VNAV CHIM ƯNG CONTEST HP 2013- BÀN LUẬN KỸ THUẬT HẬU CONTEST

Discussion in 'VNAV Contest - Festival' started by ttanh, 28/1/13.

1. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Re: VNAV CHIM ƯNG CONTEST HP 2013- BÀN LUẬN KỸ THUẬT HẬU CON

EM thấy các bác bác nào cũng đúng, duy có một điều em thấy rằng các bác đang đi theo hướng...bảo vệ bản thân thái quá.
    Topic mở ra để chúng ta bàn luận, rút kinh nghiệm và xây dựng một quy chế rõ ràng hơn, dễ hiểu hơn và cũng bởi cái sự dễ hiểu nên những chim nào đó không đủ điều kiện thì cứ loại một cách...công tâm.
    Vậy nên các bác đừng nói thêm chuyện ai đúng ai sai, đừng đứng ra để bảo vệ những việc mình đã làm, những điều mình đã nói. Vì làm amp cũng cho rằng mình làm đúng, làm đủ công xuất, đo băng thông cũng đẹp cũng đủ công xuất như tính toán; các bác test, fix cũng làm đúng , đủ theo quy trình rồi !

2. ClassA

ClassA Moderator

Nếu điện áp ngay tại chân G2 không thay đổi so với lúc trước, thì chứng tỏ dòng Ig2 cũng không đổi, suy luận đầu tiên là không ảnh hưởng đến tuổi thọ của bóng 8) .
    Em nghĩ nó cũng không hẳn là 3 cực, vì nếu là 3 cực thì gain phải thấp hơn 5 cực chứ nhỉ? Hay nó ở chế độ lai? :lol: Bác đưa cái model 3 cực của nó vào chạy thử xem sao..

3. ClassA

ClassA Moderator

Bác yên tâm đi, em nghĩ rằng BTC vẫn đang lắng nghe ý kiến mọi người. Có lẽ sau một thời gian chúng ta sẽ tổng hợp lại để đưa ra một vài đề xuất cho những lần sau.

4. anhthuong

anhthuong Advanced Member

Điện tử vẫn bị G2 hút để tăng tốc như thường vì G2 vẫn mang điện dương. Khi đến G2 rồi thì thay vì bị Anot khỏe hơn kéo tiếp tăng tốc về đích thì lại đủng đỉnh chạy theo quán tính. Nhưng vẫn đến đích như ai, kể cả khi Anot không von.

5. chipmate

chipmate Advanced Member

Áp G2 không đổi được vì em gim áp G2 bằng con Zener 150V rồi (bóng 0A2)
    Em đang lo kiểu gì cũng có dòng A-G2 nhưng chắc cũng nhỏ thôi, chưa có khả năng phá hỏng G2.
    Em cũng ngó lại đặc tuyến 3 cực rồi, có vẻ đúng là nó chạy 3 cực thật.
    Nhưng mà méo tệ lắm. Em vừa nghe thử. Hic gần đội sổ cũng xứng đáng :oops:

Đã có bác nào đo thử áp G2 ở tầng công suất kiểu UL chưa nhỉ. Có khi cũng cao hơn Anode vì tap UL gần B+ hơn.
    Hay là nó chạy UL nhỉ. Em chưa thấy chim nào chạy tầng đầu kiểu UL cả :lol:

6. ClassA

ClassA Moderator

Ý em nói là áp tại ngay G2 sau trở 1k cơ, nếu dòng thay đổi thì áp ở đó cũng thay đổi.

7. chipmate

chipmate Advanced Member

Đoạn này không đo cả trước và sau nên không biết được.
    Thôi, đằng nào mai em cũng dỡ nó ra modify toàn tập.
    Bỏ đèn nắn, thay bằng diode. Nâng biến áp lên 5K. Thay trở cathode tầng sau. Thay trở tải tầng đầu. Thay trở hạ áp G2.
    Xem nó ra làm sao.
    Trước mắt là công suất tụt mất một ít, méo nhỏ đi một tí.

8. ClassA

ClassA Moderator

Nếu nhìn đặc tuyến EF86 ở phía dưới, vẫn có thể chọn điểm làm việc mà Va nhỏ hơn Vg2 mà, và vẫn ở chế độ 5 cực. Tuy nhiên méo cao là chắc rồi nhỉ :)

Attached Files:

9. anhthuong

Một cuộc họp có giá trị là đi đến thống nhất từ nhiều ý kiến trái chiều nhau. Ai cũng giơ tay hô đúng rồi thì họp làm gì nhàm, hình thức và nịnh nọt quá . E nghĩ nên để các cụ thoải mái phân tích chim. Những sáng kiến hay đều từ "cãi nhau" mà ra. Để em phóng viên nhà báo yêu chim quyết định cục diện sao được...
    Mai em dựa trên bảng thông số đo chim phưn tích gain chim tí, do gain chim thấp hay do tín hiêụ tham chíu ra chưa đủ vôn t iêu chuẩn. Nhưng có vẻ gain dưới 10 là thấp.

