VITAVOX Fan Club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by vintdio, 19/9/08.

1. vintdio

vintdio Advanced Member

Các bác audiophile thân mến,

Tôi thấy fan club của các hãng loa Anh khá nhiều nhưng chưa thấy fan club của một hãng loa Anh rất nổi tiếng, đó là Vitavox. Sau khi tra cuốn Stereo Sound year book năm 1972, tôi thấy nó thuộc hàng "độc dược" vào thời đó trên 6.000.000 Yen :shock:

Thật tiếc là Vitavox hiện nay vẫn còn hoạt động nhưng không còn sản xuất loa cho audiophiles nữa :(

Xin chúc mừng cho bác nào đang sở hữu em nó và kính mời các bác tham gia vào club nhé!

Vintdio

Tags:
    Chu Đại Chiến likes this.
  2. vintdio

vintdio Advanced Member

Tôi xin phát pháo đầu tiên vô club Vitavox với cặp driver AK121! Ngày mai sẽ gởi hình em của nó lên đây để các bác chiêm ngưỡng :D

3. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Ở Nhựt đang có bán 1 cặp này các bác:
    http://translate.google.com/translate?u ... l=ja&tl=en
    The original house prices CN191, Hiraku 1,500,000 yen
    Selling price (tax): 498,000 yen
    JPY 156.32

Quy đổi thì giá đôi này dùng rồi khoảng gần 4 "két" :lol:

4. vintdio

vintdio Advanced Member

5. Doitmyself

Doitmyself Advanced Member

Hiện saigon có 1 cặp này, nằm ở gần Ngã Tư Bảy Hiền

6. vintdio

vintdio Advanced Member

Đây là cặp củ loa Vitavox của em. Các bác để ý là sẽ thấy màng giấy của nó sâu hơn các củ loa khác và xài spider bằng bakelite, không phải spider bằng vải như các bác thường thấy đâu nhé!

Kích thước của em nó là 30 cm, kế hoạch là sẽ dùng em này làm low mid cho system 5 đường tiếng :D

7. vintdio

vintdio Advanced Member

Thêm hình của em Vitavox AK121

8. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Nó kêu ntn hả Bác?

9. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

...để hôm nào em ghé sếp chơi , gom bớt mớ rác công nghiệp vương vãi khắp nơi . xong ...kiếm cái gì đó... tọt thủng cái loa cho bỏ ghét :lol: :lol:

10. vintdio

vintdio Advanced Member

Bác ghé nhà chơi thì em hoan nghênh, bác mà tọt thủng cài "màng gin" của em nó là em bắt bác đền ngàn vàng đó :D

Rác công nghiệp của em đã qua xử lý rồi nên bây giờ chỉ còn những thứ "độc hại" thôi :lol:

11. vintdio

vintdio Advanced Member

Tôi đã nghe nhiều lần loa Vitavox ở nhà một người bạn, người khai phá Hi-end audio trên báo SGTT, tôi thấy rất là tiếc nếu không giới thiệu em Vitavox này để các bác sưu tầm.

Gu nghe của tôi là âm thanh tự nhiên, đẹp, có chiều sâu, hình ảnh rõ ràng và khi đến cao trào thì không bị rối :D Đó là những gì mà Vitavox có thể làm được.

12. vintdio

vintdio Advanced Member

Vitavox - Tài hoa sứ xương mù

Gởi các bác link về lịch sử của em Vitavox (1931-1974) - tài hoa đến từ xứ sở sương mù

http://www.historyofpa.co.uk/pages/speakers.htm#vitavox

Là một trong những anh tài trong làng audio giống như Western, Jim Langsing nhưng em chủ yếu sinh sống và làm việc ở Anh và các nước thuộc địa của Anh thôi, do đó ít được các audiophiles trên thế giới biết đến. Tuy nhiên, với sự phát triển của internet, các chị em của Vitavox ngày càng được các audiophiles trên thế giới biết đến và mong có được sự phục vụ của em :D

13. tham nhung

tham nhung Advanced Member

Em cũng mê Vitacox lém nhưng khổ nổi tìm đâu ra mấy thứ này ??? Hệ thống 5 đường tiếng của Bác chừng nào setup xong cho Em nghe ké để mở mắt với nha ?

14. vintdio

vintdio Advanced Member

Kính mời bác có Vitavox ở ngả tư Bảy Hiền tham gia vào nhóm cổ động viên Vitavox cho thêm phần xôm tụ nhé!

15. vintdio

vintdio Advanced Member

16. vintdio

vintdio Advanced Member

17. vintdio

vintdio Advanced Member

18. tranlenguyen

tranlenguyen Advanced Member

Gớm thiệt , loa hãng này chắc hay lắm ?? hạt bụi dính vào đó cũng có giá trị nữa là ....

