WA Quantum - những trò lố của audiophile

Discussion in 'Phụ kiện' started by linh99992001, 1/2/13.

1. muoimeo-2005

muoimeo-2005 Advanced Member

Chả lẽ cả diễn đàn bao nhiêu cao thủ kỹ thuật mà k cụ nào giải thích cho anh em nhờ.

2. locnp

locnp Advanced Member

3. vducuy

vducuy Advanced Member

nếu mình bàn đúng vấn đề thì có thể sẽ có người hiểu biết để giúp mình sáng ra, em chỉ ngán xoay ngang choảng nhau xong ai cũng đọc xong thấy ngán ko muốn vào

4. vducuy

vducuy Advanced Member

Cũng đọc hết rồi bác ạ, nhưng đang muốn hiểu rõ hơn tí. chứ ở đó người ta nói mỗi miếng dán là 1 con chip được lập trình sẵn cho mỗi mục đích rồi còn gì.
    ở đây anh em chỉ mới tới bước là tại sao gọi miếng dán đó là con chip. và tại sao nhà sản xuất nói đó là con chip thì mình tin là con chip, .......

5. Candino

Candino Advanced Member

Em Đồng tình vơi ý này. Khoa học là vô Biên, không tự nhiên họ sản xuất ra để lòe Thiên hạ ạ.

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác chưa đọc kĩ, em đã nói rõ, nếu nó là 1 con chip thì nó có thể có các chức năng:
    - Để xử lí thông tin: Vậy thông tin đầu vào và đầu ra đâu?
    - Để lưu trữ thông tin: Thiết bị đọc thông tin đâu?
    Cứ cái gì nhà sản xuất nói chúng ta đều phải tin hả bác?
    cái này là cơ bản mà, em đã nói rõ là các bác gọi nó là chip, nhà sản xuất cũng gọi nó là chip, em tháy nó vô lí nên hỏi. Những điều này là thắc mắc cơ bản, thế thôi ạ.

7. muoimeo-2005

muoimeo-2005 Advanced Member

Thế các diễn đàn kỹ thuật khác của tụi tây nó có phản biện hay giải thích thêm gì về món này không các cụ ? Hay chỉ có trang của nhà sx nói thế ?

8. vducuy

vducuy Advanced Member

vậy em lấy 1 ví dụ nhé.
    nếu nó được lập trình để nhận 1 tần số A thì phát ra 1 tần số B. bác có cho là 1 việc xử lý thông tin của nó không? việc lưu thông tin thì đơn giản hơn, bác cứ xem mấy cái thẻ ATM, thẻ từ vào cửa thì bác sẽ thấy những cái ấy cũng lưu trử được thông tin, có điều mình biết nó là thẻ từ, nhưng vật liệu để lưu thông tin không nhất thiết phải là từ.
    ở đây nó nhận cái gì, xử lý hay phát ra cái gì thì chính là cái mà anh em đang thắc mắc.

9. tai_trau

tai_trau Moderator

Câu của bác em phản biện được:
    - Nếu được lập trình " để nhận 1 tần số A thì phát ra 1 tần số B" thì sao nó dán lên được nhiều thứ thế. Chả lẽ nó tính toán được con amply này thiếu trầm, chị loa kia tiếng trung tối....để mà bù vào? trong khi nó chỉ lập trình "để nhận 1 tần số A thì phát ra 1 tần số B"
    - Thẻ ATM cần thiết bị đọc cài sẵn trong máy ATM. Thế cái amply/loa/dây dẫn... trong trường hợp này là thiết bị đọc thông tin lưu sẵn trong "miếng chip" kia?
    Em thấy vô lý!

