Xin cho một chút hiểu biết về MARANTZ 99SE

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Lương chí Cương, 7/1/09.

1. Lương chí Cương

Lương chí Cương Advanced Member

Em muốn nâng cấp Ampli lên con 99SE này, e thích tiếng của dòng này nay mới có đ kiện. Xin AE cho biết công suất con này khi đánh ở chế độ AB và class A, giá thi trường nay khoảng bao nhiêu? MR 99SE đánh với loại loa nào là hợp nhất . Tiện đây AE ai có nhu cầu nc thì chuyển nhương cho e ỏ biết ai bán xin chỉ giùm. 0904488188, Thank!

Tags:
  2. paul

paul Advanced Member

Chào bác!Xin gởi bác link của em Marantz 99SE này.
    http://audio-database.com/MARANTZ/amp/pm-99se-e.html
    Chúc bác mau chóng tìm được em nó.
    Thân.

3. tranman

tranman Moderator

4. me_dac

me_dac Advanced Member

mr 99 dở trong tầm giá

5. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Cọc loa của amp này xài rất bất tiện, không có chuối-cua mà chỉ tiện cho dây trần.

6. tran_tro

tran_tro Advanced Member

7. PQV

PQV Advanced Member

Em cũng từng và thậm chí cón rất thích em này các bác ạ. Nhưng thật tình là em nó còn đắt quá. Còn về chất âm thì em đã từng nghe qua tại một shop trên 4r này, không hề dở đâu các bác.

Chúc vui

8. audiomisa

audiomisa Approved Member

Anh em nao chưa tung dung qua MR 99SE thi khong nen cho y kien lung tung.
    Cọc loa cua MR 99 SE dung voi voi loai đầu bắp chuối và cả cua đều được.
    Xét về cả âm thanh lẫn giá trị sưu tầm thì em này đáng lưu tâm. Trước đây 1, 2 năm nó là thứ quý hiếm ở VN đó. Chất âm ấm áp như đèn, độ động tốt, bass khá sâu.

9. Tranthiem

Tranthiem Advanced Member

Em chưa được sở hữu 99SE, nhưng đã được nghe đời trước nó (PM 95) biểu diễn thấy vừa ý lắm ạ, còn ý thích mỗi người nữa sẽ chọn cho mình đồ chơi phù hợp, mỗi trường phái sẽ khác nhau rất nhiều (vì giống nhau sẽ có nhiều thằng chết một thằng sống sót mà thôi), em rất thích đồ châu Âu, nhưng cũng không chê đồ Nhật, có chăng chỉ là gu mà thôi, không bỗng dưng 99SE 17T ... khiếp thật, em là fan marantz mà cũng thấy "choáng". Nhưng cũng có lý của nó, bằng chứng là nó không "ế".

10. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Vâng em nhất trí với bác Audiomisa vì người bạn của em đang dùng 99SE và xài dây loa Kimber 8TC khi đấu nối bằng bắp chuối hay càng cua đều được tuy nhiên chỉ kẹp giống như dùng với dây trần.Nếu ai đó mà chê những ampi mà có cọc loa bất tiện thì có lẽ phải chê rất rất nhiều amp đời cổ (trước những năm cuối 90s)lắm mà trong đó ko ít những amp mà giá có thể tính bằng ngàn $. :D

11. thoigian

thoigian Advanced Member

bác này có vẻ hay phán lung tung quá nhỉ :lol:

12. hoangtumayman08

hoangtumayman08 Advanced Member

Tiếc là vừa lấy PM90 rồi nếu không em bê em 99SE này liền. Nguyễn thiện bác 17tr giá cũng hợp lý bác à.

13. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Em này chất âm khá, để đánh quán cafe thì ok ( Bạn em đang đánh với chú JBL Monitor ) nhưng giá thì theo cá nhân em hơi bị "nhức răng" do Marant được audio mình đánh giá cao quá, tầm 700usd sẽ ok vì cũng là 2nd, tầm giá này có thể lựa chọn nhiều amly hoặc Pre-Pow hợp lý hơn :idea:

14. loveBasso

Bắp chuối nhét vào đâu hả bác?
    Hôm qua em, bác Thanh Son, bác Huy Hoàng bê về con Marantz PM 15 thử với JBL 4428, cọc loa cũng y chang 99se, bắp chuối nhét ko được, càng cua bóp lại nhét vào cũng ko xong, rút cuộc phải dùng trạm nối bằng dây trần.
    Em biết gì nói nấy thôi, bác không nên quy kết em phán lung tung nhé!

