Xin hãy chia sẻ với em nhỏ dũng cảm

Discussion in 'VNAV Online & Offline' started by nck_kool, 13/3/09.

1. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Một message gửi cho em đề nghị diễn đàn cùng lên tiếng, sẻ chia khó khăn với một em nhỏ dũng cảm kèm theo lời nhắn: "Nếu bác đã từng là người lính thì bác sẽ cảm động và thán phục cậu bé này".

Em chưa từng là lính nhưng em biết thán phục và cảm động vì em nhỏ này và trong công việc, em vẫn hay nhắc nhở mọi người hãy làm việc như những người lính chiến đấu.

Xin trích bài viết từ báo Dân trí

Tags:
  2. nck_kool

nck_kool Advanced Member

3 lần xả thân cứu bạn, em đã vĩnh viễn tàn phế​

Từ một thanh niên hoạt bát, trong tích tắc em trở thành tàn phế. Ánh mắt nhìn xa xăm nặng trĩu tâm tư, em ngồi đó với thân hình không còn nguyên vẹn. Hai cánh tay và chân trái của em đã bị cắt bỏ hoàn toàn trong một lần xả thân cứu bạn.

Câu chuyện thương tâm xảy ra sáng 17/1/2009, khi Nguyễn Văn Tiến (17 tuổi) cùng người bạn trong xưởng nhôm kính đi lắp đặt cửa cho một khách hàng tại quận Thanh Xuân, Hà Nội.

Khi người bạn của Tiến khoan mũi đầu tiên thì bị luồng điện cao thế gần đó giật mạnh, hút vào. Thấy bạn bị điện giật, không chút ngần ngại Tiến lao vào cứu bạn. Người bạn thoát nạn thì luồng điện tử thần lại truyền sang người Tiến, giật mạnh và hút ngược em lên. Sau đó, Tiến bị rơi từ tầng 4 của căn nhà xuống mái bê tông tầng 3. Lúc này, toàn thân em bất động, Tiến chỉ thấy một mùi khét lẹt bốc lên mà không hề biết rằng mùi khét đó chính là mùi cháy trên cơ thể mình, rồi Tiến ngất xỉu ngay tại chỗ.

Tiến trầm ngâm lo lắng về cuộc sống của mình trong những năm tháng tới

Khi nghe tin xấu báo về, bố mẹ Tiến vội vã thu gom tất cả số tiền trong nhà được chưa đầy 1 triệu đồng để xuống với em. Bố mẹ em phải chia nhau chạy đôn chạy đáo khắp nơi vay mỗi người vài trăm ngàn để thêm tiền xuống viện chăm con. Mẹ Tiến tâm sự: “Khi nghe bác sỹ thông báo Tiến sẽ phải cắt bỏ hai cánh tay và bên chân trái thì mới cứu được tính mạng. Chúng tôi không tin vào tai mình, vợ chồng tôi bủn rủn khắp người, đứng cũng không vững, con mình đang lành lặn, hoạt bát bỗng chốc thành tàn phế, mất hết cả chân tay… thật quá xót xa”.

Đến thăm Tiến tại Viện Bỏng quốc gia vào một buổi tối trời se lạnh, ấn tượng của chúng tôi về cậu thanh niên dũng cảm ấy là một chàng trai hiền lành với khuôn mặt thanh tú. Câu chuyện bị ngắt quãng nhiều lần do các vết thương chưa lành hẳn làm em đau nhức, nhưng cũng đủ để người nghe hiểu về em, một chàng trai tốt bụng, nghị lực và giầu lòng trắc ẩn. Mẹ Tiến xúc động kể: “Khi biết tin Tiến bị tai nạn, bạn bè và thầy cô giáo của em buồn lắm, cô chủ nhiệm gọi điện xuống hỏi thăm mà cứ nấc trên điện thoại. Cháu Tiến chơi với bạn bè luôn hết lòng, nên bị thế này ai cũng thương”.

Sau nhiều lần hội chẩn, các bác sỹ đã quyết định cắt bỏ 2 cánh tay và bên chân trái để cứu tính mạng em. Mắt rơm rớm, mẹ Tiến nghẹn ngào: “Cháu cứ khóc mãi sau khi tỉnh, đêm nằm cháu giật mình thon thót, nhiều lúc mồ hôi vã ra, cháu chưa hết bàng hoàng. Nhìn con đau đớn về thể xác, tổn thương về tinh thần tôi đau lòng không biết nói sao. Tuổi cháu còn trẻ quá, nó còn cả cuộc đời, sau này vợ chồng tôi già yếu cháu biết trông cậy vào ai. Giá gánh được khiếp nạn này cho cháu tôi xin tình nguyện”.

