Xin cho một chút hiểu biết về MARANTZ 99SE

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Lương chí Cương, 7/1/09.

1. lsh

lsh Advanced Member

10 hộp bác nói hình như không phải là HDAM đâu, mà là nắp dải nhiệt phụ, hay trống nhiễu gì đó cho sò công xuất. Theo như hình trên thì 99se chỉ xài mỗi bên 1 hộp HDAM nằm trên bo mạch thì phải. :) Thân

2. CaiLoTai

CaiLoTai Approved Member

Em mới đặt em nó ổn định trong hộc tủ nên ngại tháo ra xem nhưng em sẽ ktra lại rồi thông tin cho các bác, trước mắt em trích thông tin về em 99SE trên audio-database để các bác cùng tham khảo:
    ..........
    A total of ten HDAM which is the high-speed voltage amplification modules which realize an exact signal amplification in several seconds is adopted.
    Thereby, a feeling of density and speediness of play sound are improved.
    The new model MOS FET was selected carefully to the power block, and it has adopted by the parallel push pull.
    The electric-current drive capacity to exceed the time of a triple push pull using of conventional MOS FET by this is acquired.
    ..........

Đúng sai thế nào các bác cho ý kiến nhé.

3. lsh

lsh Advanced Member

Nếu thông số của nhà sản xuất thì chắc chắn phải đúng rồi, có lẽ còn nhiều hộp HDAM nằm ở các bo khác nữa :D .

4. CaiLoTai

CaiLoTai Approved Member

Em xin các bác tư vấn giúp:
    Hiện em đang ghép PM 99SE Ltd với JMLap Opal 59Ti (93db, bass 20cm, trung 17, treble dome gì đó) nghe nhạc trữ tình, ghitar thấy rất ưng ý, chính vì thế đâm ra kết dòng loa JMLap. Em đang quan tâm đến đôi JMLap Spectral 913.1 (92db, 2 bass 20, 1 trung 12, treble dome) vì model JMLap 913.1 là dòng cuối của JMLap cũ, các model JMLap mới bây giờ như 926,... chất âm cũng không thể bằng được.
    Các bác xin cho biết chất âm của JMLap 913 (hoặc 913.1) ghép với từng amply mà các bác đã nghe.
    Nếu có bác nào đã ghép với Amply Marantz cho em biết kết quả phối ghép thì tốt quá.
    Cám ơn các bác nhiều

5. haipt

haipt Advanced Member

Bác Cai cho em đc lúc nào em qua nghe 99ltd nhé, thân

6. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Em hỏi xxx tý, cái cọc loa ấy dyi được mà?

7. besutu

besutu Advanced Member

Các bác ơi. PM 99 Se giá bây giờ lên tận hơn 17 triệu cơ a. Hic. Thế chắc là tôi không với được rồi.Tôi đang dùng Pm 88 SE cũng hài lòng lắm. Thế 99 Se chất tiêng có hơn 88 Se nhiều không các bác. Tôi đang định dùng tiên thưởng Tết để nâng cấp lên 99 Se đây. Nhưng mà 99 SE giá 17 triệu, trong khi đó 88 SE có giá 6,5 triệu cho đên 7 triệu. Tức la chênh lệch nhau những 10 triệu thi có theo các bác có nên cố gắng nâng cấp không các bác.
    Mà sao Marantz 99 SE o Việt nam đắt thế nhỉ.

8. haipt

haipt Advanced Member

Bác đang chơi loa và cdp jì ah, dây dợ ntn, em thấy tầm tiền này có thể cưới đc em tube kt88 rồi ah, như Cain (chắc em viết sai) chẳng hạn.Em đang dùng AMC tube el34 x 4, khá tốt về chất tiếng/giá.

9. lsh

lsh Advanced Member

- 99SE 17tr chưa mua được đâu bác ạ, phải trên dưới 1000$. Còn về âm thanh thì giá tiền nói lên tất cả rồi :) , cả 2 đều là Marantz nên khỏi nghĩ :wink:. Nếu có điều kiện thì cứ chơi đi bác, 99SE là đỉnh cao của dòng má gang rồi còn gì :lol:

10. besutu

besutu Advanced Member

99 SE có giá trên 1000 $ cơ ạ. Tôi đọc trong topics nay thấy các bác nói la 17 triệu nên tưởng vậy. Thế theo bác đánh giá thi 99 Se va Pm 94 thi bác thích ampli nao hơn ạ. Pm 94 rẻ hơn nhiều thi phải.

11. lsh

lsh Advanced Member

99SE đời mới hơn và có sử dụng các hộp HDAM nên tiếng chắc chắn sẽ cải thiện hơn, nếu nói thích thì em vẫn thích 99SE hơn, nhưng nói về giá thì tất nhiên 94 dễ chịu hơn :p .

12. besutu

besutu Advanced Member

Tôi đang dùng loa JBL 615 và turntable VPI Scout 2.Tôi chỉ nghe đĩa than thôi. Chắc la sắp tới cũng sẽ phải nâng cấp dây dợ và loa lên cho tương xứng. Thấy các bác trên diễn đàn không đánh giá cao loa JBL 615 mà tôi đang dùng lắm. Thế AMC tube của bác thì tấm giá tiên bây gio là bao nhiêu vậy bác.