10. chipmate

chipmate Advanced Member

Bác đo bằng cái gì mà hay thế. Hay là moi ở đâu ra đấy.
    Em xem đặc tuyến rồi. 5 cực hay 3 cực trong trường hợp áp G2 mà cao hơn hoặc bằng Anode nó giống nhau lắm
    Thế nên em mới bảo có vẻ nó chạy 3 cực hay UL gì đó.
    Méo tệ lắm bác ơi, nghe còn thấy chứ chưa cần đo

Suỵt, em xin lỗi.
    Nếu chạy 3 cực hay UL thì áp G2 phải biến thiên theo Anode.
    Nhưng trường hợp này G2 nó fix rồi nên không thể là 3 cực được.
    Nhưng méo thì vẫn méo :lol:

11. metalhead

metalhead Advanced Member

em không hiểu Va<Vg2 thì anode khỏe hơn ở chỗ nào?

12. anhthuong

Em nói "thay vì bị" bác nhé.

13. KING

KING Advanced Members

Mời ngài sáng mai ghé văn phòng em để nhận chứng chỉ, đồng thời đăng ký nhận CD (nếu cần), sau đó chứng chỉ lỡ có bị hết thì em cũng chịu không thể đặt "in" thêm mà mời ngài chờ đến .... hội sau :mrgreen:

14. anhthuong

Cụ đo thử cái vuông và sin tại anot xem ạ. Méo thì cũng nhiều loại méo. Chắc là 5 cực rồi.

15. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

em có chứng chỉ không cụ ơi

16. ssass

ssass Advanced Member

âỵ bác lẫy em rồi , có ai tranh cãi đâu , đa số chỉ là thắc mắc xem trường hợp của em như thế nào để rút kinh nghiệm . Thực tế em rất quan tâm đến đầu vào , vì mỗi sự thay đổi của nó ảnh hưởng rất nhiều đến chất âm , độ mềm , nghe bằng tai và nhìn vào máy đo rồi so sánh trên bài thi . Nói ra để bác biết rằng đó không phải là hoa hậu cà thọt hay ... :lol: gì gì đó .
    Nếu có thể , BTC up lên đây nguyên bản của đĩa bài thi để rộng đường phân tích .

tmvinh likes this.
  17. Nguyễn Việt Dũng

Nguyễn Việt Dũng Advanced Member

em có chứng chỉ không cụ ơi[/quote]
    Cụ còn đòi giề nữa............ Bác King ơi! Cái bác này không có nhể.....Bao giờ có Tiệc thì có Chứng và Chỉ.

18. ClassA

ClassA Moderator

Sorry bác, tại hôm qua em có tí men, lại vừa xem ảnh gái mạng, nên liên tưởng linh tinh đến thi hoa hậu, hii..
    Về vấn đề mức tín hiệu line level và độ nhạy ngõ vào, em nhớ đã nói đến ở mấy trang trước. Theo em bác cứ chỉnh sửa mạch của mình sao cho nó ra hết công suất khi mức tín hiệu đầu vào là 1Vp-p (0.5 Vp) là không phải băn khoăn gì nữa về bài thi, nguồn phát. Có lẽ phải lôi sơ đồ của bác ra để ném đá nhỉ 8) .
    Em cũng sẽ đề nghị BTC đưa yêu cầu về độ nhạy ngõ vào vào thể lệ thi cho những lần sau (nếu lúc đó em còn hoạt động trong BTC). Thực ra đến bây giờ mới xảy ra nhiều thí sinh gặp vấn đề về gain, còn từ các kỳ Contest trước rất hiếm xảy ra. Các sản phẩm hồi đó thường có gain khá tốt.

Trên phương diện công suất, riêng em thấy chim ưng mà công suất không đạt trên 5W thì "sao sao" ấy, nghe giống chim chích quá. Công suất lớn cũng là một thông số quan trọng khi mang ra đấu trường. May mà bài thi lần này không giống Sumo. Em nhớ kỳ Sumo 2008, fix volume ở 22Vp-p/1Vp-p (bác Teablue chắc còn nhớ rõ), nếu quy ra công suất một các đơn giản như một số bác nghĩ, thì chỉ cần 7.5 W là đủ rồi. Thế nhưng mà khi đoạn nhạc nó "uỳnh" hay "xoảng" một phát, một loạt các sản phẩm 15W-25W rụng tơi tả :) . Giải nhất nhì hồi đó thuộc về các sản phẩm từ 60W trở lên. Mà nói đâu xa, kỳ Sumo vừa rồi, cái giải nhất OTL của bác Hai-KHCN cũng thuộc hàng võ sĩ hạng nặng.
    Vài lời chia sẻ với bác như vậy, chúc bác tẩm bổ chim cho to và khỏe, nhằm làm hài lòng đến cả các nữ audiophile :oops:
    P/S: thêm một chi tiết chưa nói ra, các ampli đưa ra để BGK ấn định volume đều phải có thông số kỹ thuật tốt (nhất là đáp ứng tần số), việc này đã áp dụng từ Contest trước rồi.

19. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Các bác ơi mình nên cùng nhau phân tích cái đúng, cái còn thiếu sót trên mỗi amp trên tinh thần học hỏi lẫn nhau. Mục đích nhằm tiến đến sự hoàn thiện kỹ thuật, kinh nghiệm ... sản phẩm DIY của mình.
    Thân.

20. ClassA

ClassA Moderator

Em đo bằng bàn phím mà. Không phải lăn tăn đâu, bóng của bác vẫn ở chế độ 5 cực. Giải thích nguyên nhân thì như bác anhthuong phán là chuẩn rồi, vả lai còn G(ái)1 nó vẫn kiểm soát G(ái)2 mà :lol:
    Em xui đểu bác mod thế này: nên thử cho G2 chạy ở 60V, chọn Ua khoảng 180-200V, Uk 1.2V-1.5V, Ia cỡ 8-10mA. Em cho rằng ở chế độ này sẽ ít méo hơn, mà bác không phải lo về gain nữa, thậm chí có thể vứt tụ Kathode đi. Thi thoảng bạn bẻ đến nhà, chỉ cần nhích nhẹ volume mà tiếng ra ầm ầm, ai chả lác mắt kêu "sao ampli này khỏe thế nhỉ" :lol: . Các bác bán đồ ngoài chợ toàn chăn khách kiểu này đấy.

Attached Files:

21. ssass

ssass Advanced Member

ậy , sao lại đem sơ đồ em ra mà ném đá , vả lại nó cũng đâu chính xác 100% , em chọc ngoáy liên tục mà . :lol: Nếu muốn độ nhạy ngõ vào cao thì quá dễ , quan trọng là chất âm có hay không , độ nhão có vừa không và cuối cùng là nghe bài thi thấy có " đã " chưa ...
    Còn về kỹ thuật - nguyên lý , nếu bác thấy cần thiết thì cứ phân tích nhưng đừng nói là không đủ gain đẩy tầng cs nhá . :D

22. Pointed

Pointed Advanced Member

Sợ bác này thật, vẫn còn cố ...thêm cái nữa :lol:
    Em kể một đoạn hội thoại vui thế này (nội dung có thật 100% trước ngày thi)

23. mrseven

mrseven Advanced Member

Bác thuốc cảm viết hay thế này :lol: em xin viết mấy dòng...

Thực ra chỉ cần thể lệ ra thêm công suất giới hạn dưới cho từng mạch như thể lệ Sumo nữa là không có gì bàn cãi. Ví dụ thi Chim Ưng thì SE 5W, PP thì 8W,... quan trọng là công suất công bố đó ứng với mức tín hiệu vào nào: 0.3Vrms hay 0.7Vrms và phải cố định con số này dùng trong cuộc thi. Thế này thì anh em nào ráp chim đi thi cũng phải lo mà đo đạc trước ở nhà, nếu hụt hơi thì xin rút lui khỏi tốn công gửi đi.

Còn ở hội trường thi đấu, nếu loa nặng khó đánh quá, mức fix vượt qua giới hạn công suất theo thể lệ thì phải đổi loa tham chiếu. (nếu không thay được loa thì fix âm lượng ưu tiên ampli nào có công suất thấp nhất trong bảng đo (dĩ nhiên là các ampli này đều đã vượt qua vòng gửi xe).

Mong được góp ý chân thành.

24. ClassA

ClassA Moderator

@pointed: đến chết cười với bác :)
    @ssass: bác không hiểu thiện chí của em. Quyền tự do cá nhân của bác là bất khả xâm phạm. Nếu bác cảm thấy sản phẩm của bác là tối ưu rồi, thì không cần mọi người góp ý thêm nữa. :)

25. chipmate

chipmate Advanced Member

Có khi bác hiểu nhầm.
    Bác ấy đang ném em đấy chứ.
    Chẳng qua là vì em đang định bắt đền mí ông TKT làm chim em kêu to quá, ko nghe được ở nhà nữa :lol:
    Chim em đang nghe ngon lành, sau khi đi contest về thì có nguy cơ nó sẽ bị dỡ ra từng mảnh

Share This Page

Loading...