Vai trò của Pre ampli trong hệ thống âm thanh?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by hungnuoc, 9/7/07.

1. lenamvl

lenamvl Advanced Member

thanks
    ăn mỳ gói nấu với cà chua rồi

2. minhhuy201

minhhuy201 New Member

Em đang có cái passive pre mà thiếu dàn để ghép thử, ghép với dàn loa nhật tảo thì thấy âm thanh có cải thiện rất rõ.
    Dễ nhận thấy trước nhất là từ nguồn phát(chưa bật nhạc, chỉ cắm jack) vào amp sau khi có preamp là giảm cái tiếng "xè xè" đi vô cũng nhiều( xin lỗi mấy bác em tai trâu nên chỉ diễn đạt được vậy)
    Các dãi âm sau khi có pre cũng thay đổi nhưng em k biết phải diễn đạt thế nào sợ các bác cười chê.
    Nói túm lại, theo em 1 cái pre tốt thường có những đặc điểm chung sau:
    + Không khuếch đại hoặc chỉ khuếch đại rất ít (<5%)
    + Giảm âm thanh "xè xè" đi 90%, cách xa 50cm không nghe được. Em nghĩ là giảm noise.
    + Vollum vặn nhỏ vẫn thể hiện đầy đủ các dãi, không bị lép
    + Tiêu thụ điện năng càng thấp càng tốt.

Nhân tiện có bác nào ở khu vực TPHCM các quận 10,11 có dàn xịn cho em xin đem cái passive preamp của em qua test với ạ, vì sang năm em tính bán loại này.
    Đôi lời đóng góp, em không phải dân chơi audio, chỉ là gà mờ thích tìm tòi nên không rành các thuật ngữ các bác hay dùng, chỉ là hiểu sao nói vậy ạ.

3. EL34

EL34 Advanced Member

Cụ Huy ơi,có sản phẩm pre passive chưa, giới thiệu lên cho AE với.

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Muốn biết rõ vai trò của pre ( active & passive ) ra sao mời các bạn vào trang : lựa chọn preamplifier thế nào ; tác giả Nguyễn Cường blog .
    Bài viết hay , đủ ý .
    Nếu vào trang HiFi .vn cũng có bài rất hay : vai trò của preamplifier

5. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Ơ, thế bác đọc nhiều, biết nhiều, bác cứ phọt lên đây cho a e biết bác hiểu và phối ghpé passive/active như thế nào đi ạ. Mà phải trên thực tế của bác, nhá.

Gì chứ link với tài liệu e có cả đống.

nongdanvn likes this.
  6. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

mình đoán mò thế này : nguồn nhạc-> pre amp -> pow amp -> speaker
    chuẩn là phải chuẩn ngay từ đầu. nên pre ảnh hưởng rất lớn, chứ pow làm gì còn mạch âm sắc nữa. đầu tư nhiều nhất cho nguồn nhạc và pre là hay nhất. kế tiếp mới chọn pow+spk phù hợp với nhau
    nếu sai lý thuyết các cụ góp ý thêm

7. linux408

linux408 Advanced Member

Theo ý kiến cá nhân của em về pre-amp nhé.

1. Pre-amp xịn và volume xịn : ảnh hưởng âm sắc theo chiều hường khá lên (tiếng có độ chi tiết hơn, bass hay hơn, độ động cao hơn, timbre hay hơn....)

2. Pre-amp dỏm : ghép vào sẽ kéo tổng thể bộ dàn đi xuống rất nhiều...hehehe

Giá pre-am >= 2x amp : OK

Giá pre-amp = Amp : hên xui....

Giá pre-amp < Amp : no comments

8. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nó là hài hòa cả hệ thống chứ ở đây sao bạn lại đặt thấp vai trò của pow và speak như vậy là không được đâu....

9. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

do mình nói chưa gẫy góc thôi. chứ mình không đặt thấp pow+spk đâu bạn. ý mình là đầu tư nguồn phát và pre trước sau đó có điều kiện thì chơi pow+spk cùng phân khúc nguồn+pre trở lên thì còn gì bằng. nếu không có điều kiện thì chọn pow+spk có phân khúc thấp hơn nguồn+pre 1 chút cũng chả sao đâu. vẫn nge tốt. cả hệ thống đồng đều và chất khủng thì ai mà chả thích.

