xin giúp lắp một cái amply đèn thật đơn giản, rẻ nhất.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by enterbk, 9/9/13.

1. enterbk

enterbk Advanced Member

em rất muốn tự tay lắp một cái amply đèn nhưng đọc rất nhiều ở diễn đàn diy này mà đầu óc cứ ong ong chẳng hiểu cái gì cả, càng đọc càng thấy rối không biết bắt đầu từ đâu. bây giờ em muốn tự tay lắp một cái chỉ cốt sao cho kêu đuợc ra tiếng là được thôi, với mục đích tự tay làm thì mới vỡ ra được. em muốn các bác chỉ cho em bây giờ em có thể mua board đơn giản nhất, bóng và linh kiện loại rẻ nhất có thể mua được ở đâu (em ở hà nội). cầm mỏ hàn chấm chấm thì em có thể làm được ạ. cảm ơn các bác.

Tags:
  2. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Bác vô box đèn điện tử của diễn đàn có rất nhiều thứ để bác có thể làm được 1 chiếc amp đèn, điển hình là topic đã được đánh dấu đầu box của bác AudioTo "Cần những gì để DIY một amp đèn ?" :D
    Còn bo mạch thì cũng đang có vài dự án đang phát triển, bác có thể tham khảo hết ở box Đèn điện tử :D

3. garbolino

garbolino Advanced Member

Bác làm giống như khối ông trên này làm nè, ngon-bổ-rẻ luôn.
    Làm con 7294, chơi thêm cục nguồn đốt tim, trên mặt chassis cắm cho vài cái tube thắp sáng lập lòe.
    Gấu chưa :lol:

4. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Rẻ nhất hả bác?
    Nếu muốn rẻ nhất có thể:
    - Bác kiếm Fe loại tốt tốt tý để ngồi quấn OPT
    - Ra chợ làm cục Fe nguồn, về dệt nguồn
    - Lắp bóng Nga ngố
    - Chassis tự cắt, tự khoan, tự đục đẽo
    - Tụ tị, trở tráo: đồng nát thẳng tiến, hoặc mua trở tàu khựa ngoài chợ bán đầy.

2-3 triệu: Rẻ thế đc chưa bác?

5. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Theo những yêu cầu trên, bác thử xem qua kit đèn này, giá rẻ chỉ ~4tr, dể lắp ( như ráp bộ đèn neon :) ) vì có sơ đồ hướng dẫn rất cụ thể, mà lại nghe hay. trong nam anh em chơi bộ này nhiều lắm
    sau bộ này em bảo đãm bác sẽ tự tin làm thêm nhiều dự án khác nữa
    Chúc bác thành công

http://tubedepot.com/diy-k12g.html

6. tmvinh

tmvinh Advanced Member

"rẻ" là bao nhiêu bác ơi? vs đèn thì cái này nó vô biên lắm. Kêu được mà rẻ nhất chắc có lẽ lắp bộ nghe headphone là rẻ nhất. k thì phải như bác rock nói, 2-3tr.
    Đang có mấy topic lắp el84/ 6p14p, phù hợp vs ng mới chơi đấy. bác vào tham khảo

7. dinasour76

dinasour76 Advanced Member

Đúng là phải chi tiết cái gọi là rẻ, 1-2tr, hay 3-4 hay vài chục triệu? em thấy em lắp được 1 cái amp mà tính ra chừng 4-5tr là em sướng run rồi (vì em ko có thời gian và đủ khéo tay để quay đều các thứ nguồn và OPT).
    Bóng Nga luôn là lựa chọn đúng đắn trong trường hợp của bác giá bóng đầu chừng vài chục K, oách lắm thì cỡ 100k là cùng, bóng công suất thì vài trăm K/cái, gặp mấy cái bóng lạ lạ kiểu GU19-1 em mới lắp thì 1 bóng có 100k (đèn đôi nên coi như chỉ 50k/bóng) :D

8. ngocha

ngocha Advanced Member

rẻ nhất khoảng 1tr là có amp đèn rồi ;)
    cs: dùng 6p1p khoảng 15k/1bóng x4 = 60k
    tiền+ đảo pha dùng 6h1/6h2 15k/1bóng x 2 bóng =90k (giá bóng bao gồm chân luôn)
    nguồn phải tự quấn: khoảng 400k
    opt ko có đk mà muốn có dáng vẻ đèn thì mua cái biến thế 3A bán đầy chợ trời 40k/1cục hay sao ây. x2 =80k
    vỏ tự làm đc khoảng 200k là tốt
    tụ trở tầu hết cho rẻ cỡ 100k
    em cộng hết lại vẫn chưa đến 1tr. có gì ko phải mong các bác góp ý. nhưng em bắt đầu đến với đèn như thế đấy
    và ko chỉ riêng em, cụ mrhung751 (shop Master audio) cũng đến với đèn từ những thứ như thế

9. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Tập quấn OPT đê, cái biến thế nguồn ngoài chợ về làm OPT thì ... dở òm, mần xong lại ức chế rồi đi quấn OPT thì ... phí mất 2 cục sắt đó.
    Chẳng thà mất công quấn cặp OPT, trên lõi Fe thông dụng như fe28, fe32, fe35, 36, chưa có lõi tốt thì dùng tạm fe nào đó kiếm đc, sau này kiếm đc Fe tốt hơn thế vào, hoặc với Fe nguồn Nhật, để vậy nghe luôn :lol:
    Với lại cục biến áp đó, dùng đc cho PP, mà mới lắp thì chưa nên lắp PP, suôn sẻ thì ngon, lỡ may mắc mớ tý: đảo pha, tự kích ... thì mới lắp lần đầu dễ ... tẩu hỏa

Nếu muốn rẻ nữa, tụ nhặt đồng nát, tụ nối tầng tháo mấy con tụ dập 0.1 - 0.47uF/275V trong các cục nguồn máy tính, trở thì ra chợ, trở tàu 2W đủ loại giá trị, 7-10 nghìn/1chục, trở sứ công suất 5-20W thì 1,5K-3K/1con, tha hồ mà hàn. :lol:

Ờ, mà bác chủ đi mô rồi hè? ko biết có mần nữa hay ko?

10. tplong68

tplong68 Advanced Member

Theo em bác chủ làm con GU-SE đi.chasic tự đóng bằng gỗ,mặt ra hàng nhôm kính mua miếng nhôm alu.jack tín hiệu cọc loa,tụ trở,dây điện. chơi toàn hàng Hồ.nguồn,opt mua fe đồng nát.2 bóng đầu dùng 6h2(khoảng 60k cả đế.)2 bóng cs GU 50 khoảng 200k(cả đế),nguồn thì nắn = diot.+công sức tự bỏ ra là ok.đảm bảo ngon-bổ -ngửa :lol: mạch và hướng dẫn bác vào đây là ok.
    viewtopic.php?f=46&t=2341
    viewtopic.php?f=46&t=63613
    ủa mà bác chủ đặt câu hỏi xong rồi "lặn"đi đâu ấy nhỉ :?: :mrgreen:

11. ngocha

ngocha Advanced Member

Tập quấn OPT đê, cái biến thế nguồn ngoài chợ về làm OPT thì ... dở òm, mần xong lại ức chế rồi đi quấn OPT thì ... phí mất 2 cục sắt đó.
    Chẳng thà mất công quấn cặp OPT, trên lõi Fe thông dụng như fe28, fe32, fe35, 36, chưa có lõi tốt thì dùng tạm fe nào đó kiếm đc, sau này kiếm đc Fe tốt hơn thế vào, hoặc với Fe nguồn Nhật, để vậy nghe luôn :lol:
    Với lại cục biến áp đó, dùng đc cho PP, mà mới lắp thì chưa nên lắp PP, suôn sẻ thì ngon, lỡ may mắc mớ tý: đảo pha, tự kích ... thì mới lắp lần đầu dễ ... tẩu hỏa

Nếu muốn rẻ nữa, tụ nhặt đồng nát, tụ nối tầng tháo mấy con tụ dập 0.1 - 0.47uF/275V trong các cục nguồn máy tính, trở thì ra chợ, trở tàu 2W đủ loại giá trị, 7-10 nghìn/1chục, trở sứ công suất 5-20W thì 1,5K-3K/1con, tha hồ mà hàn. :lol:

Ờ, mà bác chủ đi mô rồi hè? ko biết có mần nữa hay ko?[/quote]
    đây là em tính rẻ nhất mà bác :)) chứ chất lưọng cũng ko đến nỗi tệ lắm đâu

12. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

cần gì phải cục đột tim cho nó lục tốn, kiếm cái bóng dạng đông, hay philip chay nguồn 220 luôn.

13. To khanh

To khanh Advanced Member

Em Diy amply đèn EL84 - pp hết khoảng 3.365.000đ đã thấy rẻ lắm rồi (toàn tăng thu giảm mua tích cưc cầm nhầm) ấy mà có bác Diy có 1 triệu em botay.com luôn.
    amply của em chi phí như sau:
    1 - Bo mạch em mua của bác Quang 315.000đ (300.000đ+ 15.000đ phí chuyển khoản).
    2 - OPT mua của Bác Hùng hết 1.200.000đ
    3 - 4 bóng 6p14p hết 400.000đ
    4 - Biến áp nguồn mua 350.000đ mua của bác Bình Cầu Diễn.
    4 - Vỏ máy em lấy vỏ của 1 em YAMAHA CA 400 bị hỏng mạch các bác thợ đã botay.com đem sửa lại vỏ gỗ và mặt mica hết 300.000 đ
    5 - Tụ, trở, chiết áp volume,dây tín hiệu, 800.000đ (mua tại sieuthịav hết 600.000đ + 200.000đ mua 1 số tụ trở của hoàng phát + chợ Trời)
    Ngoải ra em cầm nhầm 1 choke + 2 bóng 6h2p của thằng bạn.

