kồ bảo đo 2SK77 tương đương Pass sit1 chẹp chẹp .....

Từ chiều tới giờ em vật nhau với Ironapm, ná thở. Không biết mấy ngày cuối tuần có không xong không, dễ treo thêm một tuần nữa lắm :lol:

3. nagini262

Cụ Pass đã trả lời khi em hỏi thêm về dòng và áp tối ưu cấp cho mạch:

4. jamahamvui1978

Lão Công đọc bài của cụ Bát chắc mát lòng mát ruột lắm :D

5. nagini262

Hôm nay quyết tâm vác em nó lên nhà ông bạn già test thử và thật không ngờ nốt nhạc đầu tiên cất lên làm em thất vọng ê chề. Ở nhà nghe các dãy đều thì lên nhà ông bạn bass nghe mạnh nhưng cộc cộc, treble thì cưng cứng, mid thì giống như bị bóp cổ không ra được (thử cả oánh thẳng CD lẫn qua preamp). Nói chung tổng thể âm thanh nghe đì đì và âm nhạc không thoát ra khỏi loa được :(
    Tức quá em vác về nhà thử và chồng luôn con F6 lên để cắm qua lại thử. Về gain thì F6 cao hơn cũng kha khá chứ không nhiều lắm nhưng về chất âm thì cũng khó nói em nào hơn em nào, thể hiện các dãy có thể nói là gần như nhau. Chiếc F6 này em đã thử ở nhà ông bạn với cùng cấu hình nhưng oánh rất tốt, trong khi đó VFETRON thì không nghe nổi luôn, thật không thể hiểu nổi, hic :evil: . Có thể kết luận VFETRON không hợp với loa của ông bạn :lol:

6. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

FIX dòng bao nhiêu vậy cụ Na.
    Vào có dùng tầng đệm ko hay lại oánh thẳng.
    Nếu oánh thẳng ko có buffer thì rất bất lợi với việc phối ghép

7. nagini262

Chơi thẳng chứ ko có buffer, tuy nhiên tổng trở vào em không lo vì source ra trở kháng thấp mà. Dòng đang 1A và áp gần 23VDC. Với dòng và áp này cụ Pass nói oK mà. Tuy nhiên em nhớ sực ra là loa của bạn em 16 ohm, có khi nào là lý do này không ta 8)

8. truong_tran_van

1 A theo em vẫn non cỡ 1.2 A mới vào vùng đẹp. Em sợ cái nguồn phát của ông bạn già ko oánh nổi cục ipt. Phối đầu vào của power mới là vấn đề.
    Loa 16 Ohm thì pout thấp cũng ít nhiều thay đổi chất âm nhưng ko tệ đến thế. Của bác là Fostec 8 ohm à

9. jamahamvui1978

Test với bộ trong nhà hay ngoài quán vậy Na.

10. nagini262

Loa em thử ở nhà là Dayton Audio 8 ohm, độ nhạy 96,5dB. Loa của ông bạn là bộ loa mà nhiều lần em test chụp hình gởi lên đó, độ nhạy hơn cả trăm dB và 16 ohm :lol:
    Nhân tiện em có mail hỏi cụ tổ về việc nguồn bias cấp cho VFET thông qua thứ cấp của IPT, em hỏi sự ảnh hưởng của nó tới chất âm vì nếu cấp như vậy tín hiệu sẽ phải thông qua bộ nguồn bias. Sau đây là thư trả lời của cụ tổ, các cụ xem xong có góp ý gì không nha vì em đọc cũng không hiểu rõ lắm vì anh văn ẹ quá :mrgreen:

11. jamahamvui1978

Không hiểu câu chuyện trước đó như nào nhưng túm lại mấy ý của cụ như sau:
    - Cụ không phân biệt việc cấp bias qua b.a hay thứ khác(trở)
    - Trong tất cả các trường hợp Na đề cập trước đó bắt buộc nguồn bias phải thật "hằng" và tĩnh bởi ... đây là Vfet mờ :lol:

