Vệ sinh các nút vặn amply như thế nào ?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by quanghaith2, 4/1/13.

1. quanghaith2

quanghaith2 Advanced Member

Tình hình là con amply của em đôi khi vừa bật lên là lại rẹt rẹt, em vặn vặn mấy cái nút balance hoặc source thì lại khỏi (riêng nút volume ko bị vì em đã thử em nó trước nhưng ko hết, chuyển qua nút source thì lại hết) => em nghi ngờ bụi bẩn mấy cái nút vặn này.
    Bây giờ em định đè ngữa em nó ra vệ sinh thì vệ sinh như nào đối với mấy cái nút vặn này nhỉ ?
    Các bác cho em vài lời tư vấn với ạ, em định dùng RP7 xịt vào các trục quay rồi dùng tăm bông chùi lại, sau đó lấy máy sấy sấy khô ợ :mrgreen:

Tags:
  2. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Dùng dầu máy khâu nhỏ vài giọt vào chỗ phần tiếp xúc và màng than của volume rồi xoay vài vòng là khỏi.
    Ở HN thì lên mấy hàng bán đồ chữa máy khâu trên Nguyễn Thái Học mua 1 vịt dầu máy khâu đóng sẵn giá 5k nhé.

3. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

4. quanghaith2

nút volume của em ko bị. mà bị nút balance hoặc nút source gì đó (là nút xoay tròn). Vậy em cũng dùng dầu máy hở bác ?

5. muiten

muiten Advanced Member

Bac nen mang ra may cho sua dien tu nho ho lam cho an toan va nhanh nhat.Nhieu khi khong sua duoc va con bi nang hon.

6. quanghaith2

ở HN thì nên mang ra ai hở bác, và giá cả thế nào nhỉ ?

7. kahnmr

kahnmr New Member

Em cũng bị, ở SG thì nên mang ra ai hở bác, và giá cả thế nào nhỉ ?

8. tibook

tibook Advanced Member

Bác làm theo bác Hieu_ma hướng dẫn là okie ngay k cần phải mất công tháo ra và mang ra thợ đâu
    tôi cũng đã từng làm như vậy rồi rất ổn và đó cũng là thuốc của mấy bác sửa đó

9. vubaduy

vubaduy Advanced Member

Em thường hay dùng xăng cho vào vịt dầu rồi bơm nhẹ phía bên trong các nút vặn rồi xoay qua lại vài vòng. dùng xăng vừa tẩy rửa đc lại nhanh bay hơi nên dùng cho amply rất tốt và an toàn bác ạ.

10. xraydanger

xraydanger Advanced Member

Thực thì mình thấy Rp7 xịt vào rất tốt vì nó phóng thẳng vào mê cung luôn, tác dụng rõ ràng. Nhỏ dầu máy may thì khó vào chỗ ưng ý. Nhiều bác nói nhỏ RP7 làm mòn than biến trở?! Mình đã thử xịt RP7 vào nhiều bo mạch, volume,... để thử và có kết luận sau:
    Rp7 tẩy rửa bụi bẩn, rỉ sét rất tốt. Nó làm bong lớp bụi bẩn bám trên nó ( không làm mất lớp sơn, chữ trên mạch in). Mình mở ba chiết áp hỏng, xịt thẳng vào lớp than; để vài ngày sau cho nó thấm kỹ ( 2 cái mình dùng máy sấy cho nó phê). Kết quả mình lấy bông chà sát mạnh nhưng k thấy bong tróc và làm đen bông. Sợ k đủ tin, mình xịt trên mạch than của EQ hư và cho kq như trên. Chắc ăn, mình chơi thẳng vào con balance của mình và chạy phe phé.
    Trên đây là trải nghiệm của mình, bạn cứ mạnh dạn xịt đi. Có điều, sau khi xịt vào, bạn kiếm thêm 1 chai rửa bo mạch của Mỹ xịt vào là khô ngay. Hiệu nó là cái gì.....cleaner đó. Mình sẽ bsung sau.
    Mình chỉ đưa ý kiến để bạn tham khảo. Nếu k đủ can đảm thì đừng làm nhé. Lỡ có sự cố gì thì bạn lại thiên thu oán hận mình đó.