14. tmvinh

tmvinh Advanced Member

bác làm cho nó kêu chưa? hay vẫn chờ OPT bác Hùng :D
    e cũng dùng 6h2 mà chưa biết ntn. mặt mica bác mua ở đâu thế? bao nhiêu hả bác

15. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Rẻ nhưng cũng phải nghe được nhé bác. Rẻ quá mà không nghe nổi--> xếp xó thì lại thành đắt :D. Theo em bác nên xin tư vấn amply phù hợp với cặp loa có sẵn, sau đó đu theo 1 dự án nào đó trên này để học hỏi kinh nghiệm, chắc chắn sẽ thành công :D

16. hungnt

hungnt Advanced Member

-------
    Bác có SĐT của bác Hùng k ạ? Em muốn order 1 cặp OPT

17. huyhoanghp96

Bác vào shop Master Audio của diễn đàn là gặp bác Hùng :D

Em lại phải chúc bác chủ may mắn ... lần sau như lời của một cụ rồi :lol:

18. To khanh

To khanh Advanced Member

Em đã hoàn thành dự án EL84 - PP rồi các cụ ạ hót khá hay không ù hun gì cả. Nhưng không thể sử dụng bóng 6h2p thay thế cho 12ax7 được lên em tốn thêm 600.000đ mua 1cặp 12ax7 GE của bác Tuân (Cúccu - Gà Rù) lên tông chi phí đến nay hết tổng cộng 4.200.000đ vẫn quá rẻ so với mua amply EL84 do Trung của sản xuất theo cả 2 nghĩa đẹp về hình thức hay về chất âm lại còn cả độ bền nũa chứ vì bóng của em là 6h14p - eh do CCCP sản xuất, 12ax7 GE code axít do USA sản xuất, tụ nối tầng wima, tụ thoát panasonic, dây tín hiệu và các dây chạy trong máy đều là dây đồng mạ bạc nữa chứ. Có vẻ hin không các cụ.

19. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Chúc mừng bác nhé! em nghĩ 1 trong các phương án ngon, bổ, rẻ của các bác mới vào nghề tube là sài...board, chỉ cần hàn đúng là chắc cú thành công, rồi từ từ tìm hiểu sau, linh kiện cứ xài hàng trung bình cho rẻ, nghe 1 thời gian rồi tẩm bổ. OPT và nguồn bác tự trồng được hay mua ợ :D

20. DJVDK

DJVDK Advanced Member

còn em nhớ lại ngày trước,lúc tập tễnh mới tập cầm mỏ hàn quay quay tạm ổn ,em bước vô dự án ULC 1
    đâu coi,ngày xưa cộng hết chi phí tèm tèm khỏang 600k là em có 1 bộ amply (chưa chassis) hát hò ầm ĩ
    rồi từ đó em em đâm nghiện chất đèn mê hoặc luôn :mrgreen:

21. huyhoanghp96

Khà khà, con rề đầu tay của em tổng kinh lẫn phí hớt tầm một phần sáu cụ, tức tờ pô li me xanh lá (do được vện trợ nhiều quá) :D
    Và từ đó không hiểu sao em cũng mắc nghiện như cụ :lol:

22. DJVDK

DJVDK Advanced Member

hơj ! lếu thế ,lếu có cuộc thi toàn cầu về chuyên đề : Giá thành và kinh phí tốt nhất cho 1 sản phẩm
    em chắc như bắp,loà cái pre của cụ đứng trong vòng top 10 chứ chả chơi ... hehe :lol:

23. PhuongCa

PhuongCa Advanced Member

Công nhận bác Hoàng giỏi quá. Thế Bác có thể giúp viện trợ cho bác chủ những món hàng bác đã nhận để mần cái pre giống bác được không?

24. huyhoanghp96

Dạ em không dám, cũng là do các cụ nhà mình dạy giỗ :D

Quan trọng là độ máu của bác chủ tới đâu bác ạ, những thứ em đã được viện trợ thì em không thể viện trợ lại được (thường thì cái gì đầu tiên cũng để trong ta nhiều ... dư vị bác nhể :mrgreen: ), nhưng nếu ý bác là những thứ tương đương ( em chưa hiểu rõ ) giúp bác chủ hoàn thành một em pre thì em có khả năng :D

25. huyhoanghp96

Oạch trong thời điểm trong nhà không có nhiều linh kiện, làm đầu tay, so vs cục em 600k của cụ thì em lăn sát đất trước :lol:

Share This Page

Loading...