Vòng quanh các quán Café Audiophile Saigon ...

Discussion in 'Công nghệ nghe nhìn' started by nhuthungfoto, 9/10/12.

1. vinhtnc

vinhtnc Advanced Member

quán cafe thì phải chấp nhận thôi cho dù đó là quán cafe hi-end đi chăng nữa! Overture cafe sau khi chiếu phim thì em chịu thua rồi, cafe Hi-End 217 NVT là nơi em thường ghé nhiều nhất vì chủ đề nhạc đã được tuyển chọn những bài hay để chép ra cd và thể loại voice là chủ yếu, DIY của quán cũng chỉ để phục vụ thể loại này, chỉ không khoái 2 cục sub Rel dùng để thay thế cặp 4345 để đánh bass dù nghe âm bass mạnh mẽ, sâu và có không gian tốt hơn. Về cafe Hay thì cặp usher Be-20 thì theo đánh giá chủ quan của em thì không có gì để phàn nàn, phục vụ ở quán cũng là điểm cộng nếu so với 2 quán ở trên.

2. LQMH

LQMH Advanced Member

Em mới ngồi ở Hay về!
    Usher cho dải trầm mềm, sâu, . . . thoang thoảng như đâu đó vọng lại . . . khi nghe cd nhạc Việt !!!; nhưng khi chuyển qua nghe Susan Wong thì tiếng trầm lặn đâu mất luôn :?: Có thể bác chủ cho Usher thêm tí :"công suất" thì tuyệt :idea:
    Em chơi qua B&W, JBL.., nhưng khi nghe Usher thì cảm giác rất "khác", hình như dải trầm hơi hướng W/P của W/A...

Em thấy có phối ghép Usher này với bộ Power cs khá lớn.

"Hay" có món xay cà phê tại quầy cũng hay hay - thực khách cảm giác yên tâm không bị dùng "cà phê ớn lạnh".

3. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em giới thiệu thêm 1 quán nữa.
    Mộc - 34 Hồ Biểu Chánh P11 q. Phú Nhuận.

1. Ấn tượng đầu tiên khi mới bước vào quán: Quán gì mà tối hù.
    Ngồi 1 lúc quen mắt thì mọi vật mới rõ dần. Em làm gần đó nên thỉnh thoảng hay đi ăn cơm trưa. Cơm nấu khá ngon và giá hợp lý (32k/phần)

2. Ấn tượng thứ 2: Đồ trang trí
    Bác chủ quán có bộ sưu tập đồ chơi mô hình khá khủng: Rất nhiều mô hình xe hơi, đầu máy tàu hỏa, máy bay trực thăng v.v... hình như làm bằng sắt sơn, được treo trên 2 vách tường 2 bên.
    Quán được ốp gỗ toàn bộ thay cho tiêu tán âm. Nhìn rất mộc mạc.

3. Thiết bị: quán có 2 bộ khác nhau cho tầng trệt và lầu 1.
    Tầng trệt: Pre-Pow Accuphase + JBL 4435 chiếm hầu hết chiều ngang của tầng trệt, CD gì em quên mất tên rồi nhưng khá cũ, bỏ đĩa chép vô cái chạy cái không . Có thêm 2 đầu băng cối Akai
    Lầu 1: Amp Scott + loa Altec to tổ chảng + đầu băng cối AKAI. Em không rành model nên không biết nó là Altec gì, thùng loa màu xám + họng kèn sắt đen ở trên. Nhạc băng cối hầu hết là nhạc xưa.

Lầu 1 là sàn gỗ, khách ngồi xếp bằng trên miếng nệm vuông zabuton. Ăn cơm hoặc uống cafe xong nếu thích khách được quyền nằm dài ra sàn đánh 1 giấc luôn.

Bác chủ còn khá trẻ, thường xuyên có mặt ở quán.

Nhạc: Nhạc do mấy bạn NV quán quản lý nên được chơi theo hứng của các bạn ấy. Thường là nhạc có lời.

Quán xếp ghế theo kiểu khách hướng 1 tai về phía bộ loa nên hầu hết các vị trí sẽ không dành cho người thích ngồi nghe nhạc. Trong quán (tầng trệt) chỉ có 1 vài vị trí là ngồi đối diện với dàn loa thôi. Mỗi lần đến quán em hầu như chỉ ngồi ở mấy vị trí này. Nhạc bật hơi nhỏ nhưng cũng may là khách của quán ít người nói chuyện to nên nghe vẫn rõ. Nếu mang đĩa đến quán để nghe nhạc theo yêu cầu các bác nên mang theo đĩa đúc (đĩa gốc) để đảm bảo cái đầu CD già nua của quán nó đọc được.

