Xin mạch pre dùng đèn 12AX7 và 6DJ8

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mimosalq, 18/8/11.

1. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Các bác có lòng giúp em 1 cái mạch pre dùng đôi này với ạ.Thân.

Tags:
  2. cuongnm

cuongnm Advanced Member

và hay hoặc hả cụ ?
    cụ cần gain bao nhiêu ?

3. tcqanh

tcqanh Advanced Member

mạch kinh điển nghen anh. dùng 2 bóng.

tầng đầu 1/2 bóng 12ax7, xuất anode. tầng sau 1/2 bóng 6922 xuất cathode. pre này gain hơi cao.

4. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Dạ gain ít thôi ạ 10-15.Mấy cái đèn mới châp chững không rành lắm có gì bác bỏ qúa cho nhé.Thân.

5. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Ok,cảm ơn em nhiều.

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nếu cần gain vừa phải, theo em anh không cần dùng bóng 12ax7. bóng này thích hợp làm phono hoặc tầng đầu cần gain cao như ampli single end, hoặc PP có trở kháng cao như el84 chẳng hạn.

anh có thể dùng 2 bóng 6922 cho đơn giản.

mạch thế này là quá ok

Attached Files:

7. cuongnm

cuongnm Advanced Member

Attached Files:

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nếu muốn dùng 12ax7 làm pre thì đây ạ. nếu muốn dùng cả hai thì ghép nữa này, nữa kia là xong.

có thiệt là anh Quang muốn làm pre vơi bóng này ?

10. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Trời đất anh có nói giởn khi nào đâu?Thân.

11. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Cảm ơn bác nhé.

12. thienchay

thienchay Advanced Member

Alo các cao thủ Tube , em đang định mở 1 topic như vầy thì anh Quang mở trước , như đang buồn ngủ gặp chiếu manh :D , em hiện cũng có 1 cái pre 12AX7 , nắn bằng bóng 6X4 , nhưng cổ rùi , em đang tính Làm lại từ đầu , chỉ giữ lại Bóng , Biến áp nguồn , Choke , ... và mấy cái Jack RCA :mrgreen: .
    Em mở ra vẽ lại mạch thì thấy nó như vầy , rất đơn giản và kinh điển , nhưng em lại thích những cái kinh điển ạ , các bác giúp em 1 cái mạch pre dùng bóng này với , 1 kênh chỉ dùng 1/2 12AX7 ạh , 1 mạch nào đó hay-dễ-rẻ dựa trên cái khung này .
    Mạch em chỉ vẽ lại phần nguồn và pre , nó còn phần nguồn cho mạch selector và mạch chọn ngõ vào = role nữa nhưng rắc rối quá , với lại em chỉ cần sch cái mạch pre thôi ạh .
    Em xin cám ơn nhiều nhiều ạh .

Attached Files:

13. datjbl

datjbl Advanced Member

14. thienchay

Em cám ơn bác đã quan tâm nhé , thật ra tụ của nó cũ cả rùi , xấu và bửn quá , bởi vậy em mới thay , em sẽ đo đạc lại , cái nào còn dùng được thì tận dụng luôn cho đỡ tốn kém , em làm lại cái chassis luôn cho nó đậm chất DIY , và vì đã bỏ công "làm lại từ đầu" thì thôi em làm lại mạch luôn để thay đổi chất âm và đụng vào đèn đóm tí cho nó ... lạ :mrgreen: , em chỉ có 1 bóng 12AX7 và 1 bóng 6X4 nên cần mạch chỉ dùng 1/2 tube 1 kênh thôi ạ , em muốn xin ý kiến các cao thủ là cái mạch em vẽ có "xịn" chưa , và nếu chỉ có 1 bóng thì NÊN làm mạch nào mà hay-dễ-rẻ nhất , xin các bác cho em ý kiến ạh .

15. datjbl

datjbl Advanced Member

Đã làm thì làm luôn cho rồi , mất công làm lại từ cái chassi mừ , chơi cái mạch của cụ cuongnm đi , em clone trộm cái mạch đó rùi :D , cần là cần cả con để đầu ra phù hợp với đầu vào của nhiều loại amp , chứ có 1/2 cái tube thì em chỉ ghép với mỗi amp nhà cụ , nghe khen hay nức nở , có ông đi qua gạ thi đấu bắt xác , ko lẽ vác amp nhà mình đi ???? :D , thế là cụ hiểu rùi nha , cái xê ma trên tha hồ cắm rút nhiều loại bóng , nếu chưa có đủ 12AX7 thì kiếm con same same của anh Hai , loại này bán đầy , ngang với gói thuốc xịn chứ nhiêu ? sau này kiếm được đúng ý thì cắm vào là xong , ko lẽ lúc kiếm được đủ lại lôi ra hàn tiếp tập 2 ah , nếu vậy để cái cũ nghe đê ! :D
    Ngoảnh đi ngoảnh lại mình spam được khối rồi đấy nhẩy :635 , ấn tượng quá đi mất , giật giải cây viết khỏe của năm rùi :roll:

