Xin Tài liệu đóng thùng loa toàn dải Philips

Discussion in 'Loa' started by rock0em_h_x, 3/5/17.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Chào cả nhà.
    Đợt trước em có đọc đâu đó tài liệu đóng thùng loa Philips của bổn hãng. Trong đó có bản vẽ đóng các kiểu thùng của nhiều loại loa toàn dải như ad 7061, 7062 ... ad 3700, 3800, 9710, 12100 ...
    Nói chung là rất đầy đủ. Nhưng giờ em lục tìm khắp diễn đàn, cả trên mạng mà ko tìm lại được.
    Bác nào biết thì cho em với, hoặc chỉ chỗ e download với.
    Em post 1 trang trong tài liệu đó, mong các bác giúp đỡ, thanks nhiều pag22.jpg

Tags:
  2. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

tuankiet99 and rock0em_h_x like this.
  3. rock0em_h_x

4. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Bác định đóng loa gì thế?
    Em cũng mê philips, đang có 1 đôi toàn dải 30cm AD1265 thì phải, bác nếu đóng thùng cho loa 30 thì qua nhờ nghe thử cái nhé :)

5. rock0em_h_x

Em thử nghiệm kiểu thùng bổn hãng cho 7061 và 7063.
    Thùng toàn dải 30cm thì em cũng đóng rồi, đang lắp cho củ richard allan cg12, thùng theo thiết kế của hãng, nghe rất vừa tai. Nên em muốn tìm thùng theo thiết kế của hãng để đóng cho cặp Philips xem sao.
    Rất hân hạnh nếu bác qua nghe thủ vả giao lưu, cơ mà em ở ... Nghệ An cơ

hieu_ma likes this.
  6. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

7063 mình cũng còn 1 đôi ở dưới gầm giường :D
    Đôi này đóng thùng Transmission Line của bác vvxuan thì bass rất khá.
    Nhưng mình vẫn thích kiểu thùng bass reflect của hãng vì nghe nhẹ nhàng đầu óc hơn :D
    Ở Nghệ An thì vẫn qua giao lưu được nhưng mà vác theo củ loa 30cm đi giao lưu thì chắc khỏe tay lắm :D

7. kuku88

kuku88 Advanced Member

thùng kín có cho bass nhiều ko các bác

8. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em thấy thường loa toàn giải Philíp thì thích hợp với thùng bass reflect hơn. Em thử củ 9710 thì để thùng kín tiếng bí, thùng reflect nghe bass mạnh và thoát hơn, thậm chí bỏ ván sau đi nghe còn hay hơn nữa.
    Tóm lại là nên đọc catalogue của hãng và thử thực tế mới biết được. Những năm 70s thì Philips là hãng lớn trong việc sản xuất thiết bị hifi và đội ngũ kỹ sư thiết kế của họ em tin là toàn người giỏi cả.

9. kuku88

kuku88 Advanced Member

Bác cho hỏi 9710 nó khác loa đức điểm gì ah. Thấy bảo 9710 vua nhạc vàng. Mà thùng kiểu bác vvxuan và thùng reflex thùng nào cho bas dễ nghe hơn ah

10. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Câu hỏi của bác quá khó vì nó phụ thuộc, loại nhạc, tai nghe và sở thích mỗi người.

Thùng bác vvxuan dạng transmission line (TL) thì bass cộng hưởng nên tiếng bass sẽ mạnh lên rất nhiều nhưng điểm yếu của nó là do đường truyền dài nên khi nghe nhạc cảm giác tiếng bass bị chậm lại, không cùng pha với cả dàn nhạc. Và tiếng bass cộng hưởng nếu nghe khó tính sẽ thấy không hay vì nó mạnh nhưng hơi giả.

Thùng bass reflex (BR) thì tiếng bass yếu hơn TL nhưng đáp ứng nhanh hơn và cũng giảm được hiệu ứng về cộng hưởng so với TL.