- Chắc Na nói trước đó rằng dùng IPT600r nên cụ nói thêm ưu điểm của việc cấp bias qua coil là: Trở kháng thấp(150r so với cụ dùng trở 221r vd như Vfet P1,2) và không phải tính toán dòng lái con trở cực S đó.
    Theo em nên hỏi kỹ lại ý này vì sắp tới táng con IPT 10k vào trở kháng mỗi cuộn là 2k5 đới :D
    ===============
    Nói chung cụ trả lời trật lất ý Na cần hỏi rồi. Bộ ngoài quán của chú Phúc mang đặc trưng dòng loa cổ độ nhạy cao: Không yêu cầu công suất để kéo mà yêu cầu amp có damping lớn. Bộ đó dí mấy con SE class A dòng hằng hay đèn có OPT trở kháng cao vào dễ hòa hợp hơn.
    Điểm yếu nhất của Sony Vfet như cụ Bát và Mai cồ nhiều lần nói là Gate leakage current lớn nên damping và Gain thấp :D ( Em nghĩ vậy)
    http://www.audiohobby.com/2013/08/

12. truong_tran_van

Đúng vậy nguồn bias cũng ảnh hưởng rất nhiều, nhưng cụ phải cho cái schematic cụ làm cụ thể ra sao mới phán được. Cụ thể cả cục ipt nữa xem quán tính, trở thuần, trở kháng vào ra của nó ra răng liệu nguồn âm có oánh nổi ko. Từ đó mới phán được em cũng chưa biết sơ đồ nên ko nhận xét được

13. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Vụ bias này em xem mạch ở trang 3 thì thấy nguồn sau nắn 12VAC cấp cho TL431 qua trở 3.3k. Không biết set áp bias sò bao nhiêu nhưng tính ra dòng max cấp cho bias chừng 5mA.

Nếu các cụ tính dùng biến áp như JT123 hay LL1674 để lái thì dòng ra tầm 9-18mA, đủ sức lái mấy con FET này, nhưng nếu chạy cỡ dòng này thì phải xem lại dòng cho bias ở trên. Khi tín hiệu vào áp tại mạch bias bị dao động gây méo ngõ ra. Do đó theo em nên tăng dòng cấp cho TL431 ít nhất gấp đôi dòng ngõ ra của IPT mới giảm thiểu được áp cấp bias không dao động khi ipt hoạt động.

Quay lại so với mạch F6 classic (version bias bằng zener), bias cấp qua biến trở 5k vẫn chạy tốt (e không có mà đo nên chỉ đoán có méo kha khá). Do đó với dòng set hiện tại e nghĩ Vfetron vẫn chạy ổn.

Với mạch này trở kháng ra thay đổi có khi cần phải chỉnh lại bias. Con VFET mấy version trước chạy cũng rất đa dạng (Ironamp chạy dòng thấy 400mA áp cao vẫn ngọt, Vfet pp chạy dòng 1.5A vẫn ngon) nên theo em dòng 1A là ổn không ảnh hưởng nhiều.

Vấn đề tiếp theo, e nghe mấy cái amp ghép IPT hay OPT đều lợi dãi mid, bass dịu dàng không thô, treble thì tùy. Không hiểu sao theo mô tả bên trên của cụ lại thấy ngược hoàn toàn. Có thể cần xem lại cái IPT.

Thanks.

14. jamahamvui1978

Lão này giỏi lý thuyết và tính toán ghê, rất ít người nhìn ra vấn đề :lol:
    Mạch 6L6 đưa ra bỏ con zener vẫn chạy tốt vì thực chất bias bằng cầu trở và chim, con zener không tác dụng.

