WA Quantum - những trò lố của audiophile

Discussion in 'Phụ kiện' started by linh99992001, 1/2/13.

1. nhattruong

nhattruong Advanced Member

:D Cho anh mượn 1 cái về dán thử coi :mrgreen:

2. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Nhớ kêu em nữa nha anh Trường.
    Biết đâu mấy miếng dán hay qua, đem tặng em luôn bộ MIG nhỉ.

3. LQMH

LQMH Advanced Member

hôm nay em thấy có 2 người bạn dán trên điện thoại

hậu quả thế nào thì ...

4. nhattruong

:mrgreen: Chắc kiểu này tìm mua luôn quá, mượn không khả thi chút nào :lol:

5. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

A trai cứ mua đi, e út sẽ thâu lại 50% giá sách :lol:

6. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Khi nào mượn được , thử xong cho mình ké " 1 miếng " nha Trường ơi :D ! Đang tò mò em này quá :wink: !

7. nhattruong

:D Em còn đang lăn tăng chưa biết mua chổ nào, giá bao nhiêu nữa...Còn vụ mượn test coi như là không được rồi :lol:

Attached Files:

8. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Mình thấy Shop Ngọc Ánh đang có bán ! Giá như sau :
    1. Fuse (Cầu chì): 7,5$/tờ
    2. Fuse large (cầu chì lớn): 9$/tờ
    3. CAP (tụ): 10$/tờ
    4. CAP Large (tụ lớn): 28$/tờ
    5. Tonearm/Headshell: 10$/tờ
    6. Cable:L 54$/tờ
    7. Speaker: 130$/cặp
    8. Phone: 10$/tờ
    Vậy theo các bác thì ưu tiện dán em nào cho thiết bị :mrgreen: ? Em cũng đang lăn tăn miếng dán loa !!! Speaker: 130$/cặp , ko biết có làm thay đổi nhiều bộ dàn cùi bắp của em ko nữa :D !!!

9. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

Nặng quá, hé hé hé, chắc hóng người cho mượn :D

10. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Tết nhất em bận quá ko ngồi tranh thủ post topic đc, giờ mới có thời gian viết chút chút chia sẻ cùng các bác. Cuối cùng hình như anh em chưa tìm ra đc nguyên tắc hoạt động của mấy cái decal này. :wink:
    Quả thực em rất muốn biết thằng này, ko hẳn là tò mò mà đứng trên phương diện kinh doanh của hãng. Nhận thấy hiện nay hầu như tweak đang đc nhiều hãng trên thế giới đầu tư rất nhiều, do lãi những sản phẩm này cao, chi phí vận chuyển thấp, ko phải lo bảo trì bảo hành củ tỏi giống như mấy amply, cd, loa to bự, chưa kể lại bị các bác DIY đem về clone hay anh tung của copy mạch làm nhái nữa chứ. :mrgreen:
    Thêm vào đó đứng về khía cạnh anh em audiophile, em thấy hiện giờ mấy bác có dàn tương đối hoàn chỉnh cũng ngại nâng cấp cd , amp hay loa, vì thay đổi một món có khi sẽ phải kéo theo thay đổi cả bộ dàn, rất phê, nhiều khi đắt tiền nhưng hiệu quả lại đi giật lùi. Chưa kể yếu tố các bà vợ thấy chồng bê vác cái gì to bự lại hạch sách hỏi han nữa chứ hề hề :lol: . Dần dần những thứ tweak thường đc các anh em lựa chọn, do khả năng giúp phát triển tốt hơn nữa âm thanh hiện có của bộ dàn mà tỉ lệ gây tiêu cực ít hơn, nên em thấy nhiều bác hiện giờ rất thích mua những thứ như dây loa, dây nguồn, chống rung...một phần ko phải lo hỏng hóc hay hư tổn trong quá trình sử dụng lâu dài, một phần bán ra cũng dễ hơn do tính thanh khoản cao.

Quay lại WA Quantum, hãng này theo em tìm hiểu là sản xuất tại Đức, nơi con người rất thực dụng, sản phẩm vớ vẩn lừa lọc là bị người tiêu dùng đập ngay. Với lại thời đại "thế giới phẳng" khi mà người dùng có thể chia sẻ với nhau thông tin rất nhiều thì các bác google phát là có thể xem các feedback tích cực và tiêu cực của người dùng thôi, sản phẩm lừa lọc thì sẽ ko tồn tại lâu đc đâu ạ. :wink:
    Đứng phương diện cá nhân thì em đánh giá cao WA Quantum này, đặc biệt là miếng dán cầu chì, đc hifi tunning recommend + với mức giá cực kỳ dễ chịu với em, ko bằng tiền một buổi anh em đi cà phê, nhưng có thể giúp thay đổi âm thanh bộ dàn khá tốt. Về việc có bác bảo hay có bác bảo dở hoặc ko thấy gì khác âu cũng bình thường, tổng thể hệ thống hay dở là phụ thuộc nặng nhất là kinh nghiệm và thẩm mỹ của người chơi, thiết bị ko có lỗi của nó. E có đọc trước đây trên vnav cũng có người đã nói là thay đi thay lại 3 cái đầu đĩa cd khác nhau nhưng ko thấy khác âm thanh nói chi đến những việc thay dây loa, dây tín hiệu.... hay miếng dán bé tí quantum.

Đầu năm em xin nói chút về nhìn nhận và đánh giá cá nhân. Sau đó em xin phép ko nói nữa, chỉ xin chia sẻ những trải nghiệm ở trên các bộ dàn anh em mà em qua chơi thôi. Trân trọng các bác !