Từ ngày bị nạn, mọi sinh hoạt của Tiến đều dựa vào người mẹ.

Những ngày đầu trong bệnh viện, đêm nào cả nhà 3 người cũng ôm nhau khóc. Tiến mất ngủ nhiều vì những đau đớn sau các lần phẫu thuật, hơn thế nữa là nỗi đau về tinh thần, em mặc cảm mình là người tàn phế.

Theo lời kể của cha mẹ em, cánh đây hơn 3 năm, khi đi chăn trâu, Tiến đã nhảy xuống sông cứu em Lê Văn Công người cùng xã. Lần đó cả hai đều suýt mất mạng vì Công chỉ kém Tiến có 2 tuổi nhưng lại to bằng Tiến. Bị Công ôm cổ chặt quá, Tiến không thở được và uống rất nhiều nước, may mắn sao cuối cùng Tiến cũng dìu em vào đến bờ, cả hai đều thoát chết. Từ đó gia đình em Công nhận Tiến là anh nuôi và vẫn đi lại như người trong nhà.

Sau đó vài tháng, Tiến cứu em Trần Bích Phương, người cùng làng. Tiến kể lại: “Hồi đó là mùa hè, trên đường đi học về em Phương xuống sông tắm không may bị sa chân, em chăn trâu gần đó nghe tiếng kêu chạy lại và nhảy xuống vớt em ấy”.

“Mong muốn lớn nhất của em là được đi làm, để có điều kiện giúp đỡ cha mẹ. Mẹ em quanh năm lam lũ nên người cứ gầy mòn dần, nhìn mẹ cực nhọc quá em muốn mình học nghề thật giỏi để sau này có điều kiện chăm sóc mẹ. Nhưng, bây giờ ngay cả bản thân mình em cũng không lo nổi, làm sao dám mong chăm sóc được ba mẹ nữa”, Tiến nhìn xa xăm với ánh mắt nặng trĩu tâm tư, những giọt nước mắt lăn dài trên khuôn mặt trắng xanh.

Theo bác sĩ Nguyễn Mạnh Hùng, Chủ nhiệm khoa hồi phục chức năng Viện Bỏng quốc gia thì phần cẳng chân cụt của Tiến chưa co duỗi lại được do bị tổn thương sâu về khớp, gân và các vùng cơ quanh đó. Em phải tập luyện ít nhất 6, 7 tuần mới co duỗi được. Sau thời gian điều trị khoảng 2 tháng nữa, nếu các vết thương lành thì gia đình có thể lắp chân giả. Số tiền để lắp chân, tay giả là trên 40 triệu, một con số quá lớn với gia đình nghèo như gia đình Tiến.

Bác sỹ Hùng nói thêm: “Tuy đã nhiều năm công tác trong bệnh viện, những trường hợp bị nặng chúng tôi đã gặp nhiều, nhưng bệnh nhân mất cả hai cánh tay, và chân thế này thì dù có được lắp chân tay giả cũng rất khó đi lại được vì cơ thể mất thăng bằng”.

Khi được hỏi ước mơ lớn nhất của em bây giờ là gì, Tiến dè dặt nói: “Trước đây, em muốn được đi làm để giúp đỡ bố mẹ, nhưng giờ thì… em lại là gánh nặng cho cả gia đình. Em mong có điều kiện được lắp chân, tay giả để có thể tự đi lại phục vụ các sinh hoạt thường ngày của bản thân”.

3. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Cũng chẳng biết làm gì để bớt đau buồn cho em và gia đình

Thôi thì dù là lời động viên hay bất cứ đóng góp nào cho Tiến, các bác hãy chuyển cho những người xung quanh, cho các mod của diễn đàn hoặc cho em để mong sớm được cùng các bác vào thăm, chia sẻ với Tiến

4. mesl45

mesl45 Advanced Member

Chú bé này thật là dũng cảm em rất cảm phục,
    toàn thân tàn phế thế này trong khi tuổi đời còn rất trẻ. thôi thì của ít lòng nhiều em xin gửi lời động viên tới em và toàn thể gia đình mong các bác đến thăm chuyển lời hộ em,
    em xin gọi là đóng góp 1 chút tấm lòng của mình giúp gia đình em vượt qua khó khăn này. em hiện nay không ở Hn thường xuyên vậy xin các mod giúp em chuyển số tiền này cho gia đình chú bé dũng cảm
    1. mesl45 : 200K (em chuyển vào TK của bác Nck_kool)

5. Quangteo

Quangteo Advanced Member

2. Quangteo : 100K (em chuyển vào TK của bác Nck_kool-nhưng ko biết số TK!!)

6. 208

208 Advanced Member

HD VNAV CLUB xin đóng góp 500k trích từ quĩ "Kết Nối Trái Tim" để giúp đỡ em vượt qua cơn hoạn nạn này, cầu mong em sớm bình phục!
    Em sẽ chuyển cho bác nck_kool ạ!

