Vai trò của Pre ampli trong hệ thống âm thanh?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by hungnuoc, 9/7/07.

1. Sinbad15

Sinbad15 Advanced Member

pow của bác có 100wpc chưa đủ công suất để khiển D28, bác nên đổi pow trước thì hơn

2. trungtnhp

trungtnhp Advanced Member

Oh, bác đã thử trực tiếp 2 thằng này với nhau chưa mà bảo không đủ. Công suất amply không phải là yếu tố quyết định việc có khiển được loa hay không. Bác biết rồi mà

3. cay

cay Approved Member

Vai trò của pre thì Anh em đã bàn nhiều rồi, ở tôi chỉ đưu ra những cái được và mất khi sử dụng pre xét trên chất âm:
    Cái được:
    1-âm trầm cải thiện rõ ràng
    2-âm hình vững vàng
    3-tiếng nhạc cụ, ca sĩ rõ ràng dày dặn
    Nếu chỉ đọc đến chắc các bạn sẽ chọn ngay pre cho dàn máy. Tuy nhiên không có gì là hoàn hảo cả. Pre cũng có tử huyệt của nó.

Cái mất:
    1-khả năng truyền nhạc cảm của nhạc cụ có phần giảm sút, tiếng lòng của ca sĩ có phần giảm sút.
    2-có chút sai lệch về âm sắc trên phổ tần phát ra
    3- mất tiền( là không mất gì?)

Attached Files:

4. hienhp

hienhp Advanced Member

Các bác cho em xin đánh giá về AudioSource AMP One và giá của em này hiện nay bao nhiêu thì mua được (máy nguyên bản , hình thức trung bình khá). Cảm ơn các bác :)

5. trungtnhp

trungtnhp Advanced Member

Cái này em đọc ở đâu đó rồi. Bác trích lại đúng không?

6. quangsonit

quangsonit Advanced Member

Vậy mấy bác cho em hỏi tí em có cặp pioneer cs-700d muốn nghe nhạc trữ tình thì đánh với amly nào vậy?
    Em cảm ơn trước !!!

7. arn0ld

arn0ld Advanced Member

tầm bộ dàn bn tiền thì người ta bắt dầu chơi thêm cả cục công suất hả các bác? có ai chơi cục công suâts với receiverr koo ?

8. qbho

qbho Advanced Member

Theo em cũng khó nói là amply tích hợp có trước hay pre-pow có trước, hoặc như CDP tích hợp có trước hay cơ-DA có trước. Vấn đề là hãng họ làm ra nhiều dòng sản phẩm và phục vụ cho nhiều đối tượng khách hàng khác nhau mà thôi. Hiển nhiên, càng cầu kỳ phức tạp thì chi phí đầu tư cũng tăng theo tỷ lệ thuận rồi.

9. tueletan

tueletan Advanced Member

cho em đánh dấu topic này nhé. Đang tìm hiểu Pre để nâng cấp cho bộ giàn cỏ của em.

10. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Cho en đánh dấu đặng dễ tìm phát. Mấy bữa nay em cũng miên man vụ này quá :D
    Hồi mới chơi em ráng đu theo cấu hình giống thiên hạ : CD -> Pre -> Pow, sau một hồi vọc thấy có gì đó không ổn và bắt đầu thắc mắc vai trò của preamp giống các cụ cách đây 6 năm. Đời đúng là vòng tròn luẩn quẩn :lol:

11. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Vậy cụ thử mượn con pre khác về ghép, hoặc đơn giản, cụ đấu thẳng từ CD ra pow (miễn là phải có chỉnh volume, kẻo ... :mrgreen: ) và thử xem :wink: E nghĩ cụ ghép cẩn thận, thì cụ chả vướng vòng luẩn quẩn gì cả, mà tự cụ hiểu thôi :wink:

12. VintageAudioStore

VintageAudioStore Advanced Members

Bác viết phần cái được và cái mất,,,, tự nó mâu thuẫn, đá lẫn nhau quá rõ ràng :lol: :lol:

Nghe cảm thấy hay lên, feel hơn là ok bác ạ :mrgreen:

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Vấn đề này đã tốn quá nhiều giấy mực rồi nên mình chỉ nói ngắn gọn vài câu thôi .
    - Tín hiệu từ CDP chẳng hạn mặc dù có đầy đủ âm sắc nhưng rất nhỏ nên cần được tiền khuyếch đại cho đầy đủ 3 giải trước khi đưa vào Power để khuyếch đại công suất . Như vậy có thể thấy Pre rất quan trọng trong việc điều tiết 3 giải treble , mid , bass và âm hình của bản nhạc . Nó xác định bao nhiêu phần trăm âm sắc của bản nhạc thì rất khó nói nhưng nó là 1 phần không thể thiếu trong dàn máy nghe nhạc giống như mắt , mũi , mồm , chân , tay ...trên cơ thể con người .
    - Nếu ta có 100 thì loa 35 , power 20 , pre 15 tới 20 , đầu phát 15 tới 20 , còn lại là dây tín hiệu & dây loa . Công thức trên không phải là chân lý mà chỉ là kinh nghiệm mình tự rút ra

14. Policelove

Policelove Approved Member

Giải mã tín hiệu kĩ thuật số bác. Chỉnh xác Pre AMP là 1 DAC

15. tuantq2013

tuantq2013 Advanced Member

Pre đóng vai trò rất quan trọng trong việc điều tiết 3 giải treble , mid , bass và âm hình của bản nhạc

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

..