15. HongNhung

HongNhung Advanced Member

Vfetron bị Ironamp đánh nock out . Ha ha ! :lol: :lol:

16. nagini262

Quay lại vấn đề bias, mời các cao thủ ai rãnh thì vô chém giúp em ạ. Đầu tiên mời các bác xem 2 hình bên dưới, cả 2 đều sử dụng TL431 để ổn áp lấy điện áp bias cấp cho VFET, chỉ khác là một mạch lấy thẳng từ TL431 ra và chỉnh bằng cách thay đổi điện trở phân cực cho TL431 theo công thức có sẵn, mạch kia thì fix trở cho TL431 ra cố định điện áp rồi điện áp đó qua cầu phân áp bằng biến trở để lấy điện áp ra thay đổi được, đầu ra có thể thêm tụ lọc hay không cũng được.
    Mạch bias cơ bản như vậy, có thể dùng mạch kiểu gì cũng được, thậm chí lấy cục pin 9V ra qua biến trở chỉnh cũng OK :D . Cái em muốn nói là 2 đầu thứ cấp của IPT nối vào cực G và cực S của VFET để đưa tín hiệu vào VFET, bây giờ do G và S của VFET lại phải được cấp nguồn bias nên ta ngắt một đầu IPT nối với cực S và nối 2 đầu nguồn vào đó (nghĩa là nguồn cấp bias nối tiếp với cuộn thứ cấp của IPT - lúc này cuộn thứ cấp IPT xem như là con trở cản ngay chân G). Vậy các bác cho em hỏi là tín hiệu từ thứ cấp IPT có một đầu nối thẳng vô G và đầu kia phải chạy qua bộ nguồn bias rồi mới đến được chân S của VFET, như vậy chất lượng con điện trở và con tụ trong bo nguồn bias có ảnh hưởng trực tiếp tới tín hiệu âm thanh sinh ra từ thứ cấp IPT hay không (em hỏi ảnh hưởng trực tiếp tới tín hiệu âm thanh trong cuộn thứ cấp IPT chứ ko hỏi ảnh hưởng gián tiếp đến việc nhiễu ồn hay gì gì khác). Mời các bác tham khảo xem link Sony VFET part 1 bên dưới, mạch đầu tiên cụ Pass triển lãm ở BAF 2013 thì cụ chơi trực tiếp nguồn từ bộ nguồn hãng cấp vô và không quan tâm bên trong nó ra sao, còn bên dưới cụ làm 2 bản CSX1 và CSX2 có nối tiếp cuộn thứ cấp IPT với con tụ 220uF và thêm con trở 1K, em không rõ có phải con tụ này để cho tín hiệu xoay chiều từ IPT đi thẳng vào VFET và con trở 1K để chống tín hiệu dội ngược lại nguồn bias hay không nên mới hỏi thêm các cụ :p , em thì thích đấu thẳng không muốn qua gì cả. Các cụ xem thêm mạch F6 của cụ Pass (link bên dưới luôn), cụ Pass lấy nguồn cấp qua con trở 10K đưa vô G thông qua thứ cấp IPT và con tụ 1000uF em không rõ nó dẫn tín hiệu xoay chiều vô FET hay chỉ là nạp để FET dẫn chậm lại (chỉ áp dụng cho FET thường thôi chứ VFET chơi bias lên chậm hơn nguồn chính là toi ngay), em thấy cụ Pass ghi là tụ 1000uF để FET dẫn chậm nhưng em nghĩ nó còn có tác dụng dẫn tín hiệu từ IPT vô FET nên em mới chơi tụ xịn cho con F6 của em. Em có mail hỏi cụ Pass nhưng do em không giỏi anh văn nên chắc mail cụ đọc không hiểu ý em lắm (cụ trả lời em có post ở trên), em ngại nên cũng không hỏi lại cụ nhiều.
    Link VFET P1: http://www.firstwatt.com/pdf/art_sony_vfet_pt1.pdf
    Link F6: http://www.firstwatt.com/pdf/art_f6_baf.pdf

Attached Files:

17. truong_tran_van

Con tụ 10uF nối + VEF và -VEF là con dẫn tín hiệu từ cuộn sơ đến chân S của Fet. Đồng thời tạo điện áp Fix bias. Con tụ này sẽ quyết định đến chất âm của mạch vì tín hiệu đi qua nó mới đến được chân S. Trong dự án này với trở kháng cuộn sơ 600 Ohm thì nên chọn giá trị tụ khoảng 220uF hoặc lớn hơn chọn giá trị tụ sao cho nghe cân bằng nhất. Mạch trên có mức điều chỉnh rộng hơn có thể tiệm cận 0Vol

Attached Files:

18. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Con Tl431 ổn áp dạng ngõ ra open collector nên dòng không đi ngược được -> hiệu suất làm việc với dòng AC kém, dòng ngược chủ yếu đi qua tụ 10u.