Sau khi tiếp thu nhiều ý kiến, thì quán hiện nay đã chia làm 2 khu rõ rệt: Tầng trệt dành cho khách hút thuốc, lầu 1 dành cho khách không hút thuốc. Kể cũng hay.

4. Mike

Mike Advanced Member

Từ khi có Mộc ở Phan Xích Long thì nhiều hôm Mộc Hồ Biểu Chánh rất ế.

Đơn giản là Mộc PXL kô gian đẹp hơn nhiều, khách đông hơn và phục vụ tốt hơn (theo em).

5. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Đối diện mộc có quán cafe rất mộc, ngồi ngoài trời. E tin là Mộc PXL sẽ ế hơn :D

Attached Files:

6. Mike

Mike Advanced Member

Có dàn âm thanh hay kô hay là phát loa phường cho mộc bác?

7. huyvuacobac

Nghe nhạc bên Mộc :lol:

8. Mike

Mike Advanced Member

Hôm nào em với bác mời nhau cà phê mộc đối diện Mộc PXL nghe nhạc (nhờ) Mộc nhé. Thân

9. NTL

NTL Advanced Member

2 quán đó cùng một chủ đấy ạ. :)

10. badmanstupid

badmanstupid New Member

E thì lại thích ngồi ở Đề Khúc , chắc dàn DIY của quán hợp với ghu nghe of e, nghe tiếng mid với tiếng kèn rất đã

11. huyvuacobac

Bà chủ đi chiếc Rio cũng rất mộc :lol:

12. hay_cafe

hay_cafe Approved Member

Hay cafe rất vui khi thông báo tới các bạn là đêm nhạc Acoustic đầu tiên tại Hay sẽ diễn vào Chủ nhật 13.1.2013 (thay vì thứ 7 12.1.2013 như lịch hàng tuần).

Chi tiết mọi người coi qua tại Facebook Hay Cafe nha :
    Đêm nhạc Acoustic

Chúc mọi người 1 cuối tuần thật vui ♥

13. Maddog_2011

Maddog_2011 Advanced Member

Nghe giới thiệu cũng thấy HAY, có dịp về Sài Gòn sẽ ghé quán của Bác, thưởng thức dàn và chiêm ngưỡng chàng Sumo. Chúc Bác mạnh khỏe, quán mua may bán đắt để theo đuổi đam mê của mình.

Chúc vui !

14. hg_9999

hg_9999 Advanced Member

Mình cũng ghé cafe HAY chỉ có 2 từ đẹp và được..!

15. bordeaux

bordeaux Approved Member

Không gian đẹp + Nhân viên vui vẻ + Cafe ngon

Cafe cuối năm còn được quán tặng gói cafe để về tự tay pha chế

Hài lòng :mrgreen:

16. tuanterry

tuanterry Approved Member

Mình đã vào hiend 217 NVTnhưng lại phải ra ngay vì không chịu được khói thuốc lá nồng nặc trong căn phòng kín mít.

17. LQMH

LQMH Advanced Member

PM riêng bác dodo: em cũng biết các bác này, vì họ nổi tiếng mà!
    Bác thấy những điều em nói ra có gì sai với thực tế à? Hi End (NVT) thì em biết đến từ ngày nó mới mở vì nhà em cách quán không xa, nhưng cũng mấy năm rồi em không ghé lại. Hi End (SNA) thì em mới ghé cách nay vài tháng và. . . Đề Khúc thì em ghé khá thường xuyên vì thoáng và. . . đã kê lại bàn ghế (bác có ghé Đề Khúc khi xếp ghế xem phim không?).
    Thế nhé! các bác ấy nghiêm túc, nghiêm khắc. . . là chuyện của các bác ấy; em thấy thực tế là em nói thực tế. Câu này của bác em thấy mắc cười quá! "nên bác phát biểu nên cẩn trọng hơn, . . ." giống như 2 bác ấy biểu bác nói vậy :p
    Đối với Hay, em đã ghé tổng cộng 5 lần. Lần cuối cũng cách nay hơn tháng và lần tới chắc cũng còn lâu. . . vì. . . (em chẳng nói đâu, sợ bác lại cảnh cáo :lol: )

18. overturecafe

overturecafe Advanced Members

Em cũng thích ngồi ở đây nữa... :lol: Tks bác về phe em nhé, trời: không gian thoáng đãng, nhạc hay dã mang, quá đã bộ dàn, chiếu phim...dẹp hết roài.