Chuẩn khỏi cần chỉnh ,. Nói thêm 1 chút về power . Có bạn đang xài con loa có công suất do hãng loa đề nghị là 40 -200 W , ta nên hiểu là power từ 40 W trở lên là đánh được nhưng để đánh cho hay , cho ra hết cái hay , đẹp của loa thì ta phải xài power 200 W .
    Con loa của mình có khuyến cáo là 50 -200 W . Mình chơi luôn con power 350 W . Xin thưa đánh cực hay luôn . Mê mẩn luôn

17. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Cho em hỏi có bác nào biết về power aumig m-1000 không ạ và nó ghép với pre và loa nào nghe hay nà hay là không cần pre nà. Thân!

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.
    Bạn có thể cho biết thêm một số thông tin như : nước sx , năm sx , công suất và là đồ bán dẫn hay xài đèn . Lúc đó mọi người góp ý sẽ chính xác hơn
    Thường thì mọi anh em hay làm như sau : nghe nhạc gì > sắm loa trong tầm tiền cho phép > kiếm ampli tích hợp hoặc pre + power > dây tín hiệu , dây loa

19. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Dạ power Aumig m-1000 của em ghi là made in japan for australia dùng điện ac120v 3,62ampe (400w). Gu nhạc của em là nhạc vàng sau 75, em chưa biết ghép với pre hay loa gì nghe hay. Em dự tính mua loa giá tầm 10triệu pre tầm 5triệu thôi ạ, mà bác nào đã từng chơi con này thì cho em xin tí góp ý về nó ạ. Em cảm ơn nhiều!

Attached Files:

20. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Re:

Bác cho em hỏi bác đã dùng power aumig m-1000 ( made in japan for austria ) chưa ạ nếu rồi thi tư vấn giúp em ghép nó với pre và loa nào nghe hay ạ. Gu nhạc của em là nhạc vàng sau 75 ạ em cảm ơn nhiều! Thân.

21. pktuong

pktuong Advanced Member

em cũng xin đánh dấu topic này để học hỏi. Xin cảm ơn

22. achayhl

achayhl Advanced Member

Khi mới chơi em cũng có suy nghĩ như bác, toàn có xu hướng chọn ampli có công suất vượt trội nhưng rồi phải trả giá vì mãi không tìm được thứ âm thanh mình cần! Đó là cần "chất" chứ ko cần "lượng". Khuyến cáo 50-200w có nghĩa là để loa hoạt động bình thường tối thiểu cần 50w, (nhỏ hơn thì ko điều khiển được loa), tối đa là 200w (lớn hơn thì loa dễ "tèo" ). Còn hay hoặc dở phụ thuộc vào chất lượng của amply & cái amply đó có hợp loa không. Chọn công suất cao quá thường làm cho âm thanh bó nghẹt thiếu tự nhiên, nghe lâu thấy rất mệt...

23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.
    Mình không dám nói là mình có nhiều kinh nghiệm hơn bạn nhưng khi chơi ampli ta cần chú ý : đời ampli phải cùng đời với loa ( cùng năm sx ) hoặc trẻ hơn 5 năm càng tốt . Ví dụ loa sx năm 2000 thì ampli cũng sx từ 2000 -2005 . Nếu con ampli hoặc power sx năm 2015 thì lại khác đời rồi .

Nếu ta chọn được con ampli đánh hợp thì quá tốt nhưng nếu ta không có sách vở , cao nhân chỉ bảo thì con nào càng nặng càng tốt . Càng nặng công suất càng cao và chất lượng càng tốt . Các con ampli công suất lớn thường phân chia như sau : từ 0 đến 50 W là class A , từ 50 -200 W là class AB . Nếu ta chỉ vặn volum khoảng 50 W nghe đã vừa tai thì ta vẫn đang xài ở chế độ class A . Chế độ này có độ méo tiếng nhỏ nhất , âm thanh ngọt ngào nhất .
    Từ năm 1990 tới nay mình luôn tuân thủ theo kinh nghiệm này . Khi nào có điều kiện bạn thử xem sao . Ví dụ bạn đang xài con ampli Luxman công suất 30 W đánh hợp với loa , bạn lấy con Luxman sx cùng năm nhưng công suất 100 W trong đó nhà sx ghi 30 W class A , 30 -100 W class AB bạn sẽ thấy con loa của bạn sao mà hay tới mức trước đây mình không nhận ra .
    Nếu chọn ampli đánh loa tiếng bó nghẹt , không thoát thì đã chọn sai ngay từ đầu rồi

24. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Em thấy bác chơi máy móc quá. Kinh nghiệm này chỉ nên áp dụng cho người mới chơi, còn đa phần người chơi có trình độ họ đều linh hoạt chứ không rập khuôn. Chứ nếu không Tannoy, JBL, Altec bass to cũng cứ phải phang pow công suất lớn vài trăm W mới hay được trong phòng bé tẹo của dân mình :D

25. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Huhu không có bác nào tư vấn giúp em hết sao nà

Share This Page

Loading...