Vấn đề nối dây mát của các thiết bị audio vintage

Discussion in 'Phụ kiện' started by philongca1987, 10/6/14.

1. philongca1987

philongca1987 Advanced Member

Hiện tại em đang dùng pre+pow mcintosh cổ!em gặp 1 vấn đề là thiết bị chỉ có 2 chân cắm,trong khi thiết bị lọc điện nối mát đất thì có 3 chân!vậy các tiền bối tư vấn giúp xem phải làm thế nào ạ? Chỉ có 2 chân thì cắm vào lọc điện vô ích phải không ạ?

Tags:
  2. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Bac mun noi thi noi vo vỏ máy đi!

3. dung567

dung567 Advanced Member

Long xem trong số các thiết bị có cái nào có chỗ đấu dây mát vào vỏ máy không, chỉ cần đấu 1 cái là ổn, cả hệ thống sẽ tiếp mát qua đường kết nối IC rồi...

Hôm nào qua nghe thử C22 nhé ?

4. philongca1987

philongca1987 Advanced Member

Vâng em đang chờ dây mua ở sg gửi ra!chắc hôm nay hoặc mai nhận đc e mời bác qua chơi!hihi

5. nhut7778

nhut7778 Advanced Member

Xin lỗi chủ thớt!cho mình hỏi ké tí:
    Đường tiếp mass bộ dàn AUDIO đi chung(nối tiếp) với các thiết bị gia dụng-máy nước nóng,máy giặt. . C
    Có bị ảnh hưởng chất lượng kỷ thuật,âm thanh không?
    Mass rò từ các thiết bị gia dụng có nhiễm vào bộ dàn AUDIO không?
    Cám ơn các bác!

6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vấn đề là "ground" nhà bác lấy từ đâu mới là quan trọng chứ nguyên tắc không ảnh hưởng gì trừ khi bác lấy mass trên "trời" thôi! :lol:
    Tốt nhất bác ra hiệu sắt mua nguyên cây cọc chống sét (đầu nhọn bằng đồng), cắm xuống đất sâu càng nhiều càng tốt (nhưng nên sâu hơn 2m), sau khi chôn xuống (khoan lỗ), cho sỉ than (than cám hay than tổ ong) tán nhỏ trộn với bùn ao thật nhuyễn rồi lấp đầy lỗ-tạo tiếp xúc rất tốt), sau đó chạy dây riêng cho hệ thống audio, mà tốt nữa và tốn kém hơn là cho cả hệ thống nhà luôn-KHỎI CHÊ! :D

7. nhut7778

nhut7778 Advanced Member

Vấn đề là "ground" nhà bác lấy từ đâu mới là quan trọng chứ nguyên tắc không ảnh hưởng gì trừ khi bác lấy mass trên "trời" thôi! :lol:
    Tốt nhất bác ra hiệu sắt mua nguyên cây cọc chống sét (đầu nhọn bằng đồng), cắm xuống đất sâu càng nhiều càng tốt (nhưng nên sâu hơn 2m), sau khi chôn xuống (khoan lỗ), cho sỉ than (than cám hay than tổ ong) tán nhỏ trộn với bùn ao thật nhuyễn rồi lấp đầy lỗ-tạo tiếp xúc rất tốt), sau đó chạy dây riêng cho hệ thống audio, mà tốt nữa và tốn kém hơn là cho cả hệ thống nhà luôn-KHỎI CHÊ! :D[/quote]

Thanks bác!.ý mình là đã có nối đất rồi ạ!
    "chứ nguyên tắc không ảnh hưởng gì"-tại sao?vì mình thấy chưa hiểu lắm!

8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Thanks bác!.ý mình là đã có nối đất rồi ạ!
    "chứ nguyên tắc không ảnh hưởng gì"-tại sao?vì mình thấy chưa hiểu lắm![/quote]
    Điều này tức là phần " âm đất" hay nói cách thông thường là phần lấy mass nếu không tiếp xúc tốt với đất sẽ không triệt tiêu hoàn toàn dòng điện bị rò rỉ do các thiết bị điện khác bị chạm đang dùng chung trong hệ thống, do vậy nó sẽ gây nhiễu đến hệ thống audio. Nên việc lấy âm đất cần lưu ý đến điểm tiếp xúc với đất , do vậy mình mới đề cập tới ở trên ( đây là những kinh nghiệm đời thường mà mình được các kỹ sư điện mình tiếp xúc tư vấn cho).

Share This Page

Loading...