Attached Files:

19. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Bộ Triangle được VNAV Review rất kỹ như một sự kiện nổi bật của làng giải trí VN lúc khởi sự em không thấy!! :)

Thân,

20. overturecafe

overturecafe Advanced Members

Bác nói system này á:

Quán em lúc đó nghèo nên nuôi không nổi em "hoa hậu" này nên cũng tiếc lắm bác ạ (giờ thì hết nghèo rồi... mà chỉ khổ :( ) thoai). Em cũng đang âm mưu mời mấy em "hoa khôi" MBL hoặc Acapella về diễn cho bà con coi chơi nhưng kinh tế xuống quá, đang oải, hay là bác với em hùn tiền mua ...vé số đi.

Attached Files:

21. LQMH

LQMH Advanced Member

Bộ này nghe rất. . . mát tai! lúc trước em nghe đựợc mấy lần, nó hát vocal rất hay :idea:

22. phantronghieu09

phantronghieu09 Advanced Member

1 sân chơi bổ ích lành mạnh. chúc các bác đông khách

23. huyarch

huyarch Advanced Member

Thuật ngữ này lạ...tai quá, bác giải thích rõ hơn được khg ?
    Bộ Trangle ở Overturecafe em thấy dở tệ trong tất cả các thể loại nhạc, và bộ DIY sau này cũng vậy, theo em là do khg gian ở đó khg thể setup âm thanh cho hay được, có lẽ 1 phần do ô thông tầng lên lửng làm không gian quá rộng.
    Em hay ngồi ở cf Hi-End đường Hồ Xuân Hương Q3, nhưng từ sau khi bác chủ khuân đi mất cặp JBL 4344 chỉ còn cặp Altec thì dải trầm dở tệ. hic. Có điều cf ở đó hợp khẩu vị của em, giá cũng rẻ : 35k/đen :D

24. cay

cay Approved Member

Cafe Hi-end, một phong cách, một con người.

Nếu bạn là audiphile mãi loay hoay với máy móc và âm thanh thì hãy 1 lần ghé qua cafe Hi-end NVT( khi tôi viết bài này thì quán đã chuyển về 21 ND Chiểu).
    Ngồi tại quán tôi cũng thường nghe dân Audiophile nhận xét đại loại như "âm thanh thế này thì ..., đâu có gị ghê gớm..." .
    Tôi chỉ diễn tả lại cảm nhận riêng khi thưởng thức âm nhạc tại Hi-end cafe.
    Trong khoảng 15 phút đầu tiên, bạn sẽ thấy âm thanh không có gì đặc biệt ngoài những giai điệu nhẹ nhàng du dương....sau khoảng thời gian này tôi bắt đầu bị cuốn hút bởi
    chất âm thật tự nhiên và gần gũi của ban nhạc, ca sĩ.... Qua dàn máy bạn không hề có cảm giác họ phải buộc thể hiện tốt bản nhạc mà chỉ là thể hiện bản thân qua âm nhạc...
    thời gian cứ thế trôi qua và tôi như bị say trong thứ âm nhạc gần gũi, tự nhiên pha chút hão huyền của các thiết bị âm thanh cổ...
    Tôi là người rất thích và hay nghe nhạc live kể cả unpluged. Dù biết rằng âm nhạc tái tạo qua dàn máy là không thật đúng về âm sắc nhưng càng giống tiếng nhạc cụ và ca sĩ hát không qua
    thiết bị khuếch đại càng tốt.
    Nếu có dịp nói chuyện với anh P chủ quán , bạn sẽ nhận ra âm nhạc(thanh) mà họ theo đuổi cũng chính là bản thân họ!
    Thế giới của audiophile thật hấp dẫn nhưng cũng đầy cạn bẫy, nếu không tỉnh táo bạn sẽ rơi vào bẫy cuộc đua không chấm dứt về thiết bị và âm sắc chứ không phải là âm nhạc của riêng mình.
    Thân,

25. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Bác viếy hay quá, tiếc là diễn đàn mình không có nút LIKE :) Thank

Attached Files:

Share This Page

Loading...