11. ampliluxmanlx33

ampliluxmanlx33 Advanced Member

Em xin bổ sung thêm! Nếu bác nào dùng RP7 thì sau khi xịt phải dùng máy nén khí để thổi không là hỏng mất cái blance đấy!

12. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Loại này không biết có bán trong METRO hay BigC không nhỉ?

13. emong09

emong09 Advanced Member

em thì nghiến răng mua của bác Thanh Hùng deoxit hơn 500k nhưng mà em xịt dược bao nhiêu thứ từ volume đến các cần gạt băng cối ampli tất tần tật em đêù xịt ,bạn em có con ampli bị loẹt xoẹt khi vặn volume 2 kênh tiếng k cân nhau em cho mượn xịt hết luôn(trưóc khi cho mượn em dặn chỉ xịt 3 phát thôi nhé nhưng hắn xịt 8 phát em xót quá)1 số ae thâý tốt lại mượn đến giờ nó vẫn chưa về đến nhà e mà bây giờ em chả buồn nhắc xịt tiết kiệm nưã đằng nào nó về vơí e chỉ còn vỏ

drhuy81 likes this.
  14. ampliluxmanlx33

ampliluxmanlx33 Advanced Member

Xịt cais đó hết lệch vế hả bác ???? Thế mà ko biết trước em gửi ampli vào tận sài gòn để sửa. Huhu

15. emong09

emong09 Advanced Member

cũng chưa hẳn mỗi cái 1 bệnh khác nhau ,cái của bạn em dã xác định được nguyên nhân là do volume khi vặn nhỏ thì lệch vặn to quá 9h thì hết ,lúc vặn volume thì loẹt xoẹt rất to.

16. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Đúng là phải test xem bệnh có phải do volume không.
    Nếu đúng là do volume tiếp xúc kém thì xịt Dioxit hoặc nhỏ dầu máy khâu rồi xoay xoay vài vòng như em là ổn ngay.

17. ttthanhth

ttthanhth Advanced Member

Cái này dùng chuẩn luôn, em đã dung rồi rất tốt và an toàn!

18. HaMinhABC

HaMinhABC Advanced Member

Thế loại này vệ sinh bề mặt các giắc AV trên thiết bị tốt không hả bác? bộ dàn của em chả có núm nào để vặn được, chỉ ấn vào thôi! :mrgreen:

19. blackcoffee0209

blackcoffee0209 Advanced Member

các bác ở hà nội chỉ cho e chỗ mua cái món "contact cleaner" và nó hiệu là ABRO electronic ở đâu không nhỉ

20. ttthanhth

ttthanhth Advanced Member

Vệ sinh giắc AV cũng OK bác ạ. ấn vào bên trong vẫn có contact dạng ấn mà bác!

21. pierre

pierre Advanced Member

"các bác ở hà nội chỉ cho e chỗ mua cái món "contact cleaner" và nó hiệu là ABRO electronic ở đâu không nhỉ"

e dung loại Mckenic, bac co thể mua o 155 đặng văn Ngữ. Ngày xưa e dùng ampli cũ cũng bị nút vặn, mua về xịt là hết (mấy tiếp điểm để lâu ngày bụi nó vào). Khuyên các bác là ko dùng loại dầu linh tinh nhé

http://www.hoanggiaolong.com/vn/?frame=product&p=61

22. lionheart88

lionheart88 Advanced Member

Em cũng sài loại mckenic này nè! Chất lượng tương đương RP7 nhưng an toàn hơn do ko ăn mòn :D

23. vubaduy

vubaduy Advanced Member

Anh thành cho em xin ít về xịt mấy phát nào :lol:

24. humdoi

humdoi Advanced Member

Đơn giản và rẻ thì bác mua 0,5l dầu hỏa về dùng dần (B qua các cửa hàng bán đồ thờ có bán dầu hỏa để thắp đèn )cho vài giọt vào vặn đi vặn lại vài lần là ok thôi! :D

25. Nghvan

Nghvan Approved Member

Cho em hỏi xxx phát, khi mình xịt thì có cần phải tháo rời cả bộ cái volum khỏi amply không hay chỉ cần rút cái nún phía ngoài rồi xịt vào ?

Share This Page

Loading...