19. vintdio

vintdio Advanced Member

S2 là củ loa mid hay nhất của Vitavox và khá hiếm. Do đó diaphram của nó cũng mắc tương ứng với củ loa :D

Người bán cặp diaphram này thừa hưởng từ bộ sưu tập đồ audio khá lớn và "độc" không chịu nỗi do ông già để lại. Tuy nhiên, anh ta đã và đang bán ra bộ sưu tập này, đa số đều đã bán về xứ Hàn Xì Khói hoặc Nhật Tồ rồi :D May mắn là có vài món đã về được Việt Nam :D

20. vitavox

vitavox New Member

Xin chào các bác,

Là "tín đồ Hi-end" từ lâu, tôi rút ra 1 "kinh nghiệm xương máu" là chỉ khi nào tai mình nghe, trí mình cảm, tâm mình rung thật sự thì mình mới thấy được giá trị món đồ mình có trong tay. Vì vậy, nhân diễn đàn này, xin chia sẻ với các bác 1 số cảm nhận về Vitavox như sau:

Nếu,
    Canterbury cho ta chữ BẤT (NGỜ)
    b&w 802 Nautilus cho chữ PHỤC
    Wesminster cho chữ TRỌNG
    Autograph cho chữ CẢM
    Thì Vitavox cho ta chữ NGỘ
    NGỘ vì bỗng nhiên thấy mình quá bé nhỏ trước bầu trời Hi-end kỳ diệu...
    NGỘ vì nhận ra rằng kiến thức của mình bấy lâu nay tích lũy hóa ra chỉ là hạt cát trong biển cả mênh mông ...
    Và... NGỘ vì phát hiện ra chân lý giản dị cho bước đường Audiophile phía trước của mình: " Hi-end là 1 thế giới không có giới hạn. Muốn tiến xa phải biết khiêm nhường và cúi đầu trước nghệ thuật".

21. vintdio

vintdio Advanced Member

Khi bác Vitavox đã "Ngộ" thì bác đã bước chân lên thiên đường của audio rồi đó :D

Chào mừng bác đến "thiên đường audio", nơi không có giới hạn của sự sáng tạo, một nơi không có giới hạn của niềm đam mê.

22. vintdio

vintdio Advanced Member

Đêm tuyệt vời Vitavox!

Mấy hôm trước tôi và người bạn nhận được lời mời của bác chủ nhân Vitavox, đến xem và nghe bộ dàn mà bác đã cất công sưu tầm và phối ghép trong mấy năm qua.

Là người đã trãi nghiệm qua nhiều dòng loa high-end, từ Canterbury đến Westminster Royal, rồi đến Autograph và ngày hôm đó bác tâm sự với tụi tôi là đã tìm được người tri kỹ thật sự. Người mà bác có thể nghe suốt cả ngày, người mà khi đi xa bác vẫn nhớ :D, đó là bộ dàn Vitavox mà bác đã giàn dựng trong hai năm qua.

Trong căn phòng nhỏ nhìn ra thành phố từ trên cao, tôi nghe dàn nhạc của bác trình diễn mà cứ ngỡ như đang ở một buổi hòa nhạc ngoài trời với bầu trời đầy sao, với âm thanh mộc mạc đến tự nhiên, tôi không còn cảm giác của một cặp loa trước mặt nữa. Tôi cảm nhận được lực của từng ngón tay của nhạc công ấn lên phím đàn piano, từng nốt nhạc nghe như đang nhảy ra trước mặt. Khi đến lúc nhạc công kéo đàn violon, hồn tôi như cuốn theo sự réo rắt đến dẽo ngọt của từng sợi dây đàn, thật là tuyệt vời đến khó tả khi nghe hết đĩa giao hưởng. Với tôi, chưa bao giờ tôi vui sướng như ngày nghe cặp Vitavox ở nhà bác ấy.

Sau khi nghe vài đĩa opera và giao hưởng, tôi bắt đầu khám phá dàn nhạc của bác từ trên xuống :D để tìm hiểu về cách phối ghép của bác chủ nhân. Nhìn qua dàn nhạc thì tôi đoán bác là fan của analog - âm thanh tự nhiên và mộc mạc

Dàn nhạc của bác với Sony SCD-1, pre-amplifier Uesugi UTY-12, phụ trách phần phân chia dãy tần cho các driver này là crossover bóng đèn Heathkit X0-1, amplifier Quad II KT66 pushpull phụ trách kéo cặp bass Vitavox AK151, amplifier DIY PX4 SE phụ trách kéo Vitavox S2 và phần trên cùng là treble Fostex.

Theo lời bác kể thì để được ngày hôm nay, bác đã thử qua rất nhiều loại pre-amplifier, amplifier,dây nhợ các loại để kéo bộ Vitavox, cuối cùng thì bác cũng đã có bộ dàn ưng ý như hôm nay. Tôi đã xin phép bác chụp vài tấm hình bộ dàn của bác, sau khi chụp vài tấm thì cũng đã khuya nên tôi và anh bạn ra về. Ngày mai, tôi sẽ post lên mạng để các bác xem chơi nhé vì hình chụp vẫn còn nằm trên điện thoại nên chưa post lên được.

Hy vọng được bác chủ nhân Vitavox chia sẽ thêm kinh nghiệm phối ghép bộ Vitavox để các anh em học hỏi thêm.

Thân ái,

Vintdio

23. vintdio

vintdio Advanced Member

Vitavox - Một trong những system hoàn hảo

Hôm nay mới rảnh rỗi up hình từ điện thoại vào máy tính, sẵn dịp gởi đến các bác hình một system Vitavox "khủng long" từ đầu đến đuôi của một cao thủ đất Sài Gòn.

Hình chụp bằng điện thoại nên hơi mờ, các bác thông cảm nhé!

24. vintdio

vintdio Advanced Member

Chúc các bác năm mới nhiều đồ chơi mới! :)

Năm củ trôi qua, năm mới sắp đến mà fan của Vitavox vẫn chưa có người mới :(

Chúc các bác năm mới nhiều niềm vui, phát tài và có thêm nhiều dàn nhạc ưng ý :D

25. lacthien81

lacthien81 Advanced Member

Hiện nay ông chú của e đang sở hữu 1 cặp Vitavox, e ghé nhà ổng nghe cặp loa này hoài, nghe xong ko muốn về :D .

Share This Page

Loading...