10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình lại nghĩ ngược lại là vai trò của loa >pre+power > nguồn phát .
    Tỷ lệ ra sao thì xin nhắc lại là không có tỷ lệ vàng nhưng kinh nghiệm của riêng mình là :
    - loa 40%
    - pre +power 40%
    - đầu CD 20%
    Dây dợ , phụ kiện tính riêng . Tuy nhiên cuộc sống rất sinh động nên tỷ lệ trên luôn có + ;- chứ không cố định cứng nhắc .

Tỷ lệ hiện nay là loa 50% ; pre+power 35% ; đầu CD là 15%.
    Cảm nhận : Tuyệt vời và tuyệt vời tới mức bà xã quyết định cho 40 triệu để trả nợ ( khi nâng cấp loa còn nợ 40 tr )

11. nguyenha7940

Đúng rồi cả bộ hay rồi mà thiết bị hiển thị kém thì nó ra chất lượng kém. Ở đây speak chính là thứ hiển thị của bộ dàn âm thanh vậy nên không coi trọng nó là không được. Và rồi khéo loay hoay đổi đổi chác chác thiết bị chán rồi mới à ra cái này....
    Chú ý là loa là hai loa riêng có thể xê dịch khoảng cách độ cao của loa vậy nên cùng một đôi loa cùng một phòng nghe cố gắng tìm cách kê loa được tối ưu đi nhé.... cái này do tự gia chủ phải làm thôi...

12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

ở đây là topic preamp. xin phép chủ thớt cho mình chen ngang một chút.Cái nhận định đánh giá % của các bác mình thấy cũng có rất nhiều trên VNAV nhưng theo mình thì nó tùy phân khúc,tùy theo loại nhạc và đôi tai của mỗi người,nếu nói loa là thiết bị hiển thị bộ dàn thì theo mình phải nói chinh xác là loa+amply thể hiện những gì CD (preamp.)phát ra.Còn tỷ lệ là bao nhiêu thì còn tùy ở phân khúc,túi tiền.Giả sử có 5 triệu mình thì mình sẽ mua CD 3,5 triệu và headphone 1,5 T.Nếu có 15T mình sẽ mua CD 12T và loa vi tính 3T.Nhưng nếu có 1 tỷ mình sẽ mua CD 100T+pre 150T+amply-loa 600T còn lại là dây dẫn.

thanhthai63 likes this.
  13. nguyenha7940

Trong lĩnh vực audio nhiều bạn đang ra sức tìm một hệ thông chỉ gồm
    - Nguồn âm chất lượng cao+ pow chất lượng cao( không có nút chỉnh gì càng tốt hoặc đấu direct luôn...) + speak....
    Điều này đã và đang trao đổi rất nhiều trên diễn đàn rồi mà...

Ngoc2 likes this.
  14. hoatieu_2006

hoatieu_2006 Advanced Member

Em xin góp vui với ạ:
    khi mới chơi audio e có đọc ở đâu đó có 2 loại ampli là amp tích hợp và pre + pow. Em thấy một số bác top này nói là chơi pow không thôi liệu có gì đó thiếu thiếu không ạ?
    Em kể nể chút: Sản phẩm DIY tube đầu tay của e là pre 6h1 làm xong e thấy tiếc công vô cùng. Sau đó khá lâu e mới làm pre lại, phá đi làm lại cả chục cháu và đến giờ thì hệ thống còi nhà e không dứt pre ra được.

15. nguyenha7940

Đồ của bạn làm nó khác hẳn đồ của hãng nó làm chứ bạn.... nên bạn so sánh như vậy là khập khiễng...

16. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Ý bác ấy muốn nói "vai trò của pre trong HT" mà bác, chứ có chũ nào so sánh đồ DIY và đồ hãng đâu?

17. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Nếu Pao các cụ hoàn hảo...(Trở kháng vào rất lớn và tuyến tính, hệ số khuếch đại đủ lớn và khuếch đại được cả những tín hiệu rất rất bé, không có ồn méo...vv...) thì khó kiếm 1 cái pre làm cho cả hệ thống hay hơn. Thực tế thì ko có cái pao nào hoàn hảo cho nên vẫn cần phải có pre, thêm pre sẽ thêm ồn méo nhưng nó cũng thêm vào những đặc tính mà bản thân một mình pao không đáp ứng được.
    Ví dụ đơn giản đưa thẳng tín hiệu từ một micro vào pao nó vẫn kêu nhưng kêu khác với đưa qua mạch khuếch đại micro rồi mới vào pao.

My FB likes this.
  18. bathiet

bathiet Advanced Member

Chính xác , vậy lên vừa rồi Em ghép Altec A7 - power Krell ksa 150 đầu cd medirian g08.2 loay hoay các loại pre đèn , bán đẫn , hãng có tự lắp có cuối cùng thua cái volume trực tiếp hic hic , và chốt lại phải bán krell để mua ampli đèn tích hợp ( lỗ kha khá ) các Cụ ạ hic hic đúng là đồ ......chơ.....i

Ngoc2 likes this.
  19. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Ksa150 em nghe ko có ấn tượng - Tối om, Ksa50 cũng được.

20. bathiet

bathiet Advanced Member

cũng không hẳn tối quá tuỳ nguồn phát , dây nhợ cụ ạ

21. kuala

kuala Approved Member

Theo mình hiểu thì pre là phần tiền khuếch đại tín hiệu từ nguồn phát tới Ampli, có thể hiểu là tất cả các dải tần đều được khuếch đại ở 1 mức nào đó. Còn equalizer có chức năng tăng giảm riêng biệt các dải tần theo chủ quan của người nghe.

22. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

Đã đọc rất nhiều ý kiến về tác dụng của Pre, bài viết này của bác tôi thấy thuyết phục hơn hết với tôi.

Last edited: 22/7/18
  23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Công nhận VN ta rất thich lý luận . Bản thân chữ power & preamplifier đã nói lên đầy đủ tác dụng của chúng rồi .Hai nữa khi sử dụng ta sẽ thấy không có pre giống như ăn cơm không có thịt

24. Nhâm

Nhâm Advanced Member

Bác chơi pre pow tất nhiên là phải có pre mới hoạt động đc. Pre-pow là 2 bộ phận trong amply tích hợp còn chơi amply tích hợp không cần pre nữa. Mỗi cái có cái lợi thế riêng tùy hướng chơi thì mình chọn thôi

25. dontieudockiem

dontieudockiem Approved Member

Xin chào bác @lenamvl , xin chia sẻ là quan điểm của em rất giống với bác. Em hiểu và đồng cảm với những điều bác nói vd như xác định ban đầu là loại nhạc và cặp loa, độ tuổi của bộ ampli và loa, công suất pow, thậm chí em hiểu cả khi bác nói câu mở 50w mới vừa nghe... đúng là như vậy. Hiện em có 2 cặp loa, 1 cặp mở 50w là ... cháy, còn 1 cặp 50w cũng là hơi to thôi.
    Em nghĩ rằng hẳn bác phải là người có đầu óc tổng hợp, phân tích tốt, cộng thêm việc trải nghiệm qua nhiều loa, pre và pow rồi mới đúc rút ra được những lý thuyết trên chứ không phải kiểu chạy loạn lên tìm con pre này con pow nọ không theo đường hướng gì cả. Em hoàn toàn đồng tình với những ý kiến của bác và bác @lehuulinh ở trang 14 (em cảm thấy như những giả thuyết của mình được các cao thủ xác nhận lại vậy).
    Nhưng mà em phục nhất là sự điềm tĩnh của bác- bác bị 1 số thành viên vào chê bai, cười cợt - nếu là em thì chắc là bực mình lắm nhưng em thấy bác vẫn tự nhiên, dửng dưng. Bác vào chia sẻ kiến thức, đối đáp điềm đạm, và bác thể hiện một nền tảng kiến thức với sự tự tin vô cùng chắc chắn. Đó là lý do em muốn viết cmt này gửi riêng đến bác.
    Em là Thịnh, đây là fb của em: https://www.facebook.com/nguyen.thinh.148 bác @lenamvl cho em làm quen nhé. Hi vọng sẽ học được nhiều kiến thức từ bác ạ.

Share This Page

Loading...