Theo em cũng không nên tăng tụ lên lớn vì ổn áp shunt, điện trở hạn dòng không nạp xả kịp với tụ lớn quá nên cũng giảm performance.

Cụ Na nghiên cứu lắp 1 con diode 4148 (hoặc schotky càng tốt) song song với tụ 10u hiện tại xem sao. Mạch đó e thấy ổn mà.

Thanks.

19. truong_tran_van

Chả liên quan gì thế còn F6 cụ pass oánh tới 1000uF performace nó nằm ở đâu. Mạch này em chạy demo tới mấy lần rồi hình như đã có revew. Nó đây không có con tụ nối cuộn đây và cực S thì hát ra gì. Con tụ vừa ổn định Bias vừa dẫn tín hiệu không có hoặc tụ kếm chất lượng thì ipt giời gì cũng dẹp

Attached Files:

20. nagini262

Như vậy là em đã hiểu phần nào vấn đề, trong đề tài Sony vfet p1 thì sau mạch cấp thẳng bias từ nguồn ngoài vào thì cụ Pass đã thêm con tụ 220uf và trở 1K cho bản nâng cấp CSX1 và CSX2 sau đó với lý do là để dễ dàng phối ghép với nguồn hơn. Khi đó em đọc không hiểu chỗ này lắm nên nếu lần đó em mà làm Sony vfet p1 thì em sẽ cấp thẳng bias vào như chiếc amp mà cụ Pass đã biểu diễn ở BAF 2013 chứ không thêm thắt tụ và trở làm gì, nay làm nhiều nên mới ngộ ra là cụ Pass đã cố tình thêm con tụ 220uf để nối thẳng tín hiệu xoay chiều từ thứ cấp ipt vô g và s của vfet để em nó khỏi phụ thuộc vào cấu trúc bên trong của nguồn bias cung cấp, con trở 1k chỉ là để cản tín hiệu chạy ngược về nguồn bias.
    Các cụ nói đúng, ipt 600 ohm thì tụ phải cao và tối thiểu 220uf như cụ Pass đưa ra là đẹp và trở 1K tăng càng cao càng tốt, tuy nhiên như em đã nói ở trên là với vfet nếu tụ lớn và trở cao thì áp bias tăng chậm sẽ làm hư vfet do áp nguồn chính lên trước, vì vậy giá trị 220uf và trở 1k xem như tối ưu. Riêng F6 cụ Pass chơi 10k và tụ 1000uf thì ok do mạch ko dùng vfet. Có thể tham khảo thêm trang 14 trong link dưới, cụ Pass dùng trở và tụ lớn do ko phải là vfet cho em nó khởi động chậm.
    http://www.audiohobby.com/download/baf- ... lson-pass/
    À, theo các cụ thì nên theo mạch CSX1 là bias ko qua cuộn ipt hay theo mạch CSX2 là bias chạy qua ipt?

21. truong_tran_van

Bias đi qua CSX2 âm thanh vững vàng hơn. Qua chạy demo em thấy vậy.

22. nagini262

Mạch đầu tiên em làm dùng biến áp lái FET là mạch Amplifier End của tay người ý Andrea, mạch này nguồn bias thông qua thứ cấp ipt, từ sau mạch đó thì ngoại trừ mạch CSX1 ra thì tất cả các mạch khác mà em biết đều cho bias thông qua coil của ipt, dù cứ nghĩ nếu cho bias thông qua coil ipt như vậy thì ít nhiều cũng ảnh hưởng đến tín hiệu xoay chiều sinh ra từ ipt, tuy nhiên nếu phân tích kĩ sẽ thấy đây là FET nên áp bias cấp cũng chỉ là áp mà thôi chứ dòng có thể xem như zero - có nghĩa là ngay chân gate bên trong FET có thể xem như hở ra => không có dòng điện chạy qua => hầu như không ảnh hưởng, tuy nhiên nó làm cho âm thanh hay hơn hay vững hơn khi mắc bias không qua coil ipt thì thực sự em chưa chứng minh bằng lý thuyết được :wink: .