Thùng kín thì tiếng bass sẽ yếu hơn nhưng được cái đáp ứng nhanh :D Nhưng mấy dòng loa toàn dải Philips của em hay chơi thì thông số không phù hợp với loa thùng kín.

Thùng Open baffle thì tiếng nhẹ nhàng và tự nhiên nhất, nhưng thường phải chơi các củ quãng 30cm trở lên mà lại chiếm diện tích vì cái miếng ván hở phải đủ to và phụ thuộc nhiều vào điều kiện phòng nghe.

Cái Philips nó khác loa Đức thế nào thì em chịu, chắc phải đọc thông số củ loa và xem catalogue để xem khi sản xuất họ thiết kế cho mẫu thùng nào tối ưu.

Có khi cùng 1 người nghe thì lúc thích thùng này, lúc thích thùng kia cho cùng 1 loại nhạc để thay đổi không khí. Giống như bác lấy vợ mà cô ấy mặc đúng 1 kiểu trang phục quanh năm thì bác cũng thấy chán ấy :D

nongdanfo and nhthanh like this.
  11. kuku88

kuku88 Advanced Member

Vâng. E cảm ơn bác. Mà ko hiểu sao mấy loa hiend mới bây giơ bas bé có 12cm mà bas kinh thế. Hay do thùng

12. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Ở trên là nói về loa toàn dải bác ơi.
    Còn loa 12cm mà là loa sub hoặc woofer với thiết kế thùng tốt thì đánh bass cũng mạnh lắm rồi nếu để ở không gian nhỏ.

13. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Nghe tòan dải thì bác phải luôn nghĩ rằng ôi bass sâu và lực quá treble tươi sáng và bay bổng quá....nên đã mấy lần định đóng theo mẫu bác vvxuan nhưng lại thôi. Dự án bị treo. Đang nghe cặp đồng trục gỡ bỏ loa treble, thế là thành tòan dải....

14. datmast

datmast Advanced Member

Do e là tv mới nên ko lập topic đc, ké nhờ các bác cái vì cái này cũng là loa Philips cổ. E mới mua đc chú loa Philips cổ 193x j đó (theo lời ng bán) chủ yếu là thất đẹp đẹp mang về bày cho nó cổ kính nhưng về đo thử thì thấy có vê vẫn hđọng, khi nối đồng hồ đo thì thấy tiếng rẹt rẹt và trở kháng 1700 ohm (theo google thì trở kháng em này là 2k ohm)
    Các bác cho hỏi là để đưa em ý vào hoạt động thì nên dùng loại ampli nào và phương thưc phối hợp trở kháng ntn, vì trở kháng 2k thì chẳng thấy cái ampli nào cả.
    Hình em nó đây ah
    IMG_4397.JPG IMG_4398.JPG

15. datmast

datmast Advanced Member

16. Nguyễn an phú

Nguyễn an phú Approved Member

Em mới lấy đôi 9710 nhưng nghe bass chưa đc mềm mượt. Bác nào có kinh nghiệm về loa này cho em xin ý kiến với. Tks

17. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Bạn lên thùng gì rồi và nghe nhạc gì?

18. Nguyễn an phú

Em lên thùng như ảnh và nghe nhạc vàng bác ạ

Attached Files:

19. scooby553

scooby553 Approved Member

Xin hóng topic này vì cũng rất đam mê củ Philips, giá vừa tâm tiền, chất âm khá nếu cho vào thùng tốt

20. Nguyễn an phú

Làm thùng cho loa toàn dải chất liệu bông trong thùng rất quan trọng các bác nhé. Em qua quá trình thử đủ loại bông cuối cùng em lấy tấm tiêu âm trứng cắt ra cho vào bass mềm sâu hơn hẳn đó. Bác nào chưa thử thì nên thử sẽ không thất vọng đâu.

scooby553 likes this.
  21. scooby553

scooby553 Approved Member

Em sẽ thử ngay và luôn, cám ơn bác

22. MQC

MQC Advanced Member

Bác nào còn tài liệu này cho em xin, cảm ơn các bác

Share This Page

Loading...