13. tinhngta

tinhngta Advanced Member

Xét về giá, kô em nào dễ chịu hơn em nào. Các shop "nhìn" nhau mà bác đó bác, tiền nào của nấy. Bác kô thể suy tính hơn shop đâu :lol:

14. besutu

besutu Advanced Member

Tôi cũng thê. So sánh giữa pm 94 và 99 Se thì tôi vẫn thích 99 Se hơn. Nhưng mà hơn 1000 $ thì tức la 20 triệu thì tôi thấy nhiều quá các bác có thấy thế không ạ. 88 Se giá 7 triệu. Có lẽ các shop cũng "nhìn" nhau thật đấy

15. true sound

true sound Advanced Member

Giá sách của 99SE đắt gấp 3.6 lần 88SE. Bác cứ lấy giá ở VN nhân lên thì khắc biết. Mặt khác 99SE đời mới hơn. Tất nhiên mọi sự so sánh đều khập khiễng :D

16. besutu

besutu Advanced Member

Đúng là 99 Se lúc xuất bản những năm 1990 có giá 330000 Yen. Còn 88 Se vào thời điểm đó chỉ có giá 90000 Yen thôi. Nhưng 99 Se bây giờ mà có giá trên 1000 $ thi gần bằng một ampli tube rồi bác nhỉ.

17. jh50_cent

jh50_cent Advanced Member

99se có kéo nổi dyn 82 ko các bác

18. haipt

haipt Advanced Member

19. lsh

lsh Advanced Member

20. besutu

besutu Advanced Member

Cảm ơn bác. Tiện thể bác cho tôi hỏi bác đang dùng tube gi vậy. Tôi thấy thinh thoảng các shop trên diễn đàn cũng có bán Tube tầm giá 1000 $ nhưng vì lĩnh vực này tôi gà mờ lắm nên không dám hỏi han gì. Theo nhiều bác trên diễn đàn tư vấn thì nghe đĩa than nên dùng ampli tube. Nhưng mà dùng tube lại phải dùng phono box nữa thi phải đàu tư thêm nhiều tiền quá bác nhỉ. Hay là an phận với 88 SE cho "lành". Mà thực ra tôi đang nghe 88 Se thấy cũng được lắm. Chỉ có điều là nhiều bác rất khen 99 SE nên tôi cũng thấy "hâm mộ" nên cũng thấp thỏm muốn nâng cấp :roll:

21. lsh

lsh Advanced Member

Bộ gần đây nhất em xài là power 6550PP DIY của mấy bác nhật bổn ráp, toàn bộ nguồn và xuất âm là của Tango, nhưng vì là power nên phải tốn thêm pre, dây nhợ... nói chung khá tốn kém. Ở đây em không dám gọi là tư vấn hay chỉ bảo gì bác mà chỉ là nói những gì em đã trải qua để các bác đi sau đỡ tốn học phí hơn, bán dẫn hay đèn đều có cái hay, dở quan trọng là mình phối ghép và cảm thấy thỏa mãn với chính mình thôi, nếu bác đang nghe cảm thấy được thì cứ nghe tiếp đi, khi nào bác thấy hết được hãy đổi :D . Con đường còn dài lắm bác à ráng giữ sức đi tiếp :lol:
    Tặng bác tấm hình cho vui :p

22. besutu

besutu Advanced Member

Cảm ơn bác. Bộ loa của bác hoành tráng quá . Hình như la JBL đúng không bác. Tôi đang định nâng cấp loa bác à. Theo bác 88 Se của tôi có kéo được đôi loa bự như của bác không ạ. Vì chắc là dự án đổi sang 99 Se phải tạm hoãn bác à.
    Có vài lý do sau
    1: 88 SE tôi đang nghe cũng tạm ổn, nghe Cd trong tréo, nghe đĩa than cũng ngọt ngào lắm, tôi đang nghe MM nhé, chưa thử MC, đang định thử MC với 88 Se xem thê nào
    2: 99 SE giá khủng quá, tận hơn 1000 $ lận, thôi đành để danh tiền nâng cấp loa trước đã.
    3: Loa JBL 615 của tôi bình thường qua. Chắc phải đổi loa khẩn cấp bác ạ. Số tiền 10 triệu định dùng để nâng cấp lên 99 Se dùng đẻ nâng cấp loa thì hợp lý hơn . Thê 10 triêu chắc là cũng kiếm được loa ngon không bác

23. lsh

lsh Advanced Member

- Loa của em là JBL 4343B. Hiện tại em cũng đang nghe bán dẫn và cũng họ hàng với 88 nhà bác nhưng của em là PM15 :D . Nếu định giữ 88SE bác nên tìm loa nhỏ hơn cho phù hợp với công xuất.
    - Về giá cả loa bác vô các shop trên VNAV và topic về loa nghiên cứu thử nhé. :)

24. besutu

besutu Advanced Member

Đúng rồi. Loa của bác la 4343B. Vì thế mà tôi thấy quen quá. Đôi loa này bác mua bao nhiêu vậy bác. Thế liệu 99 Se có kéo được cặp loa của bác không ạ

25. black cat

black cat Advanced Member

Khiếp,phòng bác nhỏ mà bác nghe đôi loa to thế?có bao giờ bác mở volume đén số 3 chưa?

Share This Page

Loading...