23. phuchnd

phuchnd Advanced Member

E phân tích tại sao F6 phải dùng đến tụ lớn nhé.

Mạch cấp áp bias cho F6 là nắn từ nguồn chính, và một cực của bias là mass, trong khi cực S của FET là out. Bình thường khi tĩnh thì out = 0, áp bias được định thiên từ đầu qua mạch ổn áp và nạp vào tụ 1000uF. Khi hoạt động thì sao (em phân tích trên nửa vế trên thôi cho tiện).

Ở bán kỳ dương (ngõ ra out >0), áp tại bias thấp hơn áp trên tụ, lúc này tụ xả ngược xuống gnd thông qua trở 10k và trim (hoặc tl431, con R1 nhỏ quá coi như ít ảnh hưởng), áp trên tụ giảm.

Ở bán kỳ âm (ngõ ra out <0), áp bias cao hơn áp trên tụ nên nạp thêm vào -> áp trên tụ tăng.

Áp bias trôi làm trôi điểm làm việc của FET đã set, gây méo và lệch khỏi "sweet point" mà các cụ hay gọi. Nếu tụ càng nhỏ thì sự thay đổi trong mỗi chu kỳ càng lớn. Do đó phải thiết kế tụ lớn cỡ x000uF mới hạn chế được biến thiên. Tụ này khi hoạt động chế độ AC nó đóng vai trò tụ boostrap.

Với mạch bias rời như Vfetron thì khác, do nó floating hoàn toàn, nên tác giả đã gắn luôn cực - của mạch bias vào out (chân S của FET), và tính ra ổn áp trên bias tốt hơn khá nhiều so với mạch boostrap kiểu F6. Mục tiêu là làm sao cho nội trở của mạch bias thấp nhất có thể.

Với bán kỳ dương, nội trở của TL431 ~0.2ohm (theo hãng) thì quá ngon rồi, còn lo bán kỳ ngược lại thôi. Tăng tụ như cụ Trương cũng là 1 cách, nhưng phụ thuộc vào tụ quá nhiều.

Với tụ hiện tại Silmic II thì theo em quá ổn rồi.

Thanks.

Attached Files:

24. truong_tran_van

Không dùng tụ thì tín hiệu đi qua đường nào không lẽ luồn lách qua đám bán dẫn và điện trở. Không tự nhiên người ta lắp tụ vào và chọn giá trị tụ cho phù hợp. Tụ không đơn thuần dẫn tín hiệu mà nó còn có chức năng ổn định bias. Chứ không phải con 4148 cho vào là hay đâu. Con 4148 điện áp thông vào khoảng 0.55 Vôn trong khi tín hiệu có kích vào Fets có dài 0- >1.5 VAC vậy trong khoảng từ 0- 0.55 V có bán kì ngược khi diode chưa thông nó biết chạy qua đường nào. Em thì xxx tiếng Anh nên chứa ghét những ai dùng từ kỹ thuật tiếng Anh không thông dụng mà ko có chú thích. Đặc biệt ghét những kiểu trích dẫn tiếng anh mà không có dịch thuật. Cứ làm như ngôn ngữ trên diễn đàn là ngôn ngữ quốc tế. Ai ghét em như thế nào thì em ghét những kiểu trích dẫn vô trách nhiệm như thế. Bất kể một lk nào nó cũng có ưu và nhược điểm

25. nagini262

Em đã thực hiện việc so sánh âm thanh giữa xuất chân Drain và chân Source, việc so sánh thực hiện bằng cách để máy hát và rút cắm qua lại chứ không tắt máy; luôn cả việc cắm một kênh xuất Drain và một kênh xuất Source. Kết quả thật bất ngờ, đó là chẳng có bất ngờ gì cả :lol: :mrgreen:
    Từ nay ai mà bảo xuất D và S nghe khác nhau thì em đấm cho vỡ mồm đấy nhá! :x :wink:

Share This Page

Loading...