10. longbungbu

longbungbu Advanced Member

11. vducuy

vducuy Advanced Member

vì bác nghĩ đơn giản quá, là nó chỉ lập trình để nhận 1 tầng số, bác mở rộng ra nếu nó được lập trình đễ nhận 1 dãi tầng số thì vấn đề đơn giản hơn nhiều.
    bác vẫn còn suy nghĩ là nó được lưu thông tin thì phải có thằng đọc thông tin ấy ra???? xin thưa là không cần thế đâu bác ạ. nếu bác tạm chấp nhận nó sẽ nhận vào là dãi tầng như ví dụ của em, thì nó chỉ cần được lập trình để xử lý 1 khoảng dãi tầng nhất định ứng dụng được cho âm thanh. còn các dãi tầng như kiểu 1M trở lên thì không cần làm gì là được rồi.
    còn về bass, treble, mid thì nếu bác đã từng dùng qua tiêu âm, tán âm nói chung là xử lý phòng thì bác sẽ thấy tại sao xử lý phòng xong thì nghe cái bộ dàn của mình không còn thiếu treble nữa, tại sao chỉ xử lý cái phòng mà nghe tiếng mid hay hơn, rõ hơn. cái này thì nhiều bác trên đây rất am tường, em tin như vậy.

12. tai_trau

tai_trau Moderator

Nghe bác giải thích em đã hiểu tại sao nhiều bác có phản hồi tích cực với con chip này thế. Nó quá thông minh, tiện lợi và quá rẻ so với kết quả nó đem lại.
    Cám ơn bài này của bác nhé vì làm em thấy thư giãn hẳn.
    Thôi em chả hỏi nữa, vì em sợ vui quá tối không ngủ được. Các bài viết của em các bác chém thoải mái vì em cũng sẽ chả biết là các bác chém đâu ạ.
    :D :D :D

13. caphetoi

caphetoi Approved Member

Ný nuận làm gì cho mệt các bác nhỉ? sao không gọi cái nhà phân phối cung cấp cho mổi club 1 bộ dán để anh em test thì lòi vần đề ra hết, không chừng test xong thì lại đắt hàng.
    Phải trải nghiệm thôi! nếu không có bao nhiêu người chết vì thử nghiệm thì ngày nay chúng ta cũng chả có máy bay mà đi? ngày xưa có ai tin "cục sắt" mà bay được trên trời, ai tin được người ở Vn nói mà người ở tận USA nghe được. . . Nhưng khong biết có miếng dán nào trị được bệnh hiếm muộn không nhỉ, và lúc đó dán vào đâu nhỉ. . . :lol:

14. vducuy

vducuy Advanced Member

mọi thứ chỉ là suy nghĩ và giả sử thôi bác ạ, nó làm việc chính xác thế nào thì vẫn chưa ai dám khẳng định.

15. ssass

ssass Advanced Member

theo em thì nó chả có truyền tải cái gì , một là chặn một ít tần số đặc trưng làm giảm nhiễu nền , hai là làm tăng thêm một ít tần số nào đó giúp âm hình lộ rõ hơn . Có nghĩa là họ đã tìm ra công thức của cái " hay " và vận dụng " lượng tử " để can thiệp vào . Những bộ dàn đã set up chuẩn thì miếng dán không có tác dụng đáng kể có lẽ do phần em nói ở trên .

16. Candino

Candino Advanced Member

Nguyên lý thế này theo em chưa thuyết phục lắm vì quá phức tạp.

Attached Files:

17. longbungbu

longbungbu Advanced Member

Chính xác bác ạ .... em đã nghe trên 4 bộ dàn khác nhau... những bộ setup chuẩn về điện đóm lọc nguồn thì em thấy tác dụng ko đáng kể nếu không muốn nói là ko thay đổi gì... ngược lại với mấy dàn cỏ hoặc dàn gấu mà điện đóm chưa chuẩn thì thay đổi khá nhiều và tích cực... có lẽ vì thế mà sức thuyết phục của con Chip này giảm đi đáng kể.

18. habas

habas Advanced Member

Hôm dìa wê dưới Thốt Nốt, đến khúc Trung Lương có 3 thằng mặt mũi bậm trợn thấy ớn, nhào lên xe bày trò tráo bài 3 lá, lột tiền mấy chị công nhân về wê ăn tết, thấy mà thương luôn. Tui định đứng lên can ngăn, nhưng thằng lơ xe níu áo nói nhỏ: cuối năm rồi, cha nội muốn dìa ăn tết mà ba má nhìn hổng ra, hông ? :mrgreen:

19. hanhsx

hanhsx Advanced Member

Quan điểm của tôi cũng giống bác ,bác nào đã set phần nguồn , dây nguồn thật tốt rồi thì khỏi quan tâm đến nó làm gì , còn nếu phần nguồn chưa ổn thì hảy thử , dù sao cũng rẽ hơn đầu tư phần nguồn tốt.

20. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Ra chợ mua ít dây đồng loại tốt, dán thêm WA Quantum chip, bọc xác rắn cho chuyên nghiệp rồi đem bán hàng chục nghìn đô la được không các bác nhỉ :lol:

Em tếu táo cho vui thôi. Mà e nghĩ, cái này đã là thành phẩm bán cho cộng đồng audiophile TG thì chả dại gì mà nhà sản xuất giải thích cặn kẽ nó hoạt động thế nào để..........ngta "coi thường" cho ah :oops: . Cứ bô bô ứng dụng cái thuyết lượng tử cho nó khoa học huyền bí, ảo ảo, khó giải thích thì hàng mới bán chạy chứ :mrgreen: Mà thôi, đó là việc của họ, còn ta nếu thấy nó tối ưu âm thanh bộ giàn của mình thì đầu tư tý ty, gọi là trả công cho KHKT. Âu thì cũng thêm một sự lựa chọn :D

21. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Nếu có điều kiện đầu tư phần nguồn đúng mức vẫn sướng hơn nhiều.
    Một vài bác em biết quan niệm rằng: "Nguồn điện là nền tảng cơ bản của âm thanh hi-end" nhg lại rất cực đoan "phải đúng nguồn cho audio". Khi đó các thiết bi tweak k còn tác dụng nữa.
    Ngoài ra, xử lý phòng ốc bằng panel, tube trap đúng tiêu chuẩn hãng cũng quan trọng k kém việc đàu tư cho thiết bị.

22. DIY-EVRT

DIY-EVRT Advanced Member

HAPPY NEW YEAR, NĂM MỚI VUI VẺ.

23. 208

208 Advanced Member

Em đi tìm nghĩa của từ Lượng Tử thì hoá ra nó lại là phần mở rộng và bổ sung cho ngành Vật Lý cơ học! Cái máy tính đang dùng cũng là cơ học lượng tử, dàn em nghe cũng là lượng tử, dây em xài nó cũng là lượng tử! Cục nguồn em dùng nó cũng liên quan tới lượng tử, ông nhà đèn em xài còn ghê hơn, nó xài tới lý thuyết về Hạ Nguyên Tử! Đấy chả có gì là lạ cả!
    Thế nên ta nên dùng "sinh học lượng tử" để giải thích vậy, đó là... test mù! Qua Tết đem lên TestLab VNAV là xong ngay ấy mà! :)

Còn bây giờ thì ăn Tết thôi các bác! :mrgreen:

24. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

chip ở đây nghĩa là 1 miếng nhỏ bác ạ, như potato chip ;)

25. sosrip

sosrip Approved Member

Em thì chưa có duyên để thử miếng keo dán í nên k dám lạm bàn. Song em nghĩ nó là sp công nghệ cao được làm ra theo ý đồ của người tạo ra nó. Có thể gọi nó là miếng chip cũng được, là miếng vá lỗ hổng audio cũng được... kết quả nó mang lại có thể là hiệu ứng âm thanh hoặc những thay đổi nào đó mà các bác đã có đk test mới om sòm tranh luận cả thảy hết 7 trang. Em thấy hình như mọi người đang bị trúng nhuyễn cân tán thì phải. Với em thì mặc. Nó sd năng lượng gì, đi đâu và về đâu cũng được. Bộ dàn mình sắm thì mình tạm hài lòng với chất âm mà nó mang lại. Sự dao động ấy làm cho việc chơi âm thanh mất đi cái tính tự nhiên, niềm đam mê phối ghép coi chừng bị dừng lại, và biết đâu đấy lại mở đầu cho một kỷ nguyên mới về đồ chơi âm thanh: đồ chơi âm thanh cũng giống như người, cũng sổ mũi, cũng nhức đầu, cũng dán salonpas.
    Nhân xuân mới lại đến với mọi nhà trên khắp miền đất nước, em xin chúc các bác cùng gia đình một năm mới an khang và gặp nhiều may mắn. Chúc mọi người có sức khỏe tốt !

Share This Page

Loading...