Vệ sinh dàn máy thế nào cho đúng ?

Discussion in 'Phụ kiện' started by AudioTo, 22/10/06.

1. tienlap1976

tienlap1976 Advanced Member

bác cứ mang máy ra chổ bơm hơi cho xe máy... xịt là sạch bong.... nếu kg bác tìm mua máy thổi cầm tay điện 220v nhưng rất gọn mua cọ lông thỏ quét bụi và cầm máy thổi...

2. tibimart

tibimart Advanced Member

Em thấy các bác kỹ quá amp của e e cho tắm nước lọc mấy lần rồi mà chưa thấy bệnh tật gì hết.
    Lịch sử:
    1/ mua amply về do chủ cũ lạm dụng dầu máy khâu để rửa volume nên dầu bị lem ra mạch-> rửa tập 1(hơi run nhưng đấu vào ko sao mà đỡ bệnh loa kêu khi mở nguồn)
    2/ Sau đó 2 tuần e thấy vẫn còn mùi dầu gỡ banh chành từng tý 1 ra -> rửa tập 2 ( ko quên đánh dấu dây và chụp ảnh cho chắc sợ đấu nhầm)
    3/ Mới cách đây hơn tuần do nhà vừa làm xong bụi gỗ, xi măng...-> Lôi ra rửa tập 3.
    => Sau 3 lần ko có vấn đề gì xảy ra hết âm thanh bệnh vặt hết nhẵn hehe

3. dksilent4r

dksilent4r Advanced Member

Em là trùm kín bằng tấm vải, khi nghe mở ra, nghe xong trùm liền lúc máy còn nóng hút bụi, xài 1 năm cũng chả bụi mấy
    p/s: bác nào nghiện RP7 thì nên thay thế bằng WD40 đi nhé.

4. tamthang045

tamthang045 Approved Member

cảm ơn các bác đã chia sẻ thông tin nha... mình rất hài lòng

5. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Trong điều kiện khí hậu nhiệt đới nóng ẩm và nhiều bụi thì việc vệ sinh bảo dưỡng định kỳ cho các thiết bị điện nói chung và dàn máy audio nói riêng để nâng cao hiệu quả sử dụng và độ tin cậy của thiết bị theo em là thật sự cần thiết.
    Còn bảo dưỡng sao cho đúng thì cũng khó vì chẳng có quy trình nào áp dụng cho các dàn máy cả. Tuỳ theo bộ dàn máy cụ thể và điều kiện môi trường nơi dàn máy lắp đặt mà tiến hành vệ sinh bảo dưỡng cho phù hợp.
    Với dàn máy đang sử dụng em chia làm hai phần đề tiến hành bảo dưỡng: ngoại thất và nội thất .
    - Phần ngoại thất : Em thường dùng cọ sơn loại tốt, vải cotton mềm để vệ sinh. Bề mặt tay hay tiếp xúc thì cũng chỉ cần vải cotton giặt nước ấm vắt kiệt lau là Ok. Em không dùng hoá chất tẩy rửa để vệ sinh ít nhiều hóa chất sẽ làm bề mặt bị lão hoá nhanh. Phần này thì làm thường xuyên
    - Phần nội thất: Cũng như cách phần lớn các bác đang làm là dùng cọ sơn kết hợp thổi gió (quạt) hoặc gió nén áp suất thấp ( 1-2 at) là cũng đạt tới 90% công việc vệ sinh các board mạch rồi. Các phần tiếp xúc như giắc cắm, chân đèn chuyển mạch, chiết áp (cọc loa, đầu giắc cắm dây loa, dây tín hiệu )…. hoặc vì lý do nào đó thực sự cần rửa bo mạch em dùng các loại tấy rửa chuyên cho thiết bị điện như hình dưới ( trừ bình Philip). Khi xịt em dùng vải cotton che chắn phần cần vệ sinh đề chất bẩn được thổi thấm vào vải không khuyếch tán sang khu vực khác. Lưu ý không phun vào các màn hình hiển thị hoặc phần cơ sẽ làm hỏng mỡ bôi trơn. Phần này tùy theo thực tế mà làm toàn bộ hay chỉ từng phần nhỏ, nếu nội thất sạch sẽ thì chỉ cần sử qua mấy phần tiếp xúc thôi.
    - Nên dùng chất tẩy chuyên dụng cho thiết bị điện, có thể dùng chất rửa cách điện AT3200 dạng lỏng vừa rẻ và tiết kiệm. Không dùng loại để lại lớp dầu sau khi phun và không nên dùng các chất như Thinner, Kerosene, xăng …. Sẽ ảnh hưởng tới phần nhựa PVC như dây dẫn, bề mặt ngoại thất và không an toàn cháy nổ.

Attached Files:

trumxi likes this.
  6. DK.Vàng

DK.Vàng Approved Member

Cho hoi chổi này mua ở đâu vậy bác

7. Kavat

Kavat Advanced Member

Em hỏi chút : màng loa bị bụi thì dùng gì vệ sinh ạ?

8. DK.Vàng

DK.Vàng Approved Member

Lấy cọ quét nhẹ là xong ! Hoặc có máy thổi mini xài điện vừa quét vừa thổi ..

Kavat likes this.
  9. Kavat

Kavat Advanced Member

Em định dùng loại này khioong biêt có ổn ko

https://zshop.vn/bo-ve-sinh-may-anh-canon.html

10. vupham39

vupham39 Approved Member

Em vừa dùng cọ quét vừa cầm máy hút bụi hút chứ không thổi . Định kì 3 tháng làm 1 lần .
    Thấy có mấy bác dùng RP7 để xịt vào mấy cái nút cơ , em thì ko dùng RP7 vì có tình ăn mòn . Sử dụng dài lâu có hại hơn có lợi .
    Các bác thử dùng chai Sonax MosOil công dụng gần giống RP7 nhưng an toàn hơn . Chai này chuyên xịt dưỡng khoang máy oto . Có công dụng bảo vệ các chi tiết , kháng nước , bôi trơn ...

11. thai64

thai64 Advanced Member

@ Có thể dùng Nước DI (Deionized water) để làm sạch bụi bẩn bám dính lâu ngày trên bo mạch điện tử...sau đó thì xì khô.
    Mình thỉnh thoảng dùng nước này để làm sạch mắt đọc CDP và các đĩa CD.

vupham39 likes this.
  12. vupham39

vupham39 Approved Member

Em đang nói đến dàn phím cơ thôi bác . Bo mạch e ko dám sờ nhiều . Chỉ quét quét cho sạch bụi thôi

13. DK.Vàng

DK.Vàng Approved Member

Hậu quả khi lấy dầu xanh con ó singapo lau bằng bông gòn ... hic !

Attached Files:

14. DK.Vàng

DK.Vàng Approved Member

Trùm lại khi máy còn nóng ko sợ tản nhiệt ko đươc sao bác ...

Share This Page

Loading...