11. Dinosaur

Dinosaur Advanced Member

12. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Các bác ơi cho em hỏi, miếng dán này dán vào micro hay mixer có được ko nhỉ ? Nhất là micro, em có mấy bộ nhiều k $, liệu có cải thiện thêm được tí nào ko nhỉ

13. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Để tối e dán cái micro shure thu thử roi bao bác

14. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Để test thử công dụng, hiệu quả thay đổi âm hình, âm sắc ...của miếng cao dán WA quản tùm này, em nghỉ với bộ dàn nhà bác Thảo hội đủ điều kiện để kiểm tra kết quả trước và sau khi dán đấy...

...này nhé bác làm một video clip thu 1 bài ca trước khi dán, lưu bằng phần mềm Cool edit có sẳn, ta sẽ vừa nghe và kể cả thấy hình ảnh để kiểm chứng sóng âm mà mình thu được ...cho mọi người nghe và thấy sóng âm khi chưa dán WA...

- Chương trình thu âm này rất hay, có thể kéo dãn tối đa sóng âm để xem chi tiết từng đoạn nhạc, từng câu ca, có thể cắt từng đoạn ngắn để kiểm tra, lắp ghép...có thể thấy được từng nhịp trống... -

...sau đó cũng với file lưu ấy cho phát lại trên cùng hệ thống có dán WA, xem cái nghe và thấy sóng có thay đổi gì không ?

Ở SG em đang dọc phá với chương trình thu âm Adobe Audition CS6 ( bản nâng cấp của Cool edit), nếu ai có sẳn miếng dán WA mà muốn kiểm chứng thì đến nhà em hay chính tại nhà các bác đang lăn tăn về WA, chương trình cài sẳn trên laptop nên cũng dễ mang đi mọi nơi cần đến kiểm chứng :p

15. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Và kết quả ???

16. huyvuacobac

Chắc cũng giống ổ cắm :lol:

17. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Quy trình kiểm tra : 4 bước thu + nghe

Các điều kiện thiết lập là phải đồng nhất trong các lần thử...
    b1- Không dán WA- thu line-in + 3 giám khảo đại diện 3 phe vừa nghe vừa ghi nhận bằng tờ kê khai theo mẫu như thi Sumo...
    Phát nhạc trên 1 dàn máy tầm trung bình ( để tạo cơ hội cho WA phát huy năng lượng/nếu có của nó) :) : thiết lập mạch thu âm lấy tín hiệu ra từ 2 loa qua mạch giảm để vào line-in laptop- thu bằng chương trình xử lý âm thanh, lưu vào ở track 1.
    b2- Không dán WA- Thu bằng micro đặt giữa 2 loa + 3 GK như trên...
    Thu từ micro và cũng lưu vào cùng file trên ở track 2...
    b3 - có dán WA-thu line-in + 3 GK như trên...
    Thu vào track 3 cùng file
    b4- có dán WA- Thu bằng micro đặt giữa 2 loa + 3 GK như trên...[/b]
    Thu vào track 4 cùng file.

Xem kết quả đánh giá của 3 GK đại diện 3 phe...+ xem hình sóng âm thu được qua 4 lần .
    So sánh thu line-in: track 1 vs 3, so sánh thu micro : track 2 vs 4, kéo dãn sóng để xem xét trên cùng file sẽ rõ ràng thực tế , khỏi cãi nhau...mệt :mrgreen:
    Với chương trình ghi âm này thì có sao nó hiện ra như vậy, nó không biết nịnh phe nào hết , nên test 1 lượt 4 bước là xong :p

Riêng việc cảm nhận của 3 vị GK thuộc 3 phe chắc phải thêm 2 hay 3 lượt nữa :mrgreen: thêm bước test mù, test điếc, test câm... :lol:

18. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Cách test của các bác rất chuyên nghiệp , rất bài bản , nhưng :

- Nếu có dán WA thì dán vào đâu : loa , micro ,ampli ?
    -3 giám khảo đại diện 3 phe là : phe yes - no và...?
    -Kết quả ?
    Rất mong bác 5HIEN giải đáp ạ !

19. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Phe thứ 3 là phe trung lập NO- YES, NO-NO :lol:

Còn việc dán ở đâu , thì do phe Yes thiết lập, theo đúng hướng dẫn của nhà SX :D

20. Mike

Mike Advanced Member

Bác 5Hien có tin vào mấy cái này kô?

Em chưa thử nhưng thấy sau khi các bác tò mò thảo luận ở VN, y như rằng có shop nhập về ngay.

Trình nhạy bén thị trường của VN thiệt là đáng nể... :oops:

21. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Chưa thấy chưa tin ! chưa thử chưa ngờ :lol:

Hãy chờ xem mọi người xài đã :lol:

Nếu có là người khôn thì cố làm người khôn đầu tiên !
    Nếu có là người dại thì ráng là người dại cuối cùng ! :mrgreen:

22. Mike

Mike Advanced Member

Phải thử mới bít. Bác thử mua loại nhỏ nhất dán càu chì cho tiết kiệm chi phí, nếu thấy hiệu quả biết đâu quất cho cặp loa :?:

23. huyvuacobac

Cái cầu chì test còn cho kết quả 6-4. Bác Mike cho thêm miếng dán vô thì têst sao nè :lol: . Tính đơn giản nhân thêm mỗi vế 50%

24. nguyencanh

nguyencanh Advanced Member

Trăm nghe không bằng một thấy.................................. cho em hóng theo với ah

25. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Em thấy shop có bán trước khi topic này đc lập mà bác.
    Nhưng không đc chú ý đấy thôi.
    Em rất quan tâm đến việc nếu dán loa, cable thì dán vào đâu là hiệu quả nhất.

Share This Page

Loading...