7. dom_dom_dem

dom_dom_dem Advanced Member

3. HD VNAV CLUB: 500k
    4. dom_dom_dem: 100k

8. mesl45

mesl45 Advanced Member

TK của bác Nck_kool đây ạ (mạn phép bác kool nha)
    0021001770055 (nguyen chi khanh)

9. crazyhunter

crazyhunter Advanced Member

5. crazyhunter: 200k (Bác cho em biết cách chuyển tiền, em ở HCM)

10. Music_addicted

Music_addicted Advanced Member

em góp 500K, sẽ chuẩyn vào TK bác Kool

11. crazyhunter

crazyhunter Advanced Member

Bác TTK chuyển 200k dùm em luôn nha.
    Thanks.

12. nck_kool

nck_kool Advanced Member

6. nck_kool: 500K

Xin gửi tới em Tiến sự cảm phục và lời cảm ơn về nghĩa cử cao đẹp

13. searchervn

searchervn Advanced Member

XX xin đóng góp 200K (sẽ chuyển vào TK bác Kool)

14. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

7. Linh_piano: 200k (em chuyển vào tài khoản bác Nck_kool, tk của em ...759)

15. 208

208 Advanced Member

BQT VNAV quyết định ủng hộ 1 Triệu đồng trích từ quĩ Nhân Đạo VNAV để giúp đỡ em mau chóng bình phục!
    Em sẽ chuyển cho bác kool luôn ạ!
    Nếu được thì bác Kool nên lập giúp em một sổ tiết kiệm ngân hàng từ tiền của VNAV ủng hộ, để cuộc sống trong tương lai của em bớt nhọc nhằn! :wink:

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em góp 200N

Bác nck_kool cho bọn em cái số TK, tên và ngân hàng để chuyển ah. Hay là, các bác ở SG tập trung vào một bác nào đó để chuyển cho bác nck_kool cũng được ah

Thân

17. Acoustic design

Acoustic design Advanced Members

Em xin đóng góp 200K !
    Sẽ chuyển cho bác Kool vào thứ hai này .
    Kính ! :!:

18. herohn

herohn Advanced Member

Em xin update lại danh sách ủng hộ:

8. searchervn: 200k (sẽ chuyển vào TK bác Kool)
    9. BQT VNAV: 1000k (sẽ chuyển vào TK bác Kool)
    10. wildbird: 200k (sẽ chuyển vào TK bác Kool)
    11. Acoustic design: 200k (sẽ chuyển vào TK bác Kool)
    12. HeroHn: 200k (sẽ chuyển vào TK bác Kool)

Bác nào ủng hộ thì tiếp tục update vào danh sách nhé!
    @Bác Kool: Kế hoạch đi thăm em nhỏ thế nào thì bác cho em biết để em đi cùng với.

Regards,
    NCC

19. liubitel

liubitel Advanced Member

20. audio-abc

audio-abc Advanced Member

8. searchervn: 200k (sẽ chuyển vào TK bác Kool)
    9. BQT VNAV: 1000k (sẽ chuyển vào TK bác Kool)
    10. wildbird: 200k (sẽ chuyển vào TK bác Kool)
    11. Acoustic design: 200k (sẽ chuyển vào TK bác Kool)
    12. HeroHn: 200k (sẽ chuyển vào TK bác Kool)

13. Liubitel: 200k (sẽ chuyển cho bác nck-kool)
    14. Audio-abc 200k (sẽ chuyển cho bác nck-kool)

21. lamdoi

lamdoi Advanced Member

Em xin đóng góp 500K (em sẽ chuyển đến mod tranman)

22. giahy

giahy Advanced Member

Em xin đóng góp 500K (sẽ chuyển đến mod tranman).

23. Black Jack

Black Jack Advanced Member

15. Black Jack đóng góp 200K (em chuyển khoản cho bác nckkool sáng thứ Hai), cảm phục cậu thanh niên xấu số này. Chúc sớm bình phục.

24. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

16. Doanhnhan2000, em góp 200K (nhờ bác Black Jack chuyển giúp cho bác Nckkool)

25. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Audio-abc đã chuyển 200k vào tk bác Kool
    (từ TK 0011001057640 ngày 14-3-2009 16:36)
    Nhờ bác chuyển đến em nhỏ
    cám ơn bác

Share This Page

Loading...