16. thienchay

hi hi , vâng vậy em theo ý bác luôn , cám ơn bác nhé , nhưng cái mạch đó em nhìn thấy phức tờ tạp quá , tại đề đóm ý đèn đóm em gà lắm , đang thử đụng vào đèn thôi ạ , mạch này có cần PCB không ạh , hay P2P thôi cho nó p.......rồ :D , nếu có PCB thì cho em xin cái hình ạ , em cám ơn bác nhiều nhé

17. datjbl

datjbl Advanced Member

P2P muôn ...... năm ! Có 2 cái đèn , lắp có 1 cái để chơi thì PCB làm giề hả cụ ? múc luôn đi thôi ! Cụ lần mò đâu ra cái Pad chân vàng vàng để lắp lên tấm bakelit thì đẹp tuyệt , tuy là P2P dưng mà P2P theo kiểu nghệ sĩ , ko phải theo kiểu xòe bàn tay chấm vào tô mực rồi ngoạch lên tờ giấy đâu nha , vụ P2P đó em ngó ngứa con mắt bên trái ,đỏ con mắt bên phải , sau đưa tay dụi mắt cho đau rồi bỏ đi luôn !!!!!!!!!!!!!!!!!! :D

Attached Files:

18. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Mình vừa xem cái mạch dùng 12AX7 tầng đầu và 6dj8 làm buffer.Sẽ test trước rồi post lên.Không làm thì thôi làm là phải tới đầu tới đủa hỉ?

19. audiophile9002

audiophile9002 Advanced Member

Bác NM chắc bận đi buôn...Đi-ốt :mrgreen: , mà em thấy bác Đạt lại năng vào đây, vậy bác có thể giảng giúp cho em nguyên lý phần nguồn mà bác NM đã đưa ra bên trên được không?
    Nhà em hiện còn...1 vốc đi-ốt ế :lol: , định bụng bữa nào quăng hết vào để...trị ù.
    Nhiều D để...dẹp ù chăng?? :mrgreen:

20. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Nguồn phức tạp quá chơi như vậy đi bác.Gì chớ nguồn thì em bùm chéo nhanh lắm.

Attached Files:

File size:
      24 KB
      Views:
      1.684
  21. datjbl

datjbl Advanced Member

Báo cáo cụ là em ko thể giảng được , why ? because : em cũng vẫn còn đang là học sinh :D
    mấy em diode đó ko để trị ù nha , nó làm gì thì cụ tìm hiểu đê , số bài viết của cụ hơi bị nhiều , cụ lại tham gia diễn đàn VNAV hơi bị lâu rồi , em ko dám múa rìu qua mắt thợ đâu :lol:
    Túm lại : cụ chưa hiểu em rồi , em chỉ thích đi đến tận cùng vấn đề nhưng với điều kiện cùng tìm hiểu , cùng nhau hiểu rõ vấn đề và cùng nhau xây dựng một diễn đàn mở , đừng đá em vì em vưỡn Gà lắm , avartar của em thể hiện rồi mừ cụ , thứ lỗi , em vừa đi uốn cùng lão đại ca về , vừa bị mắng vì tội .... ko chịu học đến nơi đến chốn , vớ được bài của cụ nên em bắt cụ chia với em vụ bị mắng :D Em ngủ nha !!!!!!!!!!!!!!!!!

22. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Em ngồi ngóng, nếu kết quả khả quan thì sẽ đu theo bác :mrgreen:

23. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Haha làm gì mà không khả quan hả bác.100% là tốt mà.Em ngại mấy bác bảo em tài lanh nhảy vào lảnh vực đèn này lắm vì em vừa có sms bảo em đừng nhảy vào vì có biết gì đâu mà tham gia.em tủi thân quá...Chơi là chính làm gì mà dữ vậy.

24. datjbl

datjbl Advanced Member

Mì sả lão huynh kính mến : cái nguồn do cuongnm lão huynh post lên đâu có gì phức tạp , nguồn ổn áp tuyến tính bình thường thôi mừ ( ko biết đúng ko nữa , chờ lát lão huynh vào rồi sai trái tính sau ) , chẳng qua xài nhiều vì tận dụng P của từng em thôi mừ , lão huynh sợ khó kiếm linh kiện nên thương anh em bày ra rõ lắm ổn áp , Mì sả đại huynh ngó lại giúp em xem đúng ko ! :D Tha lỗi cho em , phê hơn con tê tê vì em vừa đi uốn cùng mấy đại huynh ( nghe giảng bài ù hết cả tai ) . Em đi ngủ nha , Mì sả đại huynh lo tiếp đê *( từ ngày Mì sả đại huynh đỡ cho đến giờ , nhẹ hết cả người , hé hé , có chỗ để ỷ lại rùi )

25. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Bác làm xong cứ post em xin cái sê ma nhé, đừng vì tin nhắn khủng bố mà nhụt tinh thần :lol:

Share This Page

Loading...