15. loveBasso

Em có chụp hình lại đây, xin post lên cho các bác xem.
    Đây là cọc loa của MR 15 (cọc loa của MR 99se cũng giống y chang như vậy), khi sử dụng đầu dây càng cua (và bắp chuối) thì phải dùng trạm nối.
    Theo em, đây là 1 hạn chế đáng kể, gây bất tiện cho người chơi.
    Chất âm của bọn 15, 99se này khá ấm áp, bass xuống sâu và mềm, tuy nhiên theo em, điểm yếu là âm thanh vẫn hơi dính, chưa đáp ứng được yêu cầu của những bác có đòi hỏi rất cao về độ tách bạch và trung thực:

16. phongktvt

phongktvt Advanced Member

-Âm thanh dính còn do ta chơi cdp gì nữa chứ !? Đâu cứ là tại Amp ! Cọc loa của Pm 15 & 99 Se thì phải chịu ! Thuở xưa chỉ có thế ! Biết sao được ! Chỉ có cách mua cọc xịn mod lại ; nhưng mất zin ! Phải nối thôi !

-Hai Em này ( đồ danh giá một thời ) mà còn bị chê , cho ra quán cafe ở ; thì anh em chúng mình đã nâng khả năng nghe và tài chánh lên cao lắm rùi !

17. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Bác chịu khó bóp cái càng cua của 8tc lại một tý là cho nó vô được ngay đó mà.

18. phongktvt

phongktvt Advanced Member

-@ HuyvuAcb : Cùng 409 posts nha Bác !

19. ducthang

ducthang Advanced Member

Con này dành cho các bác nào thích "hảo ngọt - ưa nịnh" mà audio thì cũng như đàn bà, mỗi người vị

20. Hacoi

Hacoi Advanced Member

Kinh! ngôn từ cũng vì von ra phết :D

21. thanh-son

thanh-son Advanced Member

Vâng em nhất trí với bác Audiomisa vì người bạn của em đang dùng 99SE và xài dây loa Kimber 8TC khi đấu nối bằng bắp chuối hay càng cua đều được tuy nhiên chỉ kẹp giống như dùng với dây trần.Nếu ai đó mà chê những ampi mà có cọc loa bất tiện thì có lẽ phải chê rất rất nhiều amp đời cổ (trước những năm cuối 90s)lắm mà trong đó ko ít những amp mà giá có thể tính bằng ngàn $. :D[/quote]
    Bác chịu khó bóp cái càng cua của 8tc lại một tý là cho nó vô được ngay đó mà.[/quote]
    Theo mình thì cái dũa dũa cho nó nhỏ lại tí xíu và vô tốt, bản thân mình đã làm như vậy :lol:

22. PQV

PQV Advanced Member

Hồi sáng mình vừa chạy qua khu Nguyễn Kim Q10 vô tình vào 1 cửa hàng thấy có em PM-99SE mới lắm lắm các bác ạ. Mình vào xem thì thấy chú chủ cửa hàng đang ghép với 4312 A cho khách nghe thừ. CD ghép là Marantz 17, ghe nhạc sến. Cảm nhận của riêng mình sau khi nghe và uống hết ly cafe là: Bass rõ, uy lực (Class A mà sao cũng ghê thật), trung âm cũng ok nhưng không bằng thằng AE 109 nhà mình :D ; giải cao rất nhuyễn. Nếu so sánh giải cao với em AE nhà mình thì chỉ 1 câu "không sang bằng nhưng nghe sến thì phê trên 1 bậc).

Thôi, vài dòng gửi các bác, à để em spam luôn giá (hỏi của chủ) để các bác biết mà tham khảo sau này nhé: 99SE giá $1000, 4312A giá VND 11.5.

Các bác cho em hỏi chất âm của L112 so với 4312 thì thế nào nhé.

23. PQV

PQV Advanced Member

Thêm 1 ý kiến mong là không thiển cận của em về MR 99SE liên quan tới cái cọc loa.

Theo em nghĩ, tất cả cá sp khi tung ra thị trường, đặt tính, kỹ thuật, ... của nó đều phản ánh ý đồ của nhà sản xuất. PM-99SE cũng không ngoại lệ. Đây là amply có chế độ Class A. Thêm vào đó, chất âm của Marantz là mềm mại và êm diệu thì không còn gì phải bàn. Để hỗ trợ thêm cho "chất thật" của sản phẩm mình, các chú chủ Marantz đã cố tình hạn chế việc "end-user" dùng các cọc nối dây loa bằng cách làm cọc loa kiểu như thế. Mong các bác nghĩ tới vấn đề này: cho dù bắp chuối hay càng cua có là hàng gì đi nữa thì em chắc 1 điều là nó cũng có trở kháng khác dây loa, và 1 khi đã có trở kháng, nó sẽ làm cho độ trung thực "tiếng" bị méo đi 1 chút so với kết nối dây trần.

Thôi vài lời góp ý, mong các bác bỏ qua nếu

24. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Chắc thời đó chưa ó bắp chuối hay sao đó các bác ơi, hoặc là hãng làm cọc loa cho Marant chưa theo kịp mấy hãng dây. Đại khái là có lý do, chứ Marant nó đâu có tiếc anh em audiophile cái cọc loa.hehe

25. Audio-Nam

Audio-Nam Advanced Member

Em đồng ý với ý kiến của bác, không có cơ sở nào để nói dùng bắp chuối, càng cua hay hơn dây trần!

Share This Page

Loading...